Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

PapikaS
Posted : Saturday, July 28, 2012 9:14:05 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ราคาทั้ง 2 ที่พอๆกันค่ะ แต่ถ้าซื้อคอนโดมีห้องเดียวโล่งๆ เล็กๆ ใกล้ห้าง ห่างจากบ้านแม่ 10 ป้ายรถเมล์

แม่เราอยากให้ซื้อทาวน์เฮ้าที่ติดบ้านแม่ เค้าประกาศขายค่ะ แต่เป็นมือ2 (น่าจะ 15+ ปี)คือซื้อไว้เฉยๆค่ะ ไม่ได้ไปอยู่ ปีนึงจะกลับบ้าน 3-4 ครั้ง ครั้งละ 2-3 วัน เราทำงานที่ตจว.ค่ะ ถ้าซื้อบ้านก็ต้องตกแต่งเพิ่มอีกค่ะ

เราไม่รู้จะเลือกแบบไหนดี บ้านทาวน์เฮ้านี่อยู่กันได้กี่ปีคะ เรากลัวมันจะพังก่อนถึงมือลูกเราค่ะ ถามแบบไม่รู้จริงๆ ขอคำตอบหน่อยค่ะ

***ขอบคุณล่วงหน้านะคะ***

neverever
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, July 28, 2012 9:42:43 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ผมเลือกอยู่ใกล้แม่ครับ มีอะไรก็ถึงกันง่ายและสะดวกกว่า

TaToTo
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, July 28, 2012 9:44:28 PM(UTC)
Guest

Townhouse ครับ อย่างน้อยแม่ก็คอยมาตรวจcheckให้ได้ระหว่างที่ไม่อยู่

Bazophil
ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, July 28, 2012 9:52:41 PM(UTC)
Guest

ทาวน์เฮ้าส์ ได้พื้นที่มากกว่า ทั้งที่ดินและที่ใช้สอย

คอนโดได้ทำเล

แต่อ่านๆดูแล้วซื้อไว้ แทบจะไม่ได้อยู่ ให้ดูเรื่องต่อไปนี้ครับ
1. คอนโดถ้าไม่อยู่ จะมีค่าส่วนกลางกัดกินเข้าไปทุกเดือนๆ
2. คอนโด ถ้าไม่ได้อยู่ ทำเลดีพอ อาจจะพอปล่อยเช่าได้
3. คอนโด ถ้าคุณแม่ไม่ชอบ ท่านอาจจะไม่มาอยู่เลยก็ได้ 10 ป้ายรถเมล์ก็ไกลเอาเรื่อง
4. Townhouse;TH น่าจะไม่มีค่าส่วนกลางที่ต้องจ่าย
5. TH ติดบ้านเดิมคุณแม่ บ้านจะมีที่กว้างขวางขึ้น คุณแม่คงมาใช้สอยได้สะดวก
6. TH ติดบ้านคุณแม่ ปล่อยเช่าอาจจะยากกว่าคอนโด

คำตอบแต่ละคน ไม่เหมือนกัน ต่างกรรมต่างวาระ
ขึ้นอยู่กับว่าจะซื้อไว้ทำอะไร คาดหวังอะไร และจะดูแลมันอย่างไร

tlove
ความเห็นที่ 4 Posted : Saturday, July 28, 2012 10:17:32 PM(UTC)
Guest

ซื้อทาวน์เฮ้าส์ค่ะ ++ แต่ถ้าติดกันจริง แล้วบ้านคุณแม่เป็นทาวน์เฮ้าส์ด้วย ..ก็ทุบรั้วออกเลยค่ะ เชื่อมให้เป็นหลังเดียวกัน จะได้บริเวณบ้าน กว้างขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ .. (พอดี ตอนนี้ ทำอยู่ค่ะ ^^ )

ต้นโพธิ์ต้นไทร
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, July 28, 2012 10:23:18 PM(UTC)
Guest

