Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
4 Pages<1234>
Post Reply

อย่าไปรู้เลย
ความเห็นที่ 15 Posted : Wednesday, August 1, 2012 10:00:25 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
คงเสียภายในตัวเครื่อล่ะครับ ข้อต่อแตก ซีลหมดสภาพ หม้อต้มแตก ฯลฯ ลองถอดออกมาดูก่อนครับแล้วพิจารณาเอาว่าควรจะซ่อมดีหรือไม่ ถ้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนเบรคเกอร์ด้วยนะครับ เอาเป็นแบบ ELCB

กัปตันแจ็ค
ความเห็นที่ 16 Posted : Wednesday, August 1, 2012 10:01:30 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ผมยอมอาบน้ำเย็น....กลัวตายเปลือย อ่ะครับ.....

birdeyeview
ความเห็นที่ 17 Posted : Wednesday, August 1, 2012 10:18:05 PM(UTC)
Guest

เดาว่าน้ำรั่วในระบบ จากภายในเครื่อง โดยรั่วที่ช่วงก่อนเข้าตัวทำความร้อน ทำให้น้ำไหลอ่อน จนความดันไม่พอดันวงจรทำความร้อน (ที่ไฟสีเหลืองติดๆ ดับๆ) แล้วพอน้ำไปโดนไฟฟ้าข้างในเปียกไหลออกมา เวลาไปจับที่ท่อเหล็กน้ำเข้า ถึงได้ดูด

อาจจะรั่วจากแผ่นยางไดอะแฟรม ของ ตัวสวิชท์ความดันก็ได้

เสี่ยงติ๊กๆ คือเสียงจากสวิชท์ความดัน ที่ก้านมันเด้งๆ หดๆ (เพราะน้ำมันรั่วจนแรงดันตก)

สายดินติดตั้งไว้ไม่ดี หรือชำรุดไปแล้ว เช่น ขาด หรือ เป็นสนิมที่จุดเชื่อมต่อลงดินจนนำไฟฟ้าไม่ได้ หรือ ได้ไม่ดี

ตัวตัดไฟ ที่ไม่ทำงาน อาจจะเป็นเพราะไม่เคยกด test ให้มันตัดเลยนานๆ สปริงมันจะล้าได้ หรือ อาจจะเป็นเพราะพลาสติคส่วนประกอบมันโก่งงอจนฝืดเลยไม่เด้ง มีคราบปูน สี ไปติดจนฝืด ฯลฯ

คำแนะนำ (ถ้าจะลองดูเองก่อน)

1. ยกเบรคเกอร์ลงก่อน
2. ถอดฝาครอบออก โดยมากจะไม่ยาก ใช้ไขควงขันน็อตออกง่ายๆ 1-2 ตัว
3. เปิดน้ำเข้า ถ้าน้ำมันรั่วข้างในก็จะเห็น ว่าออกมาจากตรงไหน

ไหนๆ เจ้าหน้าที่เขาก็จะมา .....ถ้ารั่วที่ยางไดอะแฟรมก็ไม่เท่าไร

งานที่เขาจะต้องทำ
- ซ่อมจุดที่น้ำรั่ว
- ตรวจซ่อมตัวตัดไฟ ทดลองการทำงาน
- ตรวจจุดเชื่อมต่อ ปรับปรุง ของสายดิน ทดสอบ หรือวัดค่าความต้านทาน

ถ้าตัวเครื่องซ่อมไม่ได้ (หรือค่าซ่อมแพง) ก็เปลี่ยนได้ (เอายี่ห้อหน่อย อย่างชาร์ป พานา โตชิบ้า อะไรพวกนี้)

ปล. ใช้งานสองปีรั่ว แสดงว่าต่ำกว่ามาตรฐานนะครับ (ถ้าน้ำรั่วที่ยางของสวิชท์ความดัน) เครื่องอาจจะเก็บมานานก่อนมาขาย วางตากแดดร้อนๆ นานๆ
หรือปัญหาแวดล้อมด้านอื่นๆ เช่น แรงดันน้ำสูงมากเกินไป (ให้ช่างเขาตรวจด้วย) หรือ ติดตั้งตอนแรกไม่ดี ( ถ้าน้ำรั่วที่ข้อต่อภายใน เช่น ข้อต่อร้าวๆ หัก จากการ "หยิบจับ" กระแทกตอนขนส่ง หรือ ตอนยกมาติดตัั้ง)

ปล. 2 น่าจะไปทำบุญใส่บาตรเสียด้วย รอดมาได้นี่ก็โชคดีแล้ว ขนาดมือแตะยังแย่ ......ถ้าอาบน้ำอยู่เปียกทั้งตัว..... เออ.....

