Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
3 Pages123>
Post Reply

Puvarin
Posted : Sunday, June 3, 2012 7:18:36 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ตอนนี้กำลังจะติดตั้งแท้งค์น้ำและต่อปั้มน้ำค่ะ
ช่างรับเหมาจะต่อแบบ 2 ระบบให้ (ตามภาพประกอบช่องบนค่ะ)
แต่เพื่อนบอกว่า ต่อแบบนี้ จะต้องเปิดปั้มน้ำตลอดเวลา
และปั้มจะทำงานทุกครั้งที่เปิดก็อก?
ถ้าไฟดับหรือปิดปั้มจะใช้น้ำในแท้งค์ไม่ได้ ต้องใช้น้ำจากท่อบายพาส

ตอนนี้เลยสนใจจะต่อท่อน้ำเพิ่มจากแท้งค์ออกหลังปั้มน้ำ (ตามภาพประกอบช่องล่าง)
เพราะน่าจะประหยัดไฟกว่า และสามารถใช้น้ำในแท้งค์ได้ตลอดเวลา

คำถามคือว่า
1. จริงหรือเปล่าคะที่ปั้มน้ำต่อจากแท้งค์จะต้องเปิดปั้มตลอด
ถ้าไฟดับหรือปิดปั้ม จะใช้น้ำในแท้งค์ไม่ได้?
2. การต่อท่อเพิ่มจากแท้งค์ออกหลังปั้มน้ำ ทำได้หรือเปล่าคะ
แรงดันน้ำจะมากกว่าน้ำจากท่อบายพาสในกรณีไฟดับหรือเปล่าคะ?

เพิ่มเติมค่ะ
ใช้แท้งค์ 1000 ลิตร+ปั้มฮิตาชิ 150W แรงดันคงที่ถังเหลี่ยม
บ้าน 2 ชั้น 2 ห้องน้ำ ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ.....

บ้านฉัน
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, June 3, 2012 7:18:36 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ที่เพื่อนบอก ก็ถูกนะ แต่ไม่ทั้งหมด

คิอ การต่อปั้ม มันมีหลายรูปแบบ ตั้งแต่แบบง่ายสุด ๆ ไปจนถึงแบบแอดว๊านซ์ ส่วนมากก็จะต่อกันแค่แบบกลาง ๆ เอาแค่พอใช้งานได้ มีระบบบายพาสเวลาไฟดับหน่อย ก็พอแล้ว

แบบที่เพื่อนบอกมา ก็อีกรูปแบบหนึ่งคือให้ใช้น้ำในถังได้ถ้าไฟดับและน้ำไม่ไหล (ถ้าน้ำประปาไหลปกติ แรงดันน้ำในถังจะสู้แรงดันจากประปาไม่ได้ เขาเอาไว้ใช้กรณีไฟดับและประปาไม่ไหลด้วยเท่านั้น) แต่แบบนี้ จะได้น้ำที่ไหลอ่อย ๆ เท่านั้นเพราะถังไม่ได้ยกสูงนะ ประมาณว่าใช้แก้ขัด ดีกว่าไม่มีน้ำใช้เลย (จึงไม่ค่อยนิยมต่อแบบนี้กัน)

ถ้าจะเอาให้หรูจริง ๆ ต้องเพิ่มแอดว๊านซ์ไปอีกขั้น คือให้สามารถปิดถังน้ำ แล้วปรับให้ดูดตรงจากประปาได้ด้วย เผื่อกรณีถังน้ำมีปัญหา แต่ก็นั่นแหละ มันเกินความพอดีไป อยากจะทำก็ได้ แต่โอกาสใช้จริงมีน้อย

อ้อ รูปการต่อแบบที่แนบมาในหัวข้อกระทู้นี้มันใช้ไม่ได้นะครับ ต้องมีพวกเช็ควาวล์มาช่วยด้วยไม่ใช่ต่อกันทื่อ ๆ แบบนั้น ไปหารูปของท่านต้นโพธิ์ฯ มาประกอบเลย

อีกเรื่องนึง บ้าน 2 ชั้นปั้มควรจะ 250W ขึ้นไปนะ จะกลมหรือเหลี่ยมก็ได้ตามชอบใจ แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมชอบแนะนำฮิตาชิกันจัง เห็นใช้ไม่นานก็มาบ่น เอามิตซูไม่ดีกว่าหรือ ???

