Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages<12
Post Reply

pao666
ความเห็นที่ 15 Posted : Sunday, September 2, 2012 4:10:21 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ออกยังครับลุ้นอยู่นะนี่

เป็นไปได้ไหมครับ ที่ใช้งานหนักจนแกนร้อนจัด เนื้อใบละลายติดแกนครับ

rain_gutters
ความเห็นที่ 16 Posted : Sunday, September 2, 2012 4:10:48 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
#13 ไม้จิ้มฟันช่วยได้?

EDM_MAN
ความเห็นที่ 17 Posted : Sunday, September 2, 2012 6:41:28 AM(UTC)
Guest

มันเป็นเกลียวซ้ายน่ะ(จะกลับด้านกับอุปกรณ์อื่น)
ถ้าไม่เกี่ยวกับสนิมหรืออย่างอื่น

เวลาหมุนออกต้องกลับด้าน

atid100
ความเห็นที่ 18 Posted : Sunday, September 2, 2012 7:06:28 AM(UTC)
Guest

สาเหตุที่ใบพัดถอดออกยากมากๆ ส่วนใหญ่ เกิดจาก พลาสติคพองตัวมารัดแน่นกับแกนพัดลมจนทำให้ถอดออกยาก เนื่องจากว่า เวลาที่เราใช้งานพัดลม แกนจะเสียดสีกับบู้ทด้วยความเร็ว ทำให้แกนเหล็กร้อนตลอดเวลา และจะร้อนมากเป็นพิเศษตอนที่แกนพัดลมเริ่มมีการสึกหลอ น้ำมันหล่อลื่นในบู้ทเริ่มหมด

อีกสาเหตุก็เกิดจากสนิมที่แกน เหตุที่เกิดจากสนิมจะถอดง่ายกว่า ส่วนที่เกิดจากสาเหตุแรกที่กล่าว จะถอดยากกว่าเพราะรูใบพัดจะฟิตแน่นกับแกนเพราะมันพองออกมา

พัดลมรุ่นนี้ ( tory ) อายุมากพอสมควร รุ่นนี้ ทนดี ข้างนอกเป็น tory แต่อะไหล่ข้างในทั้งหมดเป็น ฟิลลิป หรือ ฮาตาริ ( ฮาตาริรุ่นนั้นทนมาก )

สู้ๆนะครับ แต่เน้นนิดว่า ถ้าจะเคาะแกน อย่าเคาะแรง เพราะเฟืองส่ายเป็นอลูมิเนียม ถ้าใบแน่นมาก ตอกกระปุกเฟืองแตกแทบทุกราย

ขอนเก่า
ความเห็นที่ 19 Posted : Sunday, September 2, 2012 12:08:16 PM(UTC)
Guest

กลับมางง กับ คห.ที่ 16 ไม่ทราบว่า ล้อหรือ ประชดกัน หรือเปล่า?

แต่เห็น มีช่างซ่อมพัดลมตัวจริง แนะนำ ส่วนผม เป็น ช่างสมัครเล่น

ถ้าเจอปัญหานี้ ผมคิดว่า เรา (คุณ atid100 และผมคงสามารถเอาออกได้แน่ๆ)

ผมแค่มาเสริม คุณ atid100 ในคห.ที่ 2

การใช้ไม้ 1 x 2 ยาวสัก 6 - 8 นิ้ว ทำเบ้าตื้นๆ ตรงกลางให้ปลายแกนพัดลมไม่เลื่อนไปมา

คว่ำเอาเบ้าลงบนแกน แล้ว สอดนิ้วไปรั้งเป้าใบพัด โดยมีอุ้งมือ และหัวแม่มืออยู่บนไม้ จะช่วยให้มีแรงกดแกน มากขึ้นครับ

ถ้าไม่ออกจริง กลัวชุดเฟืองส่ายมีปัญหา ก็แก้ฝาครอบด้านท้ายออก ถอดชุดเฟืองส่ายออก แล้วปฏิบัติการตามที่คุณ atid100 แนะนำครับ

แต่งานแบบที่ว่า ต้องช่างและต้องทำของตัวเองครับ

Guest
ความเห็นที่ 20 Posted : Tuesday, June 9, 2015 4:03:38 PM(UTC)
Guest

ใช้วิธีนีคับได้แน่นอนเอามือจับทีตรงกลางใบพัด ขอยืมรูปเจ้าของกระทู้เพื่อให้เข้าใจง่ายนะคับ

เอามือสอดไปหลังแกนกลางใบพัดคับ 2 มือเลย ด้านขวามือขวาด้านซ้ายมืซ้าย
และตามด้วยตีน(เท้า)รองข้างใต้ 2ตีนเลยคับด้านล่างมือทีจับอยุนั้นละและมือดึงขึน เท้าดันไป รับลองคับผมลองแล้วหลุดแน่นอน ไม่ใส่นํ้ามันอะไรทำตามนียังหลุดเลย
Guest
ความเห็นที่ 21 Posted : Sunday, January 22, 2017 1:51:31 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณค่ะ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
2 Pages<12
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.