ซิกัมซ้า ซิกัมซ้า
ความเห็นที่ 18 Posted : Wednesday, August 1, 2012 10:19:51 PM(UTC)
Guest

น่ากลัวครับ...
แล้วรู้สาเหตุหรือยังครับ
รบกวน จขกท มาอัพเดทด้วยนะครับ

Gourmets888
ความเห็นที่ 19 Posted : Wednesday, August 1, 2012 11:01:01 PM(UTC)
Guest

แปลกจังเครื่องไม่ถึงสองปีทำไมสนิมเกรอะเลย ลองแกะข้างในมาดูหรือยังครับ หม้อรั่วหรือเปล่า

จากคุณ : nalupat

หวัดดีครับ คุณnalupat มันลอก และเป็นคราบสนิมตั้งแต่ไม่ครบ 6 เดือนเลยครับ

ผมยังคิดในใจเลยว่า "ไมเครื่องเก่าเร็วจังเลย ใช้ไม่นานเอง น้ำก็ไม่ได้ไปโดนมัน" - -!

Gourmets888
ความเห็นที่ 20 Posted : Wednesday, August 1, 2012 11:06:27 PM(UTC)
Guest

ช่างเข้ามาดูและพบสาเหตุของปัญหาแล้วครับ สักครู่จะลงภาพให้ชมครับ

ขนาดมีสายดินยังโดน
ถ้าไม่มีคงกล้บบ้านไปแล้ว
ควรเลิกใช้ หรือเปลี่ยนใหม่ดีกว่า
ซ่อมแล้วคุณจะกล้าใช้ไหม

จากคุณ : swsrs

ไม่กล้าครับ - -"

ผมว่าข้อต่อในเครื่องรั่วหรือแตกครับ

จากคุณ : armkoichi

น้าเข้าใจถูกแล้วครับ ทีแรกผมคิดว่าเป็นหม้อต้มแตก

2 ปี ทำไมมันเก่าจัง ด้านนอกสนิมเต็ม ด้านในหม้อต้มคงรั่วแล้วหละผมว่า ลองเช็คดูให้ดี ผมก็ใช้ยี่ห้อนี้เหมือนกัน

จากคุณ : SKYLAP

คิดเหมือนน้าด้านบ้านเลยครับ สังเกตุฟิลม์พลาสติกที่หน้าเครื่องไหมครับ ผมยังไม่ได้แกะมันออกเลย เพราะไม่ได้สนใจจะแกะครับ

เขียนบน iPhone (ทัชจิงจัง)
ความเห็นที่ 21 Posted : Wednesday, August 1, 2012 11:07:29 PM(UTC)
Guest

อันตรายครับ มีน้องที่รู้จัก ก็โดนไฟดูดที่รั่วจากเครื่องทำน้ำอุ่นจนเสียชีวิต หลังจากเอาเครื่องไปซ่อมแล้วกลับมาใช้ได้ 2 วัน

บ้านฉัน
ความเห็นที่ 22 Posted : Wednesday, August 1, 2012 11:08:34 PM(UTC)
Guest

ทำไมเครื่องมันเก่า โทรม ได้ขนาดนั้น งง..

ด้วยความเคารพนะครับ ราคา 5,xxx จาก 6,900 เนี่ย มันเกือบจะซื้อเครื่องทำน้ำร้อนยี่ห้อที่คนแนะนำมากที่สุดได้เลยนะ ทำไมราคาแพงมาก จ่ายราคานี้แต่ได้ยี่ห้อ อะไร..ก็ไม่รู้..

การต่อวาวล์ก็ ตลก.. ทำไมเอาวาวล์ไปต่อที่ตัวเครื่องแบบนั้น (ผมไปค้นหาข้อมูลมาแล้ว ยี่ห้อนี้เขาต่อวาวล์แบบนี้ไม่ได้ว่าช่างติดตั้งนะ ก็ งง..) ปกติน่าจะเป็นวาวล์ติดผนัง ผ่านสายพลาสติก จะปลอดภัยกว่านะ

กรณีนี้รั่วไหลแบบนี้ ELB ของยี่ห้อเทพฯอะไรก็เอาไม่อยู่หรอกนะ แบบนี้ถ้าติดเบรคเกอร์แบบกันดูดไว้ด้วย ได้ใช้ประโยชน์แน่นอน

Gourmets888
ความเห็นที่ 23 Posted : Wednesday, August 1, 2012 11:27:39 PM(UTC)
Guest

ด้วยความเคารพนะครับ
เห็นสภาพเครื่อง ถ้าให้ผมทายอายุไม่ต่ำกว่า 5 ปีแน่นอน

เครื่องต้องมีจุดรั่ว ซ่อมคงไม่ยาก
แต่ประเด็นอยู่ที่ว่าเจ้าตัวตัดไฟ มันไม่ทำงานนี่สิ
ถ้าใช้ต่อไปก็เสี่ยงชีวิตพอสมควร

จากคุณ : dansivilai

ยืนยันว่าเครื่องเพิ่งซื้อมาไม่เกิน 2 ปีครับ ผมอายุ 41 ย่าง 42 แล้ว แต่งงานช้าครับ ภรรยาอายุอ่อนกว่าผม 5 ปี ทำงานราชการอยู่