น้าพร
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, June 5, 2012 8:44:51 AM(UTC)
Guest

จขกท วางแท้งค์ น้ำที่ระดับพื้นชั้นหนึ่ง
หรือว่า ระดับพื้นชั้นสอง
หรือว่า ที่ระดับ เพดาน หรือสูงกว่าเพดานชั้นสองครับ

ปั้ม 150 watt ไม่แรงพอที่จะใช้กับบ้านสองชั้น และมีก๊อกมากว่า 5 จุดครับ
อย่างน้อย 250 watt

ส่วนบ้านผมใช้ 750 watt ครับ เจ้านายให้มานานแล้ว
ของฟรี ไม่ค้องซื้อ 555 +

bbth00
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, June 5, 2012 9:02:50 AM(UTC)
Guest

รูปไม่ขึ้น ข้อแก้ไขข้อความครับ

bbth00
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, June 5, 2012 9:12:47 AM(UTC)
Guest

เพิ่มท่ออีกจุด ตามรูปด้านล่าง (จริงๆ ท่อที่บายพาส จากหลังถังมาไม่ต้องต่อก็ได้ครับ) เพราะดูแล้ว ถังน้ำเนี่ยอยู่ชั้น 1 บายพาสมาจากท่อเผลอๆ แค่ชั้นหนึ่งก็ไม่มีแรงไหลมาพอหรอก สู้เปิดตรงไม่ผ่านแท๊งค์ + ปั้ม ตามท่อประปาเส้นล่างสุดยังแรงกว่าเลยครับ
bbth00
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, June 5, 2012 9:44:03 AM(UTC)
Guest

ที่บ้านผมต่อตามแบบล่าง ครับแต่ไม่มีท่อบายพาส ที่มาจากหลังแท้งค์ ตามที่เพื่อน จขกท แนะนำมานะครับ ใช้แท้งค์ 700 ลิตร ทรงสูง 2 เมตร ผ่านปั้ม 150 Watt Mitsubishi ปรับแรงดันอัตโนมัติ เครื่องทำน้ำอุ่น ห้องนอนใหญ่ 1 ตัว แรงดันน้ำก็ได้แค่พอใช้ครับ คือ ฝักบัวน้ำพุ่งเป็นเส้น แต่ไม่ได้ฉีดแบบเจ็บ เหมือนเรามาต่อจากก๊อกใกล้ๆ ปั้มเลย แต่ก็ไม่ใช่ไหลแบบเอื่อยๆ เหมือนไม่ผ่านปั้มนะครับ

ขอเสริมเรื่อง ปั้มแรงดันอัตโนมัติ หน่อยครับ
ที่เพื่อน จขกท บอกว่า ทุกครั้งที่เปิด ก๊อกน้ำ ปั็มน้ำจะทำงาน ถูกครับ คือจริงๆ เนี่ย ปั้มน้ำมันปรับแรงดันน้ำ คงที่ตลอด เช่น สมมุติถ้าเราไม่เปิด ก๊อก แรงดันน้ำอยู่ที่ 20 Psi แต่พอเราเปิด ก๊อกน้ำ แรงดันน้ำก็ลดลง เพราะน้ำมันไหลออกจากท่อ จาก 20 - 19 - 18 - 17 - 16 - 15 จนถึงจุดหนึ่ง ปั้มน้ำก็ทำงานอัตโนมัติขึ้นมา เพราะแรงดันที่อยู่ในท่อน้ำมันลดลง มันก็พยายามปรับแรงดันให้กลับไปอยู่ที่ 20 Psi เหมือนเดิม

1. จริงหรือเปล่าคะที่ปั้มน้ำต่อจากแท้งค์จะต้องเปิดปั้มตลอด
ถ้าไฟดับหรือปิดปั้ม จะใช้น้ำในแท้งค์ไม่ได้?

