Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

A twingle little star
Posted : Monday, June 11, 2012 10:54:00 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เราเพิ่งซื้อบ้าน townhome บ้านใหม่สร้างเสร็จประมาณ 6 เดือนค่ะ

แต่มีเหตุให้ต้องย้าย เลยคิดจะปล่อยบ้านให้เช่า

มีคนมาขอเช่า แต่คนเช่าเลี้ยงสุนัขไว้ สามตัวค่ะ

อยากถามคนที่เคยปล่อยบ้านให้เช่า ว่ามีประสบการณ์กับผู้เช่าอย่างไรบ้าง

ตัวเราอยากรู้ เพราะเป็นบ้านหลังแรก และยังใหม่ด้วย กลัวปล่อยเช่าแล้วเสียหายค่ะ

umibozu
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, June 11, 2012 11:11:26 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
มันต้องมีทรุดโทรมเสียหายแน่
เขาถึงต้องเก็บเงินประกันไว้ 2 เดือนเป็นอย่างน้อย
ถ้ามีอะไรเสียหายถึงขนาดต้องซ่อมก็หักจากเงินประกันส่วนนี้

ส่วนจะได้ผู้เช่าดีหรือห่วย อยู่ที่ทำบุญไว้เยอะแค่ไหน ไม่มีใครตอบได้

pyramidas
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, June 11, 2012 11:12:07 PM(UTC)
Guest

เราเคยให้เช่าค่ะ คนเช่าเลี้ยงสุนัข 2 ตัว แต่พอดีเช่ายาว 7-8 ปี และจ่ายตรงเราเลยไม่มีปัญหาส่วนอื่นน่ะค่ะ พอคนเช่าออก โดยมากเราก็ต้องปรับปรุงทั้งหลังอยู่แล้ว ถ้าคิดจะให้เช่าต้องทำใจค่ะ หายากคนที่จะดูแลเสมือนบ้านตัวเอง แต่ถ้าจะเจาะหรือทุบอะไรต้องบอกเราก่อน เน้นข้อนี้เลยค่ะ

SuperCrazyBoy
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, June 12, 2012 12:10:52 AM(UTC)
Guest

ถ่ายรูปไว้เลย ครับ ให้เซ็นต์ไว้ ว่า เขาเข้ามาเรมีบ้านสภาพยังไง

ไอ้คนเช่าเดิม ผม มันดีมาก จ่ายตรงตลอด
แต่พอย้ายออก เข้าไปสำรวจแล้ว พื้น และสีห้อง เสียหายทั้งหมดเลย
ทำใหม่ หลายหมื่นอยู่

moovit
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, June 12, 2012 2:39:09 AM(UTC)
Guest

ของผมเป็นตึกแถวเสียหายไม่เยอะ ไม่เหมือนบ้านคนเช่าย้ายออกเข้าไปดูในบ้านจะเป็นลม
บ้านใหม่ยังไม่มีคนอยู่ ให้มันเช่า 5 เดือน เข้าไปดูสภาพบ้านเหมือนบ้านอยู่มา 10 ปี พังทุกอย่าง

Ms.MoJiTo~*
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, June 12, 2012 4:23:27 AM(UTC)
Guest

ต้องดูด้วยล่ะค่ะว่าท่าทางคนเช่าสะอาดและดูเค้าจะรักษาของไม่
ไม่งั้นก็ต้องตั้งเงื่อนไขในสัญญาเช่าไปเลยค่ะว่าถ้าย้ายออกแล้วมีอะไรชำรุดจะต้องมีการปรับและซ่อมแซมโดยผู้เช่า และรักษาเรื่องความสะอาดโดยเฉพาะคนที่เลี้ยงสัตว์ควจจะมีสำนึกและความรับผิดชอบที่ดี
ต้องทำความเข้าใจกับผู้เช่าด้วยว่าต้องขอค่าทำความสะอาดหรืออะไรก็ว่าไปในกรณีที่ย้ายออก
และถ้าเผื่อเค้าเลี้ยงแบบสกปรกมากมีคนมาแจ้งคุณเจ้าของบ้านก็ต้องบอกผู้เช่านะคะว่าคุณมีสิทธิที่จะให้ย้ายออกถึงแม้จะไม่ครบสัญญาก็ตาม อย่างน้อยต้องบอกเรื่องความสะอาดกันให้เข้าใจและเขียนเป็นลายมือเพิ่มเข้าไปในสัญญาก็ได้ค่ะ

yuyumomo
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, June 12, 2012 4:27:07 AM(UTC)
Guest

ต้องสแกนดีๆ ครับ เรื่องนี้ต้องยอมรับ แล้วแต่บุญแต่กรรม จริงๆ
ครั้งแรก ผมโดนเช่าบ้านเปิดเป็นบ่อน รีบยกเลิกสัญญา ให้ออกแบบ เกือบมีเรื่อง
ครั้งที่ 2 เป็น สามีฝรั่ง กับสาวไทย อยู่ได้ 6 เดือน หายสาบสูญซะงั้น
ครั้งที่ 3 ตอนแรกๆก็ดูดี หลังๆ ตั้งวงกินเหล้าเสียงดัง จนมีปัญหากับเพื่อนบ้าน แล้วก็ต้องย้ายไป
ปัจจุบัน ได้ฝรั่ง ปลดเกษียร ก็ไม่มีปัญหาอะไร โอนตังค์ครบ ดูแลบ้าน พอใช้ได้ สรุป คนสุดท้ายนี่ดีสุดครับ

NN2704
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, June 12, 2012 5:37:29 AM(UTC)
Guest

มันแล้วแต่คนเช่าด้วยอ่ะค่ะ แต่ถ้าเป็นเราจะระบุในสัญญาเลยว่าห้ามเลี้ยงสัตว์ อิอิ
ด้วยเพราะกลิ่นของมันอ่ะนะ

คือในสัญญาให้ระบุไว้เลย ทั้งนี้และทั้งนั้นต้องคำนึงถึงความเที่ยงธรรมด้วย ไม่ใช่สักแต่ได้ฝ่ายเดียว

เราเลือกคนเช่าได้นี่คะ เราที่ผ่านมาให้เช่าคอนโดสองห้องกะบ้าน ก็เจอแต่คนดี ๆ ทั้งที่เราไม่ได้คัดกรองเล๊ย เนื่องจากว่าต้องรีบปล่อยเพราะอยากได้เงิน คิดแค่ว่ามีคนจ่ายค่าส่วนกลางให้ก็พอ ด้วยเพราะห้องและบ้านที่ปล่อยไม่ได้มือหนึ่ง ผ่านเราใช้มาแล้วทั้งนั้น ฮ่า ๆๆๆ

ส่วนบ้านจขกท.เป็นบ้านใหม่ ต้องทำใจเรื่องทรุดโทรมนะคะ ถ้าปล่อยให้คนที่มีครอบครัวมีแม่บ้าน มักไม่เสียหายเท่าไหร่หรอก ถึงเวลาสุดมือสอยก็ต้องปล่อย ยังดีกว่าปล่อยเช่าไม่ได้นะเจ้าค่ะ

สวยวันเว้นวัน
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, June 12, 2012 5:23:06 PM(UTC)
Guest

มีเจ้าของบ้านเช่าเข้ามาหลายคน ฝากเรื่อง กินเหล้าส่งเสียงดังด้วยนะคะ แถวบ้านเราให้ นักศึกษาเช่า กลายเป็นที่มั่วสุมไปเลย ... เศร้าจริง ปิดเทอมถึงจะได้อยู่กันอย่างสงบ เมื่อวานเปิดเทอมวันแรก มารับน้องกันร่วม ๓๐ คน เลิกเกือบตี ๒ ประกาศชื่อสถาบันซะดังคับซอย... ขอโทษเจ้าของกระทู้ที่เข้ามาบ่นนะคะ

Toom-bs
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, June 13, 2012 7:45:51 PM(UTC)
Guest

ผู้เช่าเราค้างค่าเช่าอยู่แสนห้า ทุกวันนี้ยังตามตัวไม่ได้
ใจดีมากไปก็เป็นเช่านี้แล

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.