Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

เด็กใจอ่อน
Posted : Friday, October 19, 2012 1:01:19 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
จากประเด็นก่อนที่บอกว่ารอบด้านจะต่อเติมครัวทั้งหมดเหลือผมอยู่หลังเดียว
และผมก็มีแนวทางว่าจะไม่ต่อเติมแน่นอน เพราะไม่ชอบ

ประเด็นคือบ้านติดกันด้านหลัง อาทิตย์ก่อนหน้าเข้าไปดู ก็ก่อปิดทึบอยู่นะ
แต่วันนี้เข้าไป ทุบกำแพงทำโครงหน้าต่างซะแล้ว --'
ยังไม่เจอเจ้าของบ้าน แต่ถามช่างที่ทำบอกว่าเจ้าของเปลี่ยนใจจะเอาหน้าต่าง แต่ยังไม่รู้จะทำแบบไหน บานเกล็ดหรือเลื่อน
ถ้าเป็นแบบเลื่อน แบบนี้เค้าก็เข้าบ้านผมได้ทางหน้าต่างเลยซิครับ

อยากถามเพื่อน ๆ ว่า เกิดประเด็นแบบนี้จะทำอย่างไรดีครับ?
ไอ้เราก็ไม่มีเวลาเข้าไปดูบ่อย ๆ บ้านกำลังอยู่ระหว่างแก้ไขตรวจรับมอบ แต่บ้านอื่นมอบนานแล้ว รีบต่อเติมกันยกใหญ่เลย
สงสัยต่อเติมแล้วมืดทึบ ลมไม่มี เลยเปลี่ยนใจทำหน้าต่างซะเลย คงเห็นว่าเราไม่ต่อเติม เฮ้ออ...

สุภาพบุรุษยุคหิน
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, October 19, 2012 1:26:23 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เจอเพื่อนบ้านแบบนี่ก็แย่เลย ที่จริงพวกต่อเติมแบบนี้มันผิดกฎหมายทั้งนั้น มีช่องแสงยิ่งไปกันใหญ่ แจ้ง อบต หรือเทศบาลได้
แต่ก็จะทำให้มองหน้ากันยากหน่อย

^^
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, October 19, 2012 1:41:19 AM(UTC)
Guest

เกรงว่าถ้าไปบอก เพื่อนบ้านของคุณคงจะหาข้ออ้างว่า
บ้านอื่นก็ต่อเติมกันทั้งนั้น ถ้าแก้ก็ต้องกันทุกหลัง

แล้วก็ต่อเติมเพื่อจะเป็นครัวด้วยสิ
ไม่รู้ว่าเค้าจะหันปล่องควัน มาทางบ้านคุณด้วยหรือเปล่า

อย่างแรก อะไรที่มีผลกระทบ คงต้องบอกกล่าวไปก่อน
แต่ก็คงไม่ได้หวังอะไร ถ้าได้เพื่อนบ้านดี ก็ดีไป

ถ้าเป็นเพื่อนบ้านที่แย่ ๆ ก็คงแก้ไขด้วยการทำกำแพงสูง
และถ้าเค้าปล่อยควันจากการทำอาหารมาทางบ้านคุณ ก็ให้คุณก็ทำแบบเดียวกัน

คือทำปล่องให้หันไปทางบ้านเค้าเหมือนกัน
ไม่ได้ชวนทะเลาะนะ เพราะยังไงเพื่อนบ้านก็คือเพื่อนบ้าน

หนีกันไม่พ้นอยู่แล้ว

NN
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, October 19, 2012 1:45:48 AM(UTC)
Guest

ก่อกำแพงปิดซะ จบ ไม่ต้องมองเห็นกัน

ด.ญ.กิ๊บเก๋
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, October 19, 2012 2:06:34 AM(UTC)
Guest

เราเข้าใจว่าคุณไม่ชอบแบบก่อทึบเพราะเราก็ไม่ชอบ แต่ถ้าเป็นแบบนี้เราแนะนำว่าก่อไปเลยค่ะทำแบบเป็นกำแพงสูงขึ้นไม่ต้องปิดด้านบน นึกภาพออกใช่ไหมคะ

คือ ให้ข้างบนเปิดโล่งไว้อยากทำหลังคาเมื่อไหรค่อยทำ (บ้านเราทำหลังคาโพลีฯ แบบสีใสแต่ไม่ปิดหมดนะคะเหลือไว้เมตรนึงแสงจะได้เข้าได้อีกทาง)
ส่วนด้านข้างก่ออิฐสูงขึ้นมา มันจะมีกำแพงอยู่แล้วใช่ไหมนั่นแหละให้ช่างก่อให้สูงขึ้น เราแนะนำให้ก่อให้สูงกว่าหลังคาหลังบ้านนะเพราะถ้าฝนตกน้ำมันจะไหลเข้าบ้านเราถ้าเขาทำรางน้ำไม่ดี

ทีนี้ก็เป็นปัญหาของหลังบ้านแล้วล่ะถ้าเขาจะทำหน้าต่าง ความจริงถ้าเขาต่อเติมเพื่อทำห้องครัวข้างหลัง เขาควรปิดหมดเราไม่เห็นในหมู่บ้านเราทำเป็นหน้าต่างเลย
แต่มีบางบ้านที่ไม่ปิดทึบเขาก็จะทำแบบติดเหล็กดัดรอบเท่านั้นเอง หรือไม่ก็ก่อสูงขึ้นและเว้นช่องข้างบนด้วยการติดเหล็กดัด มันก็จะไม่ทึบมาก

