Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
4 Pages<1234>
Post Reply

Gourmets888
ความเห็นที่ 30 Posted : Thursday, August 2, 2012 12:00:53 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
มันหลุดออกจากหม้อต้ม ซึ่งช่างงบอกว่า ไม่เคยเจอแบบนี้

แต่ผมบอกกับตัวเองว่า "ดูจากวัสดุ และรอยต่อ ไม่แปลกใจเลยที่่มันจะหลุด"

และช่างยังบอกอีกว่า ทำให้กระแสไฟไม่เข้าไปในระบบตัดอัตโนมัติ ระบบจึงไม่ทำงาน

ช่างคงอยากจะบอกผมว่า "นับว่าคุณโชคดีมาก"

Gourmets888
ความเห็นที่ 31 Posted : Thursday, August 2, 2012 12:02:47 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ดูจากน๊อต และขั้วของเทอร์โมสตรัทแล้ว คงไม่ใช่เพิ่งรั่วแน่ๆ สนิมกินซะขนาดนี้

Gourmets888
ความเห็นที่ 32 Posted : Thursday, August 2, 2012 12:03:26 AM(UTC)
Guest

จับปุ๊บ น๊อตขาดปั๊บเลย และดูตะกอนสนิมที่อยู่ด้านในสิครับ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!?????????????

Gourmets888
ความเห็นที่ 33 Posted : Thursday, August 2, 2012 12:04:04 AM(UTC)
Guest

แผงวงจรส่วนที่เป็นเหล็กชิ้นเล็กๆ ก็เป็นสนิม ช่างบอกว่าจะเบิกอะไหล่กับทางบริษัท

แล้วเปลี่ยนหม้อต้ม ไล่ความชื้น และกลับมาติดให้ครับ

ส่วนผมคงขอคุยกับทางผู้ใหญ่หน่อยหล่ะครับ

Gourmets888
ความเห็นที่ 34 Posted : Thursday, August 2, 2012 12:05:18 AM(UTC)
Guest

ให้ช่างต่อน้ำประปาตรง จะได้ยืนอาบน้ำอย่างถนัดหน่อย

นั่งอาบกับกะลามัง ถ้าตอนยังเด็กก็คงจะสนุกครับ ^_^

สุดท้ายนี้ ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาอ่าน และแนะนำวิธีบ้องกันไฟฟ้าช๊อตมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ปล.หากเพื่อนๆ ท่านใดมีระบบป้องกันดีๆ อย่างคุณไฟลามทุ่ง ถ้าไม่เป็นการรบกวน ช่วยแบ่งปันกันชมเป็นวิทยาทานหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
สมยศ

Gourmets888
ความเห็นที่ 35 Posted : Thursday, August 2, 2012 12:13:40 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณคุณงุงิ (Oatkukuku) มากครับ

Gourmets888
ความเห็นที่ 36 Posted : Thursday, August 2, 2012 12:17:13 AM(UTC)
Guest

ตอนนี้ทางบริษัท นพัช อินเตอร์ จำกัด เจ้าของผลิตภัณฑ์ ได้ติดต่อกลับมาแล้วครับ

ขอบคุณคุณอนุสรณ์ จนท.บุญถาวร รัชดา ที่ประสานงานให้อย่างรวดเร็ว

ผมได้ฝากโจทย์ให้ทางจนท.ระดับสูงไปแล้้ว รอคำตอบวันถัดไปครับ

BRAVO.carbine,
ความเห็นที่ 37 Posted : Thursday, August 2, 2012 12:25:36 AM(UTC)
Guest

นี่ก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ผมใช้เครื่องทำน้ำอุ่นแก๊ส ร้อนเร็ว ปลอดภัย ใช้มาเกือบ 2 ปีแล้ว เครื่อง

ยังเหมื่อนซื้อเมื่อวาน อาบเกือบทุกวัน แก๊สเพิ่งหมดไปถังที่ 3 เอง ถังแรกปิกนิค ถัง 2-3 ปุ๊กลุก

7 โล จะทำน้ำร้อนก็รวดเร็วมากๆ แฮบปี้ที่สุดครับ อ้อ..แต่ของผมไม่ใช่ของจีนน่ะครับ ของรินไน

