Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Girlyphobia
Posted : Thursday, August 16, 2012 2:38:18 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ขอปรึกษาเรื่องไฟฟ้าในบ้านหน่อยครับ
1 ที่บ้านทางหมู่บ้านมีสายไฟผ่านเบรกเกอร์ 30 แอมป์ เพื่อติดตั้งแอร์ ไว้ให้ 1 จุด แต่ติดแอร์ 2 เครื่อง 9,000 กับ 13,000 btu ช่างที่ติดตั้งเลยต่อพ่วงสายไฟจากเครื่องแรกลากไปเครื่องที่ 2 เลย อยากทราบว่าถ้าเปิดใช้ 2 เครื่องพร้อมกัน จะมีปัญหามั้ยครับ ตอนนี้ใช้อยู่เครื่องเดียว ไม่มีปัญหาอะไร

2 เบรกเกอร์ 16 แอมป์ (หมู่บ้านต่อไว้ให้) สำหรับปลั๊กปั๊มน้ำขนาด 450 W ในอนาคตถ้าจะต่อพ่วงใช้กับเครื่องซักผ้าด้วยจะได้มั้ย ช่างที่มาติดตั้งปั๊มน้ำ บอกให้เพิ่มเป็น 20 แอมป์ สมควรรึเปล่าครับ

3 เครื่องทำน้ำอุ่น 4,500 W จะต้องเดินสายใหม่ เพิ่มเบรกเกอร์ใหม่อีกตัว ต้องใช้เบรกเกอร์ขนาดเท่าไหร่ ใช้สายไฟขนาดเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสม ต้องสอดท่อในกำแพงด้วยนะครับ เพราะมีท่อไว้ให้อยู่แล้ว แต่ไม่มีสายไว้ให้

4 ที่บ้านของเดิมเป็น consumer unit ของ btichino เบรกเกอร์ ธรรมดา ว่าจะเปลี่ยนเป็นป้องกันไฟดูด จะเลือกแบบ rcbo หรือ rcd แบบไหนดีกว่ากันครับทางร้านแนะนำมา 2 แบบนี้ โดยเปลี่ยนใหม่ทั้งตู้เลยรึเปล่า

ขอบคุณครับ

nus (nussat)
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, August 16, 2012 3:41:51 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ขอปรึกษาเรื่องไฟฟ้าในบ้านหน่อยครับ
1 ที่บ้านทางหมู่บ้านมีสายไฟผ่านเบรกเกอร์ 30 แอมป์ เพื่อติดตั้งแอร์ ไว้ให้ 1 จุด แต่ติดแอร์ 2 เครื่อง 9,000 กับ 13,000 btu ช่างที่ติดตั้งเลยต่อพ่วงสายไฟจากเครื่องแรกลากไปเครื่องที่ 2 เลย อยากทราบว่าถ้าเปิดใช้ 2 เครื่องพร้อมกัน จะมีปัญหามั้ยครับ ตอนนี้ใช้อยู่เครื่องเดียว ไม่มีปัญหาอะไร
***ต้องดูที่ขนาดของสายไฟดีกว่าครับว่าเบอร์อะไร ส่วนมาก 9000 btu ช่างจะใช้สายเบอร์ 2.5 ถ้าพ่วงไปเครื่องที่ 2 ขนาด 13000 btu ไม่ดีแน่ครับ เพราะ 13000 btu ก็กินกระแสไฟเยอะนะครับ ที่สำคัญควรเป็นเดินสายแยกกันครับ
2 เบรกเกอร์ 16 แอมป์ (หมู่บ้านต่อไว้ให้) สำหรับปลั๊กปั๊มน้ำขนาด 450 W ในอนาคตถ้าจะต่อพ่วงใช้กับเครื่องซักผ้าด้วยจะได้มั้ย ช่างที่มาติดตั้งปั๊มน้ำ บอกให้เพิ่มเป็น 20 แอมป์ สมควรรึเปล่าครับ
***ไม่จำเป็นครับ หรือต้องดูว่าเครื่องซักผ้าขนาดกี่วัตต์ถ้ามากเกินก้ค่อยเปลี่ยน

