Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

polymer_Society
Posted : Friday, June 8, 2012 3:25:09 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
สวัสดีค่ะ

อยากขอคำปรึกษาค่ะ พอดีได้ไปจองบ้านไว้กับโครงการหนึ่งเป็นเงินจอง 50,000 บาท ทำเรื่องกู้เงินกับธนาคารผ่านแล้วนะค่ะ บ้านก็เสร็จแล้วพอดี แต่มีปัญหาส่วนตัวค่ะเลยต้องการที่จะยกเลิกการจอง จริงๆอยากได้เงินจองคืนบางส่วนเลยว่าจะขายใบจองเอง แต่ทางเจ้าหน้าที่โครงการไม่ยืนยอมแต่จะอนุโลมให้เปลี่ยนเป็น สัญญา Hold เงินไว้แทนเป็นเวลา 1 เดือน แต่เราไม่สามารถขายต่อใครและจะต้องจองเป็นบ้านหรือคอนโดที่เป็นโครงการอื่นของบริษัทแทนได้ มีคำถามต้องการปรึกษาดังนี้

1. เราไม่สามารถนำสัญญาจองบ้านฉบับนี้ไปขายต่อให้คนอื่นที่จะจองโครงการคนอื่นได้จริงหรือไม่ค่ะ

2. ตอนเรายกเลิกสัญญาและทำเป็นสัญญา Hold เงินไว้เราไม่สามารถเรียกร้องอะไรได้เลยใช่ไมค่ะ จริงๆอยากได้เงินคืนบางส่วนไม่ต้องเต็มจำนวนก็ได้ค่ะ

3. สำหรับตอนนี้ได้ไปทำสัญญา Hold เงินแล้ว แต่ก็ไม่สามารถไปขายคนอื่นต่อได้ใช่หรือไม่ค่ะ เสียดายเงินมากๆเลยค่ะ ใกล้จะหมดสัญญาแล้วเหลือเวลาอีก 14 วัน

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะค่ะ

khowhom160
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 8, 2012 4:06:32 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
โครงการไหนค่ะ

ปกติเค้าก็ยอมให้เปลี่ยนชื่อในสัญญาซื้อขายได้นะค่ะ

มีอยู่โครงการนึง ศุ...... ไม่ยอมให้ขายใบจอง ถ้าจะเปลี่ยนชื่อในใบจอง ต้องเสีย 1 % ของราคาบ้าน ซึ่งมากกว่าเงินจองซะอีก

SPALI จำไว้เลย

polymer_Society
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 8, 2012 4:20:28 AM(UTC)
Guest

โครงการที่มีธนาคารเป็นของตัวเองด้วยค่ะ

ตอนนี้อยากขายใบ Hold เงินมากเลยไม่รู้จะทำไงดี อันที่จริงเราก็เป็นคนผิดศัญญาเองนะค่ะ แต่อยากได้เงินคืนบางส่วนค่ะ

อมริสสา
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 8, 2012 5:41:27 AM(UTC)
Guest

ถ้าบอกว่ามีธนาคารเป็นของตนเอง ก็มีบริษัทเดียวเท่านั้น คือ LH

ถ้าใช่เท่าที่เคยรู้ เพราะเราเป็นลูกบ้าน โครงการเราเคยมีคนจองซื้อบ้าน แล้วประกาศขายใบจองต่อทางเน็ต ทางบริษัทไม่ยอม เพราะ แลนด์ไม่มีนโยบายขายใบจองต่อและลูกค้ามาจองตอนจัดโปรราคาพิเศษ เปิดขายเพียงวันเดียว เฉพาะ 5 หลังท้ายโครงการ ซึ่งถูกกว่าปกติ เกือบ 2 แสน ตามสัญญาจองต้องมาทำสัญญาวางดาวน์ตามกำหนด ถ้าไม่ทำยึดเงินอย่างเดียว เราถามเซลว่ายึดเงินจองเขาจริงๆหรือ น้องเซลบอกว่าลูกค้าเข้ามาพูดคุยกับผู้จัดการโครงการ ในที่สุดเขาก็คืนเงินให้ จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้นะคะ แต่บ้านหลังนั้นสุดท้ายก็กลับมาขายในราคาปกติ

khowhom160
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 8, 2012 5:46:57 AM(UTC)
Guest

เราสละแล้วค่ะ ทำใจแล้วค่ะ

และจะจำไว้เสมอว่า เวลาจะซื้ออะไรเงินเยอะๆ จะกลับบ้านมาทบทวนดีๆก่อน ไม่ใจเร็วด่วน

ได้อีกแล้วค่ะ

เสียดายเงินมากเช่นกันค่ะ

porrawee
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, June 8, 2012 5:16:03 PM(UTC)
Guest

น่าเห็นใจจังค่ะ เป็นเราก็เสียดายอะนะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.