ญี่ปุ่นครับ

อย่าไปรู้เลย
ความเห็นที่ 38 Posted : Thursday, August 2, 2012 12:43:39 AM(UTC)
Guest

อย่าลืมเปลี่ยนเบรคเกอร์เป็น ELCB นะครับ เพราะในกรณีนี้ไฟมันรั่วหลัง ELCB น่ะครับ แต่มันรั่วหน้าวงจรของเครื่องทำน้ำอุ่น วงจรป้องกันของเครื่องทำน้ำอุ่นมันก็เลยไม่ทำงาน
แล้วถ้าเป็นไปได้ก็ย้ายเบรคเกอร์ออกมานอกห้องน้ำก็ดีนะครับ มีปัญหาอะไรคนข้างนอกยังพอแก้ไขได้

ซิกัมซ้า ซิกัมซ้า
ความเห็นที่ 39 Posted : Thursday, August 2, 2012 2:03:57 AM(UTC)
Guest

คุณ BRAVO.carbine,
ราคาเครื่องทำน้ำอุ่นแบบแก๊สราคาเท่าไหร่ อ่ะ

BRAVO.carbine,
ความเห็นที่ 40 Posted : Thursday, August 2, 2012 2:44:02 AM(UTC)
Guest

คุณซิกัมซ้า ซิกัมซ้า ผมซื้อมาถ้าจำไม่ผิด แปดพันครับ แต่จริง ๆ จะมีถูกกว่านี้น่ะครับ

ตัวเดียวกันเลยครับแต่ร้านดันอยู่เชียงใหม๋ ราคาเจ็ดพันเองครับ แต่ถ้ารองหาดูในกทม. น่าจะหาได้

ราคาที่ว่าครับ แต่บอกได้คำเดียวคุ้มเกินคุ้ม ทำน้ำร้อนได้เร็วมาก ๆ ย้ำว่าน้ำร้อนน่ะครับ

หน้าหนาวเครื่องทำน้ำอุ่นถ้าวัตไม่พอทำได้แค่น้ำไม่เย็น แต่ของผมจะเอาอุ่นหรือร้อนได้เลยครับ

แดนอาทิตย์อุทัย
ความเห็นที่ 41 Posted : Thursday, August 2, 2012 6:52:41 AM(UTC)
Guest

กล้าใช้ต่อหรอครับเนี่ย
เปลี่ยนสายกับวาลปรับน้ำเป็นพลาสติกด้วยนะครับ

Gourmets888
ความเห็นที่ 42 Posted : Monday, August 6, 2012 6:15:30 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณคุณพุงหมึก มากครับ

ขอบคุณคุณผึ้งน้อยafet มากครับ จากเหตุการณ์นี้ ทำให้เป็นห่วงตัวเองมากขึ้นครับ

และอย่างที่ คุณpomcondo บอกไว้ ผมก็เห็นสมควรว่า ควรมีการพูดถึงการเรียกคืนสินค้าเพื่อตรวจสอบสำหรับลูกค้ารายอื่น

เพราะกรณีแบบนี้ ทางช่างของบริษัทบอกเองว่า "ช่างยังบอกอีกว่า ทำให้กระแสไฟไม่เข้าไปในระบบตัดอัตโนมัติ ระบบจึงไม่ทำงาน" มันจึงเป็นเรื่องที่เป็นอันตรายต่อผู้บริโภคถึงขั้นเสียชีวิตได้เลย

บริษัทควรมีจิตสำนึกในการรับผิดชอบต่อผลิตภัณฑ์ ต่อชีวิตผู้ผลิตโภค และต่อสังคมให้มากกว่านี้ มากกว่าการลดต้นทุนสินค้า โดยใช้ผลิตภัณฑ์ที่มีคุณภาพไม่เหมาะสม และไม่ได้คุณภาพมาผลิต

"ชีวิตคนมีค่าน้อยกว่าต้นทุนของพวกเขาหรือ ???"