ใช่ครับต้องเปิดปั้มตลอด (แต่ปั้มไม่ได้ทำงานตลอดเวลา เช่น ตอนกลางคืน จะไม่มีเสียงปั้มเลย ยกเว้นท่อรั่ว หรือ แตก ) ไฟดับก็ใช้ไม่ได้ ใช้น้ำในแท้งค์ ไม่ได้ ตามนั้นเลยครับ

2. การต่อท่อเพิ่มจากแท้งค์ออกหลังปั้มน้ำ ทำได้หรือเปล่าคะแรงดันน้ำจะมากกว่าน้ำจากท่อบายพาสในกรณีไฟดับหรือเปล่าคะ?

จริงๆ กรณี ไฟดับ ให้ปิด ก๊อกก่อนเข้าแท๊งค์ ปิดก๊อกเส้นที่ผมเขียนให้ใหม่ และใช้น้ำจากท่อประปาได้เลยครับ ความแรงก็ขึ้นอยู่กับน้ำประปาหล่ะครับ ว่าถึงชั้น 2 หรือเปล่า แต่ถ้าเอาน้ำจากแท๊งค์ ผมว่า ชั้น 1 ก็อาจไม่ค่อยจะรอดเท่าไร (กรณี แท๊งค์น้ำอยู่ชั้น 1)

pinhead2000
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, June 5, 2012 2:12:52 PM(UTC)
Guest

เเนะนำให้เดินท่อในส่วนปั้มน้ำเเบบมี วงจรบายพาส เวลาไฟฟ้าดับ,ปั้มน้ำเสียมีปัญหาต้องถอดปลั๊ก...เเล้วรอช่างมาตรวจซ่อมเเบบนี้ครับ

วงจรที่ผมเเนะนำ เป็นเเบบที่ช่างประปาติดตั้งให้ลูกค้าเเบบใช้งานจริงๆ มีปัญหาหลังการใช้งานน้อยมาก เเละ สามารถทำการตรวจสอบระบบประปาในบ้านคุณได้ง่ายว่า หากมีปัญหามีปัญหาในส่วนไหน ?

- ส่วนปั้มน้ำ ?

- ส่วนระบบท่อประปาหลังปั้มน้ำ

- ส่วนจุดก็อกน้ำ,จุดสุขภัณท์ ?

อีกอย่างปั้มฮิตาชิ 150W แรงดันคงที่ถังเหลี่ยม เพียงพอกับการใช้งานบ้าน 2 ชั้น 2 ห้องน้ำครับ ( ยังอยู่ในระดับขนาดปั้มน้ำที่สามารถใช้งานได้ครับ เเต่อาจจะมีปัญหาบ้างในกรณีคุณ เเละ คนในบ้านใช้งานห้องน้ำพร้อมๆกันในตอนเช้านิดหน่อย )

pinhead2000
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, June 5, 2012 2:30:20 PM(UTC)
Guest

ลืมบอกไปในวงจรระบบท่อประปาส่วนปั้มน้ำของผม

ระบบ บายพาส ของผมไม่ได้เป็นเเบบพร้อมใช้งานตลอดเวลานะครับ ยังเป็นเเบบ ปืด-เปิด ก่อนใช้งานส่วนนี้ จริงๆมันมีข้อดีมากกว่าข้อเสียครับ หากอยากรู้ผมเคยเเสดงความคิดเห็นที่กระทู้นี้

http://topicstock.pantip...1/R9879160/R9879160.html

ในกรณีคุณ จขกท. ใช้งานปั้มน้ำเเบบปกติ จุดวาล์วปิด-เปิด หน้าเช็ควาล์วส่วนท่อบายพาส จะอยุ่ในตำเเหน่งปิดครับ

ในกรณีไฟฟ้าดับ,ปั้มน้ำบ้านคุณสียชำรุด ถอดปลั๊กรอช่างมาตรวจซ่อม คุณก็เเค่มาเปิดวาล์วปิด-เปิดตัวนี้ให้ระบบท่อ บายพาส ทำงาน เเละ เมื่อไฟฟ้ามาปกติ หรือ ปั้มน้ำมีการซ่อมเเก้ไขเรียบร้อย คุณก็เเค่มาปิดวาล์วหน้าเช็ควาล์วส่วนระบบท่อบายพาส ทำให้ระบบประปาบ้านคุณกลับไปในส่วนเเทงค์น้ำบนดิน+ปั้มน้ำเหมือนเดิมไปครับ