ผมเพิ่งแต่งงานได้ไม่ถึง 2 ปีเลย และเพิ่งมีลูกสาวคนแรก อายุ 6 เดือน ของใช้ต่างๆ ซื้อก่อนเข้ามาอยู่ที่บ้านภรรยาไม่ถึงเดือนครับ

ใช่แล้วครับ ช่างพบสาเหตุแล้ว ว่าเป็นการรั่วออกจากจุกเทอร์โมสตรัท เลยทำให้ไฟฟ้าไม่เข้าระบบตัดไฟอัตโนมัติ ผมคงไม่เอาชีวิตเข้าไปเสี่ยงแล้วหล่ะครับ

เอาลูกสาวมาให้ชมนิดนึงครับ เห่อมาก ^_^

Gourmets888
ความเห็นที่ 24 Posted : Wednesday, August 1, 2012 11:36:08 PM(UTC)
Guest

ฝากอีกรูปครับ
พ่อจีน แม่มุสลิมครับ ^^ ออกมาเป็น "ฮาน่า"

งุงิ (Oatkukuku)
ความเห็นที่ 25 Posted : Wednesday, August 1, 2012 11:38:18 PM(UTC)
Guest

แนะนำเปลียนเป็นสายพลาสติกแทนสายแบบโลหะ สายที่ใช้อยู่น่ากลัวมากเวลาไฟรั่ว

Gourmets888
ความเห็นที่ 26 Posted : Wednesday, August 1, 2012 11:41:48 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณ
คุณหนึ่งจุดแดง มากๆ ครับที่แนะนำ ผมรักลูก รักครอบครัว และยังไม่อยากตายครับ

เครื่องเก่าผมใช้มาหกปียังไม่โทรมเท่านี้ มาอยู่บ้านใหม่ โครงการออกแบบให้มีจุดติดเครื่องทำน้ำอุ่นอยู่เหนือฝ้าสามารถแบ่งกันใช้ได้สองห้องน้ำ จุดที่ติดก็ใช้สายดินของบ้านนี่แหละ เวลาใช้งานก็เปิดปิดก๊อกได้ปกติไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับตัวเครื่อง ติดมาปีนึงแล้วไม่เคยโผล่ไปดูตัวเครื่องเลย

จากคุณ : ...

ผมก็ไม่ทราบว่า ทำไมมันถึงได้เป็นสนิมได้ขนาดนี้ อีกสักครู่จะเอาภาพข้างในมาให้ชมครับ

ช่างได้เข้ามาดู และเอาไปเคลมประักันให้ผมแล้วครับ

Gourmets888
ความเห็นที่ 27 Posted : Wednesday, August 1, 2012 11:49:29 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณคุณกาละมังถัง ด้วยครับ ภรรยาชอบสีฟ้้า เลยเห็นด้วย ราคาลดจาก 6900 เหลือ 5650ครับ ตอนที่ผมซื้อนะ พนง.บอกว่า ระบบ ELSD ดีกว่า ELCB ไฟฟ้ารั่วเครื่องจะตัดโดยที่ท่านยังไม่รู้สึกตัวเลย "เอาเครื่องนี้เลยน้อง" ผมตัดสินใจซื้อทันที - -"

ขอบคุณคุณอย่าไปรู้เลย ด้วยครับ เข้าใจถูกต้องแล้วครับ สักครู่จะเอาภาพมาให้ชมครับ

ขอบคุณครับกัปตันแจ็ค จังหวะนั้น ดิ้นหลุดได้ ผมไม่อายแล้ว แทบจะวิ่งมากลางบ้านเลย

ดีนะเกรงใจแม่ภรรยา และน้องสามภรรยา ไหนจะหลานสาวที่โตจนอยู่มหาวิทยาลัยแล้วด้้วย ^^

Gourmets888
ความเห็นที่ 28 Posted : Wednesday, August 1, 2012 11:58:49 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณคุณbirdeyeview มากๆ ครับ ตรงประเด็นที่สุดเลยครับ

น้ำรั่วตรงเทอร์โมสตรัท ก่อนเข้าหม้อต้ม ทำให้ไฟฟ้าไม่ผ่านระบบตัดอัตโนมัติ

ช่างก็คงอยากจะบอกผมว่า "คุณรอดมาได้ไงเนี่ยะ"

ขอบคุณคุณซิกัมซ้า ซิกัมซ้า ที่สละเวลามาแ่บ่งปัน รู้สาเหตุแล้วครับ

ภาพตามนี้เลยครับ

พอช่างเปิดเครื่องมา ช่างถึงกับงงไปเหมือนกัน แต่ผมสิโชคดี ที่ไม่ตายก่อนรู้สาเหตุครับ

สาเหตุตามภาพเลยครับ

Gourmets888
ความเห็นที่ 29 Posted : Wednesday, August 1, 2012 11:59:58 PM(UTC)
Guest

เจ้าเทอร์โมสตรัทครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
4 Pages<1234>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.