Gourmets888
ความเห็นที่ 43 Posted : Tuesday, August 14, 2012 5:30:57 PM(UTC)
Guest

ดูจากในรูปแล้วสัณณิฐานถึงสาเหตุการเกิดปัญหาได้ดังนี้ครับ

1. มีการประกอบ เทอร์โมสตัท เข้าไปไม่สนิทกับ ตัวหม้อต้ม จึงเกิดการรั่วได้

2. คุณภาพของลูกยาง โอริง เมื่อโดนความร้อนมากๆ เข้าก็เลยรั่ว

แถม ใช้สกรูที่ยึด เทอร์โมสตัท ที่มีส่วนผสมของเหล็ก ทำให้เกิดสนิมและผุจนขาดในที่สุดครับ

แบบนี้คนที่ใช้รุ่นนี้ล๊อตนี้ มีลุ้นครับว่าจะถูกเลขท้ายด้วยหรือไม่ครับ

คุณ จขกท ครับ จากการที่คุณ จขกท ได้บอกว่า "ได้ฝากโจทย์ให้ทางจนท.ระดับสูงไปแล้้ว" นั้น มีการพูดถึงการเรียกคืนสินค้าเพื่อตรวจสอบสำหรับลูกค้ารายอื่นหรือไม่ครับ
เพราะกรณีแบบนี้ ทางช่างของบริษัทบอกเองว่า "ช่างยังบอกอีกว่า ทำให้กระแสไฟไม่เข้าไปในระบบตัดอัตโนมัติ ระบบจึงไม่ทำงาน" มันจึงเป็นเรื่องที่เป็นอันตรายต่อผู้บริโภคถึงขั้นเสียชีวิตได้เลย

จากคุณ : pomcondo

1.อาจจะมีคนถูกหวยไปแล้วก็ได้ครับ แต่ไม่มีโอกาสได้มาเล่าเหตุการณ์นาทีวิกฤตแบบผมครับ

2.ถูกต้องครับ ผู้ผลิตควรมีมาตราการเรียกคืนสินค้า เพราะเป็นอันตรายถึงขั้นเสียชีวิตได้เพียงเสียวนาที

ชีวิตใคร ใครก็รัก และคงไม่อยากตายด้วยสาเหตุนี้ เพื่อนๆ ที่ใช้รุ่นนี้อยู่ ผมต้องขออภัยที่ทำให้รู้สึกไม่ดี

กับสินค้าที่มีอยู่นะครับ
ปล. เพื่อนๆ คิดอย่างไร กับการที่ผมจะแจ้งความ และเรียกร้องให้ผู้ผลิตจัดทำมาตราการเรียกคืนสินค้ามาตรวจสอบ
เพื่อแสดงความรับผิดชอบต่อผลิตภัณฑ์ และต่อสังคม โดยเฉพาะต่อชีวิตของคน ซึ่งอาจจะมีผู้เสียชีวิตเพราะสินค้าไปหลาย
คนแล้วหรือยัง คงเป็นเรื่องของแต่ละท่านที่มีสิทธิ์คิดครับ และเพื่อนๆ จะยังคงไว้ใจเครื่องทำน้ำอุ่นอีกต่อไปหรือครับ

ด้วยความนับถือทุกท่าน
สมยศ

พุงหมึก
ความเห็นที่ 44 Posted : Tuesday, August 14, 2012 5:33:04 PM(UTC)
Guest

ถึงมีระบบป้องกันไฟดูดในเครื่องแล้ว แต่เบรคเกอร์ก่อนเข้าเครื่องต้องกันไฟดูดด้วยครับ แล้วจะดีมากถ้าที่ตู้ไฟจะเป็นกันไฟรั่วไฟช๊อตไฟเกิน ซ้ำอีก พอไฟรั่วมันจะช่วยกันตัดเลยครับ แล้วแต่ว่าตัวไหนความไวมากกว่าจะตัดตัวนั้นก่อน อย่างกรณีของ จขกท ถ้ามีเบรคเกอร์ก่อนเข้าเครื่องกันไฟดูด มันก็จะตัดไฟครับ แล้วที่ไม่โดนช๊อตเต็มๆเข้าใจว่ามันก็แบ่งไปลงกราวด์ที่สายดินที่ต่อไว้ด้วย เพราะด้วยแรงดันน้ำในเครื่องคงเปียกมากและไปถึงสายดินด้วย พอมือไปโดนมันมีทางไหลเพิ่มก็มาทันที

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
4 Pages<1234>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.