ป.ล. ในกระทู้ของคุณ ผมไม่ได้พูดถึงเคส น้ำประปาเเถวบ้านคุณหยุดจ่ายน้ำ,ไหลอ่อน( เเต่น้ำยังเข้าเเทงค์น้ำได้ ) เพราะคุณมีเเทงค์น้ำบนดินสำรอง ทำให้คุณตัดปัญหาเรื่องน้ำประปาไม่ไหล เพราะมีน้ำสำรองใช้ไม่น้อยกว่า 1-2 วัน ในกรณีเป็นถังเก็บน้ำขนาด 1,000-1,250 ลิตร เเบบสบายๆ

pinhead2000
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, June 5, 2012 2:42:10 PM(UTC)
Guest

คุณเจ้าของกระทู้ เเละ ช่างผู้รับเหมา อาจจะสงสัยในไดอะเเกรมวงจรผมว่าทำไมต้องใส่เช็ควาล์วดักหน้าระหว่าง เเทงค์น้ำ เเละ ปั้มน้ำออโตเมติก ทำไม ?

คงต้องรอตอนพักเที่ยง หรือ ตอนเย็นๆ ผมจะมาอธิบาย เเละ เหตุผลประกอบ ต่อให้ครับ

อีกอย่างคุณอย่ามองประเด็น เรื่องประหยัดไฟ เเล้วคิดจะใช้เป็นเเบบระบบผสม ในการใช้งานจริงๆมันไม่ได้ประหยัด เพราะเเรงดันในระบบท่อในบ้านคุณเมื่อติดตั้งระบบปั้มน้ำเเล้ว จะมีเเรงดันฯในระบบท่อมากกว่าเเรงดันน้ำประปาในเส้นท่อเมนประปาที่จ่ายเข้าบ้านคุณ.........เคสกรณีติดระบบผสมทำงานร่วมกันเเบบนี้ เเรงดันน้ำท่อประปาผ่านมิเตอร์น้ำหน้าบ้านคุณต้องมีเเรงดันมากกว่า 28-30 PSI ( ปอนด์/ตารางนิ้ว )

ทีเคยเจอจะใช้ระบบผสมเเบบนี้ใช้เเล้วเวิร์ค บ้านคุณต้องอยุ่ใกล้ๆโรงสูบจ่ายน้ำของการประปา หรือ ใกส้ๆหอเเทงค์น้ำสูงของ กปภ. ครับ.............ถ้าเป็นระบบท่อในหมุ่บ้านจัดสรรในเเถบย่านมืองหลวงมันอาจจะใช้ได่เฉพาะช่วงตอนกลางวันของวันทำงาน( ซึ่งไม่มีใครอยุ่บ้าน ? ) เเต่พอเป็นช่วงเย็น,ตอนกลางคืน เเละ วันหยุด,วันอาทิตย์ เเรงดันฯมันตกลงไม่มากกว่าเเรงดันปั้มน้ำในระบบบ้านคุณครับ.........ผมเคยเทสทดสอบ ยัดใส่เกจ์วัดเเรงดันฯที่หลังมิเตอร์การประปาเข้าบ้าน เเละ หลังปั้มในระบบท่อประปาในบ้าน ให้เจ้าของบ้านท่านหนึ่งให้เห็นภาพ,ให้สรุปเอาเองว่าจริงหรือไม่ ?