3 เครื่องทำน้ำอุ่น 4,500 W จะต้องเดินสายใหม่ เพิ่มเบรกเกอร์ใหม่อีกตัว ต้องใช้เบรกเกอร์ขนาดเท่าไหร่ ใช้สายไฟขนาดเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสม ต้องสอดท่อในกำแพงด้วยนะครับ เพราะมีท่อไว้ให้อยู่แล้ว แต่ไม่มีสายไว้ให้
*** 4500 วัตต์ กินกระแสไฟฟ้าประมาณ 20 แอมป์ สายควรเบอร์4ขึ้นไปครับ

4 ที่บ้านของเดิมเป็น consumer unit ของ btichino เบรกเกอร์ ธรรมดา ว่าจะเปลี่ยนเป็นป้องกันไฟดูด จะเลือกแบบ rcbo หรือ rcd แบบไหนดีกว่ากันครับทางร้านแนะนำมา 2 แบบนี้ โดยเปลี่ยนใหม่ทั้งตู้เลยรึเปล่า
ขอบคุณครับ

จขกท (Girlyphobia)
ความเห็นที่ 2 Posted : Thursday, August 16, 2012 4:06:20 PM(UTC)
Guest

1 เครื่องแรก ห้องชั้นบน 13,000 btu พ่วงมาที่เครื่องชั้นล่าง 9,000 btu ขนาดสายไม่แน่ใจ เพราะช่างเอามาเอง น่าจะตามมาตรฐานช่าง และร้าน

ควรต้องเดินแยกสายใหม่ แยกเบรกเกอร์จากกันไปเลย

2 แสดงว่าพ่วงได้เลย แล้วค่อยดูว่าต้องเิพิ่มขนาดเบรกเกอร์ จากขนาดของเครื่องซักผ้าอีกที

ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ

ao_oa@23
ความเห็นที่ 3 Posted : Thursday, August 16, 2012 4:44:27 PM(UTC)
Guest

ตอบ
ข้อที่ 1.หลังจากเบรกเกอร์ 30 แอมป์แล้วเดินเข้าเครื่องเลยใช่ไหม ไม่มีผ่านเบรกเกอร์ย่อยแบบนี้ เวลา จะซ่อมต้องดับทั้ง 2 ตัว หรือถ้าเปิดใช้งานอยู่แล้วตัวนึงมีปัญหาต้องดับหมดเพื่อซ่อม แนะนำ ถ้า consumer unit มีช่องว่าง ก็ควรแยกให้ตัวละเบรกเกอร์ย่อยเลย 16 แอมป์ 2 ตัว ส่วนเรื่องสายคิดว่า ช่างแอร์น่าจะเดิน สาย VAF ขนาด 2.5 Sq.mm.แล้วพ่วงกันไม่ดีแน่ ควรเดินแยกครับ
ข้อที่ 2.ต้องดูว่าขนาดของเครื่องซักผ้ากินไฟเท่าไร ของผม ฝาหน้า อิเล็คโทรลักซ์ ขนาด 7 Kg. 2.2KW กินกะแสสูงสุด 10 แอมป์+ปั๊มน้ำ 200 วัตต์ + ตู้เย็น 6 คิว ใช้เบรกเกอร์ 16 แอมป์อยู่ครับ ของคุณเพิ่มเป็น 20 แอมป์ก็ได้ครับไม่มากเกินไป
ข้อที่ 3.ถ้าเป็นไปได้เดินสายร้อยท่อ ใช้ THW เบอร์ 4 สายกราวด์เบอร์ 1.5 ครับ เบรกเกอร์ถ้ามีงบเหลือก็ติดเบรกเกอร์กันดูด ขนาด 25 แอมป์ของ btichino ก็น่าจะมี
ตอบข้อ 4. เลือกติดเบรกเกอร์กันดูดเฉพาะจุดก็พอครับ ไม่ต้องติดที่เมนเพราะเวลาอุปกรณ์ป้องกันมันทำงานหลักการคือ ตัวที่อยุ่ใกล้ที่สุดต้องทำงานก่อน ของ btichino ก็มี ควรเลือก เป็นแบบ ตัดไฟรั่ว ไฟเกิน ไฟลัดวงจร ครับ

valid-guarantee
ความเห็นที่ 4 Posted : Thursday, August 16, 2012 7:55:46 PM(UTC)
Guest