มีบริวารเยอะรึเปล่า พวกลูกพี่ลูกน้องญาติโกโหติกา จะมาอยู่แทนฟรีๆสบายๆ

ถ้าแบบนี้ ไม่ซื้อสักที่ดีว่า

SWEET TOFFY
ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, July 28, 2012 10:40:30 PM(UTC)
Guest

เป็นเราเลือกทาวเฮ้าส์ค่ะ อยู่ใกล้บ้านแม่ด้วย อยู่คอนโดพื้นที่จำกัดกว่า แถมไม่ได้อยู่ก็ยังต้องเสียค่าส่วนกลางด้วย ตัวเราเองก็ซื้อทาวเฮ้าส์มือสองค่ะ บ้านอายุ 30 ปี เอามารีโนเวทก็ดูดีไม่แพ้บ้านสร้างใหม่ๆนะ บ้านสมัยก่อนทำไปทำมาสร้างดีมีคุณภาพกว่าบ้านสมัยนี้อีกค่ะ แต่ว่ามันก็แล้วแต่ที่อ่ะนะ

PapikaS
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, July 28, 2012 11:12:17 PM(UTC)
Guest

จขกท.ค่ะ

- ที่บ้านต้องเสียค่าส่วนกลางเดือนละ 200 ทุกเดือนค่ะ
- บ้านที่ขายติดกับบ้านแม่เลยค่ะ คิดว่าถ้าจะซื้อก็ต้องทุบติดกันแน่ๆ
- คิดแบบเดียวกับ คห.ที่ 5 เลย กลัวว่าซื้อแล้วจะมีแต่คนมาอยู่ เพราะบ้านแม่ก็มีพี่น้องแม่พาครอบครัวมาอยู่ไปๆมาตลอด บางคนปีกว่าไปอยู่ที่อื่นแล้วก็กลับมาบ้านแม่อีกค่ะ เราเองก็อึดอัด เพราะพวกเค้าไม่ช่วยทำความสะอาดเลย แถมยังต้องหาข้าวให้กินอีก คิดแล้วเหนื่อยแทนแม่ค่ะ บ้านแม่มี 4 ห้องนอน(ต่อเติมเอง 1 ห้อง) ส่วนบ้านที่เราคิดจะซื้อมี 3 ห้องนอน 2 ห้องน้ำค่ะ

pumpkin&blackbeauty
ความเห็นที่ 8 Posted : Sunday, July 29, 2012 1:53:32 AM(UTC)
Guest

ถ้าไม่มีความจำเป็นอะไรที่ต้องรีบซื้อก็อย่างเพิ่งซื้อ

นานๆกลับบ้านที ก็ไปนอนกับแม่ แม่น่าจะมีความสุขที่ จขกท ไปนอนด้วยนะ

ซื้อแล้วไม่ได้อยู่ก็ยังไม่เท่าไร

ถ้าซื้อแล้วคนอื่นมาช่วยอยู่แต่ไม่ช่วยรักษาของนี่ช้ำใจ

saengchot
ความเห็นที่ 9 Posted : Sunday, July 29, 2012 5:29:19 AM(UTC)
Guest

ถ้าเป็นเรา ไม่ซื้อนะ หากจะได้ใช้ประโยชน์เพียงแค่นั้น กลับไปนอนกับแม่ดีกว่า

แต่ถ้าต้องการสร้างทรัพย์สินเป็นของตนเอง คอนโดน่าจะตอบโจทย์มากกว่านะ

แต่ถ้าคุณ จขกท มีลูก มีครอบครัวในอนาคต ทาวน์เฮ้าส์ก็จะดีกว่า

จะยอมตาย หมายให้เกียรติดำรง
ความเห็นที่ 10 Posted : Sunday, July 29, 2012 12:56:59 PM(UTC)
Guest

ทาวเฮาสฺ์โลด ถ้าไปเจอคอนโดที่ห้องข้างบน และซ้ายขวา ไร้มารยาท โครมคราม ตำนํ้าพริก ทะเลาะกันเสียงดัง เด็กวิ่งตึงตังตลอดเวลา บอกได้เลยว่า มันคือหายนะของคนอยู่คอนโดค่ะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.