Billups
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, June 5, 2012 3:33:36 PM(UTC)
Guest

รออ่านของพิน ช่วงเย็นต่อ

Raining Man
ความเห็นที่ 10 Posted : Tuesday, June 5, 2012 4:16:19 PM(UTC)
Guest

สงสัยว่าทำไมไม่ใส่ตัวเช็ควาล์วหลังปั้มน้ำ
ได้ผลต่างกันอย่างไร

Zionism
ความเห็นที่ 11 Posted : Tuesday, June 5, 2012 7:28:48 PM(UTC)
Guest

ขอถามเพิ่ม
ถ้าไฟดับ ประปาไม่จ่าย ควรจะต่อแบบไหนถึงจะใช้น้ำในถังเก็บได้ครับ
แล้วควรใส่เช็ควาล์วหลังปั้มกันค้อนน้ำไหมครับ
(มีปัญหาน้อย ตรวจสอบแก้ไขได้ง่าย)

Zionism
ความเห็นที่ 12 Posted : Tuesday, June 5, 2012 7:44:20 PM(UTC)
Guest

เช็ควาล์วสปริง-สวิง ต้องหันทิศทางอย่างไรครับ
ถึงจะทำงานสมบูรณ์

pinhead2000
ความเห็นที่ 13 Posted : Tuesday, June 5, 2012 7:51:27 PM(UTC)
Guest

ความคิดเห็นที่ 10

เป็นคำถามที่ดีครับ ที่มีตรรกะการคิดเเบบนี้ " ทำไมไม่ใส่ตัวเช็ควาล์วหลังปั้มน้ำ
ได้ผลต่างกันอย่างไร "

เหตุผลประกอบมี 2 อย่างครับ

1. ตัวปั้มน้ำเป็นเเบบเเรงดันคงที่ ใช้กระป๋องเเรงดันตัวเล็กๆเป็นบัฟเฟอร์ให้ตัวสวิทช์เเรงดันทำงานได้นิ่ง จากประสบการณ์ผมการเอาเช็ควาล์วมาใส่หลังปั้มพวกนี้ มักมีปัญหาเรื่องการตัด/ต่อ สวิทช์เเรงดันทำงานกระตุกเมื่อเจอกับงานท่อประปาในบ้านที่เดินไม่ถูกต้องเช่น ทั้งบ้านเดินท่อ 1/2 นิ้ว หรือ เมนท่อประปาโตเเค่ 3/4 นิ้ว

เเต่ถ้าเป็นปั้มน้ำเเบบถังเเรงดันกลม ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไรเพราะขนาดถังเเรงดันมีขนาดใหญ่กว่าเป็นสิบเท่าตัว

2. การติดตั้งปั้มน้ำเเบบ เเรงดันคงที่ หรือ ถ้งกลม โดยต่อตรงผ่านถังเก็บน้ำบนดิน มักจะมีปัญหาเรื่องเเรงดันน้ำในถังที่สูงกว่าตัวปั้มน้ำประมาณ 2 เมตร + ปริมาณน้ำในถัง ไปมีปัญหากับตัวยางลิ่นยางกันน้ำกลับ เมื่อใช้งานไป 3-4 ปีขึ้นไป หรือ ขึ้นอยู่ที่คุณภาพน้ำประปามีตะกอนฝุ่นเยอะหรือไม่ คือ มีอาการค่อยๆรั่วซึม ทำให้ปั้มน้ำทำงานเองเป็นระยะๆ ทั้งๆที่ปิดจุดก้อกน้ำทุกจุด

ตัวลิ้นยางกันน้ำกลับของปั้มน้ำอย่างตัวปั้มน้ำ ฮิตาชิ จะมีปัญหาเเบบในรูปนี้ครับ ( ผมถ่ายรูปไว้นานเเล้ว จะโพสเป็นกระทู้การตรวจเช็คปั้มน้ำเบื้องต้นเเต่ยังไม่ได้ทำ เพราะมาเสียเวลาไปกับพวกป่วนเสียผลประโยขน์หลังไมค์บอร์ดนี้ )

ในรูปเป็นปั้มน้ำเเรงดันคงที่ยี่ห้อ HITACHI ใช้งานมาประมาณ 3 ปี

Zionism
ความเห็นที่ 14 Posted : Tuesday, June 5, 2012 7:56:01 PM(UTC)
Guest

จุดไหนควรใช้เกตวาล์ว
จุดไหนควรใช้บอลวาล์วครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
3 Pages123>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.