ถ้ากังวลว่าที่เราแนะนำไปจะทึบ เรารับรองว่าไม่ทึบหรอกส่วนตัวดีด้วย
เพราะป้าข้างบ้านเราเค้าก็ก่อแบบนี้ค่ะ เพราะด้านหลังบ้านป้ามีแต่ผู้ชายและป้ามีแต่ลูกสาวเขาเลยก่อให้สูงขึ้นกันคนมองเข้ามาเท่านั้นเองค่ะ

กลับมาเพิ่มเติม เพราะอ่านแล้วเดี๋ยวจะงง
ที่บอกว่าก่อให้สูงกว่าหลังคาบ้านนี่ หมายถึงหลังคาที่หลังบ้านต่อเติมนะคะไม่ใช่หลังคาชั้น 2 หรือ 3 (บางหมู่บ้านมี 3 ชั้นเช่นบ้านเรา) ถ้าไม่งั้นสูงปี๊ดแน่ๆ ^ ^"

PC2009
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, October 19, 2012 2:15:54 AM(UTC)
Guest

ว่าแต่เขามีเว้นระยะไหม แต่ถ้าไม่ได้เว้นก่อชิดติดกับกำแพงล่ะก้อ

แบบนี้เลยครับ หากไม่อยากทะเลาะ ไม่ต้องเสียความรู้สึก ลงทุนสักหน่อย
แต่ระแนงให้สูงพอปิดช่องหน้าต่างที่เขาทำ สวยดีครับ มีข้อแม้ว่าห้ามเว้นระยะ
ติดชิดกัน ใช้ไม้ระแนงนะครับ ไม่ใช่ไม้ฝา จะดูสวยเวลาตีชิด เพราะจะเหมือนเราเซาะลงเป็นลายครับ

สรุป อยากได้โครงเบา ไม้ระแนง หากต้องการปิดทึบถาวรก็ตาม คคห.ที่ 4 แนะนำเลยครับ

ไม่ต้องไปสู้รบกับข้างบ้านที่ไร้สำนึก พูดไป คิดไปเปลืองสมอง แก้ที่เรานี่ล่ะดีที่ซู้ด เพราะเราก็มีสิทธิ์

IsThisIt?
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, October 19, 2012 2:33:37 AM(UTC)
Guest

ก่อกำแพงสู้ อยากทำหน้าต่างก็เชิ๊ญ

เวลาต่อเติม จะต้องส่งแบบให้นิติฯดูป่ะคะ
อย่างงี้ เค้าไม่น่าให้ทำนะ
ลองแจ้งนิติฯดูค่ะ

Coolzero
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, October 19, 2012 3:07:00 AM(UTC)
Guest

ทำระแนงไม้สูงๆก็ดีครับ แล้วเอาต้นไม้มาวางอีกชั้นนึง มองจากบ้านเราก็ดูดี
สบายตา ไม่ต้องมีปัญหากับเพื่อนบ้านด้วย แต่ควรจะรีบทำเลย ให้เสร็จก่อนเพื่อนบ้านยิ่งดี

kzytui
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, October 19, 2012 3:55:43 AM(UTC)
Guest

คิดได้ไง เห็นบ้านเราไม่ก่อ ก็มาทำหน้าต่างซะงั้น

ทำระแนงปิดหน้าต่างเขาเลยครับ สะใจดี
แล้วเอารูปมาให้ดูบ้างนะครับ

marupong
ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, October 19, 2012 8:20:39 AM(UTC)
Guest

เป็นผมถ้ายังไม่ได้รับมอบบ้าน ผมรับไม่ได้ครับ เพราะกำแพงระหว่างบ้าน ถือเป็นของคนละครึ่ง อย่างนี้เท่ากับเขาเจาะลุกำแพงบ้านผม ทำลายทรัพย์สินอย่างนี้ยอมไม่ได้ครับ

Katana_Soul
ความเห็นที่ 10 Posted : Friday, October 19, 2012 3:55:21 PM(UTC)
Guest

ทำระแนงปิดหน้าต่างเค้าครับ

เขตบ้านเรา เราจะทำอะไรก็ได้นิ

แก้มใส
ความเห็นที่ 11 Posted : Friday, October 19, 2012 4:04:30 PM(UTC)
Guest

แนะทำระแนงอีกเสียงค่ะ

เด็กใจอ่อน
ความเห็นที่ 12 Posted : Friday, October 19, 2012 4:37:55 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณครับ ทีแรกผมไม่มีงบจะทำหลังบ้าน (เงินน้อย) เพราะจะทำในบ้านให้ดีก่อน
เลยต้องแบ่งงบมาทำหลังบ้านเพิ่มเลย ขอคำแนะนำหน่อยครับ ถ้าทำระแนงต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ พอมีตัวอย่างแนะนำหรือเปล่าครับ
แนบรูปเพิ่มให้ครับ เป็นรูปตอนทุบกำแพงออกแล้วนะครับ ทีแรกปิดทึบดีอยู่แล้ว

เด็กใจอ่อน
ความเห็นที่ 13 Posted : Friday, October 19, 2012 4:51:12 PM(UTC)
Guest

รูปเดิม ทีแรกก็ปิดทึบดีอยู่

march_k
ความเห็นที่ 14 Posted : Friday, October 19, 2012 5:37:02 PM(UTC)
Guest

ตามกฎหมายมีระยะห่างการต่อเติมอยู่แล้ว ว่าถ้ามีช่องลมต้องเท่าไหร่ ทึบต้องเท่าไหร่
เป็นผมเอาไม้ระแนงมากั้นไว้ก่อน หรือ เอาแผ่นเมทัลชีทมาตีทึบราคาไม่น่าจะแพง
เป็นการย้ำเตือนว่าสักวันเราต้องต่อเติมเหมือนกันคุณต่อเติมไว้แบบนี้อนาคตไม่มีประโยชน์อะไร

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.