Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

abelmosk
Posted : Thursday, June 7, 2012 9:47:27 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องสัญญาจะซื้อจะขายหน่อยค่ะ

คือตอนนี้เรากำลังจะกู้ซื้อบ้าน แต่ธนาคารให้กู้ได้แค่ 90%
ซึ่งเราเองต้องการกู้100% เราจึงได้ไปหาข้อมูลทางอินเทอร์เน๊ตค่ะ
เราจึงพบว่า หลายๆคนที่เขากู้ซื้อบ้าน เขาจะทำสัญญาจะซื้อจะขายที่มียอดขายในสัญญาเพิ่มจาก ราคาที่ขายจริง เพื่อให้ได้เงินครบจำนวนค่าบ้าน

ดังนั้น เราอยากจะรบกวนทุกท่านนะคะ ว่าเราควรเขียนสัญญาอย่างไร
ให้เราไม่เสียเปรียบหรือมีปัญหากับผู้ขายภายหลัง
และผู้ขายเองก็ยอมทำสัญญาเกินโดยไม่คิดว่าเราเอาเปรียบเขาน่ะค่ะ
แฟร์ๆ กันทั้งสองฝ่าย

ปล. เราพยายามหาตัวอย่างสัญญาแล้ว แต่ข้อความมันก็ไม่เหมือนกัน
เราไม่รู้ว่าควรใช้หรือเขียนแบบไหนดี ยังไงรบกวนเพื่อนๆ ทุกท่านช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ __/|\__

เสือบวกหมูเท่ากับหมา
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, June 7, 2012 10:29:30 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ที่ทำนะคะ ก็ทำสัญญาจริง ก็ตามปกติค่ะ ให้คนละ 1 ฉบับ แต่ฉบับที่ทำเกินเนี่ย เราเก็บไว้ยื่นธนาคารอย่างเดียวค่ะ ไม่ได้ให้คนขายนะคะ แต่ก่อนทำก็คุยกันให้รู้เรื่องก่อนนะคะ ว่าเราทำแบบนี้

แต่ทำแบบนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่า บ้านที่ซื้อเนี่ยราคาเป็นอย่างไร ถ้าเขาขายไม่ถูก ถ้าเทียบกับ บ้านหลังอื่น ๆ ในละแวกเดียวกัน ก็อาจจะไม่ได้นะคะ เพราะเขาก็จะดูจากราคาประเมินด้วย แล้ว อีกอย่าง จะมาเครียด หากแบงค์ ถามหาส่วนต่าง ว่ามีมาโชว์หรือเปล่า เพราะเราก็โดนถามนะ แต่ เขาก็ไม่ได้ดูจริงหรอก แต่แต่ละแบงค์ก็ไม่แน่เหมือนกัน

ลองดูนะคะ โชคดีค่ะ

abelmosk
ความเห็นที่ 2 Posted : Thursday, June 7, 2012 10:48:30 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณค่ะ คุณเสือบวกหมูเท่ากับหมา

บ้านที่เราจะซื้อเขาก็คิดราคาแพงกว่าหลังอื่นๆในละแวกจริงแหละค่ะ
เพราะเขาบอกว่าเขาต่อเติมไปเยอะ

แล้วไม่ทราบว่าของคุณเสือบวกหมูเท่ากับหมาซื้อขายเรียบร้อยดี ไม่มีปัญหาใช่ไหมคะ
บอกได้ไหมคะว่าใช้ธนาคารอะไร ทำไมถึงเลือก
ขอบคุณนะคะ

เสือบวกหมูเท่ากับหมา
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 8, 2012 12:17:51 AM(UTC)
Guest

ใช้ออมสินค่ะ เพราะว่าดอกถูก แต่อาจช้านิดนึง แต่กว่าจะได้ ก็ปวดหัวหลายรอบอยู่ ถ้าไม่มีหนี้สินเลยจะราบรื่นมากค่ะ แล้วตอนยื่นออมสิน เรามีหนี้สินต้องทำให้ยอดน้อยที่สุด ก็เลยนานหน่อย แล้วคนขายก็เร่งมาก เลยต้องปวดหัว แต่ก็ผ่านมาได้แล้ว ได้ออมสินก็เวลาผ่อน เห็นดอกเบี้ยแล้วก็สมกับที่รอคอยค่ะ

ก็ต้องเสี่ยงกันนิดนึง ขึ้นอยู่กับประเมินด้วยค่ะ ว่าจะประเมินได้เท่าไหร่ ลองยื่นดูสัก 2-3 แบงค์ก็ได้ค่ะ ดูว่าเขาให้เท่าไหร่ จะได้ประเมินได้ถูก พอดีเรารู้ราคาเพราะน้องสาวซื้อหมู่บ้านเดียวกันอีกหลัง ก่อนเรา แพงกว่าเรา 3 แสนค่ะ แล้วหลังที่เราซื้อถือว่าราคาถูกค่ะ เลยได้เกิน 100 ค่ะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.