1. 9000 btu = 15 amp
13000 btu =21 amp

2. ไหว
3. 30 Amps / สาย 4-6

นายสันทัด
ความเห็นที่ 5 Posted : Thursday, August 16, 2012 10:01:12 PM(UTC)
Guest

ความคิดเห็นที่ 4
1. 9000 btu = 15 amp
13000 btu =21 amp......................
==============================================================

คงผิดแล้วละครับ
แอร์ 9,000 บีทียู กินไฟประมาณ 4 Amp.
แอร์ 13,000 บีทียู กินไฟประมาณ 5.5 Amp.

สองเครื่องกินไฟรวมกันไม่เกิน 10 Amp.สาย 2.5 Sq.mm. ก็ยังใช้ได้ แต่...
ปัญหาอยู่ที่เบรกเกอร์ ขนาด 30A. ใหญ่เกินไป ถ้าใช้เบรกเกอร์ 30A. ต้องใช้สายไฟขนาดไม่ต่ำกว่า 6 Sq.mm. ครับ

KanichiKoong
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, August 17, 2012 7:04:15 AM(UTC)
Guest

1 ที่บ้านทางหมู่บ้านมีสายไฟผ่านเบรกเกอร์ 30 แอมป์ เพื่อติดตั้งแอร์ ไว้ให้ 1 จุด แต่ติดแอร์ 2 เครื่อง 9,000 กับ 13,000 btu ช่างที่ติดตั้งเลยต่อพ่วงสายไฟจากเครื่องแรกลากไปเครื่องที่ 2 เลย อยากทราบว่าถ้าเปิดใช้ 2 เครื่องพร้อมกัน จะมีปัญหามั้ยครับ ตอนนี้ใช้อยู่เครื่องเดียว ไม่มีปัญหาอะไร ตอบ อัตราการกินกระแสไฟฟ้า(โดยประมาณ)ของเครื่องปรับอากาศขนาด 9000 BTU อยู่ที่ประมาณ 3.5 A ส่วนเครื่องปรับอากาศ 13000 BTU อยู่ที่ประมาณ 5.5 A โดยปกติเปิดใช้งานสองเครื่องพร้อมกันกระแสรวมก็ไม่เกิน 10 A เบรกเกอร์ที่ทางโครงการให้มา ขนาด 30 A ลองดูขนาดสายที่ต่ออกมาด้วยว่ามีขนาดเท่าไหร่ ซึ่งโดยปกติแล้วถ้ายึดตามมาตรฐาน ให้เบรกเกอร์ขนาด 30 A สายไฟที่ต่อออกมาต้องเป็นสายขนาด 6 sq.mm. ซึ่งถ้าใช้สายขนาดนี้จริงๆ ก็รองรับการทำงานของเครื่องปรับอากาศทั้งสองเครื่องได้แบบสบายมากเลยครับ ส่วนเรื่องจะแยกเบรกเกอร์ดีไหม...ถ้าสะดวกแยกก็ดีครับ อาจจะติดตั้งเป็นเซฟตี้เบรกเกอร์แยกที่เครื่องปรับอากาศแต่ละตัว แต่ถ้าไม่สะดวกแยกก็ไม่เป็นไร เพราะเดี๋ยวนี้คนส่วนใหญ่เวลาปิดเครื่องปรับอากาศก็นิยมปิดเฉพาะตัวรีโมทอยู่แล้ว น้อยคนที่จะปิดแอร์ด้วยรีโมทและปิดเบรกเกอร์ตาม 2 เบรกเกอร์ 16 แอมป์ (หมู่บ้านต่อไว้ให้) สำหรับปลั๊กปั๊มน้ำขนาด 450 W ในอนาคตถ้าจะต่อพ่วงใช้กับเครื่องซักผ้าด้วยจะได้มั้ย ช่างที่มาติดตั้งปั๊มน้ำ บอกให้เพิ่มเป็น 20 แอมป์ สมควรรึเปล่าครับ ตอบ 16 A ของเดิมก็รองรับได้ครับ วงจรย่อยที่ควบคุมเต้ารับไฟฟ้าในปัจจุบัน ส่วนใหญ่ออกแบบให้ใช้เบรกเกอร์ 16 A ร่วมกับสายไฟขนาด 2.5 sq.mm. ซึ่งเครื่องปั๊มน้ำ 450 W กับเครื่องซักผ้า รวมๆกันแล้วกินกระแสไม่ถึง 8 A เบรกเกอร์ 16 A รองรับได้สบายมากครับ...และไม่ต้องไปเปลี่ยนเบรกเกอร์เป็นขนาด 20 A นะครับ เพราะเขาออกแบบไว้ให้สัมพันธ์กันแล้ว 3 เครื่องทำน้ำอุ่น 4,500 W จะต้องเดินสายใหม่ เพิ่มเบรกเกอร์ใหม่อีกตัว ต้องใช้เบรกเกอร์ขนาดเท่าไหร่ ใช้สายไฟขนาดเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสม ต้องสอดท่อในกำแพงด้วยนะครับ เพราะมีท่อไว้ให้อยู่แล้ว แต่ไม่มีสายไว้ให้
*** 4500 วัตต์ กินกระแสไฟฟ้าประมาณ 20 แอมป์ สายควรเบอร์4ขึ้นไปครับ ตอบ เครื่องทำน้ำอุ่น 4500 W กินกระแสไฟฟ้า 20.45 A เบรกเกอร์ที่ใช้ ถ้าใช้เบรกเกอร์ขนาด 20 A สายไฟที่ใช้ต้องมีขนาด 4 sq.mm แต่ถ้าใช้เบรกเกอร์ขนาด 25 A สายไฟที่ใช้ต้องมีขนาด 6 sq.mm 4 ที่บ้านของเดิมเป็น consumer unit ของ btichino เบรกเกอร์ ธรรมดา ว่าจะเปลี่ยนเป็นป้องกันไฟดูด จะเลือกแบบ rcbo หรือ rcd แบบไหนดีกว่ากันครับทางร้านแนะนำมา 2 แบบนี้ โดยเปลี่ยนใหม่ทั้งตู้เลยรึเปล่า
ตอบ RCBO หรือ RCD เป็นเบรกเกอร์ป้องกันไฟดูด-ไฟรั่ว...ชื่อ RCBO หรือ RCD เป็นชื่อผลิตภัณฑ์หรือชื่อทางการค้าของสินค้าแต่ละยี่ห้อ โดยที่ RCD เป็นชื่อผลิตภัณฑ์ในกลุ่มเบรกเกอร์กันดูด 2 pole หรือเมนเบรกเกอร์กันดูดจากค่าย Square D แต่ RCBO เป็นชื่อเรียกผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในหลายๆค่าย ในกลุ่มเมนและลูกย่อยกันไฟดูด อันที่จริงระบบไฟฟ้าสมัยใหม่ จะไม่นิยมใช้เมนเบรกเกอร์กันไฟดูด มาคุมระบบไฟทั้งบ้าน แต่จะใช้เป็นลูกย่อยกันดูด แยกคุมในวงจรย่อยที่มีความเสี่ยง เช่น วงจรเต้ารับ เครื่องทำน้ำอุ่น เป็นต้น
Girlyphobia
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, August 22, 2012 6:02:55 PM(UTC)
Guest

มาแก้ไขข้อมูลที่ให้ผิดพลาด เรื่องไฟบ้าน

Guest
ความเห็นที่ 8 Posted : Monday, May 12, 2014 11:37:44 AM(UTC)
Guest

nBrRK
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.