Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

venomenigma
Posted : Sunday, June 10, 2012 6:49:39 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ประตูห้องน้ำที่บ้านเป็นพีวีซีมีรอยน้ำท่วมดำค่ะ คิดว่าจะเปลี่ยนเป็นไม้แท้ทั้งบานและวงกบ อยากทราบว่างานใหญ่มั๊ยคะ ถ้าเอาวงกบพีวีซีออกกระเบื้องห้องน้ำด้านในจะเสียหายด้วยรึเปล่า ฟังมาคร่าวๆว่าต้องทุบผนังด้วย ถ้าห้องน้ำด้านในเละไปด้วยจะได้รวมเป็นงานใหญ่เก็บเอาไว้ทำทีเดียวเลย เพราะตั้งใจจะเปลี่ยนกระเบื้องห้องน้ำทั้งหมดอยู่แล้ว

และถามต่ออีกนิดว่ากระเบื้องลายไม้ยี่ห้อไหนใช้ปูพื้นห้องน้ำได้ดีบ้าง แบบที่ลื่นน้อยที่สุดเพราะที่บ้านมีผู้สูงอายุด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

oatcpe
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, June 10, 2012 7:14:09 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ขึ้นอยู่กับว่า วงกบเดิมมันยึดมาแน่นแค่ไหน
ถ้าตามมาตรฐาน วงกบมันจะมีขาเหล็ก ฝังจมอยู่ในผนังด้วย ซึ่งถ้าจะเปลี่ยนวงกบ ก็ต้องรื้อออกมาทั้งชุด ซึ่ถ้ารื้อผนัง กระเบื้องห้องน้ำคงต้องรื้อไปด้วย

แต่ถ้าวงกบมันแค่ยึดกับผนังปูนเลยไม่มีขา อันนี้ก็งานง่ายขึ้นหน่อย แต่คอนใส่วงกบไม้ก็ต้องกรีดผนังฝังขาอยู่ดี เพราะวงกบพีวีซีบางทีเค้าประหยัดต้นทุนเพราะถือว่าวงกบกับบานมันเบา เลยตัดงบไม่ทำขา ใช้ยึดกับผนังปูนเฉยๆ แต่พอเป็นประตูไม้ควรทำขาให้มั่นคงแข็งแรง เพราะไม่งั้นเปิดปิดบ่อยๆ ปูนผนังอาจจะร้าวได้

กระเบื้องพื้น Cotto ลายไม้แผ่นยาวๆ ที่บ้านใช้อยู่ สากใช้ได้ น่าจะไม่ลื่นนะ แต่ไม่แน่ใจว่าในห้องน้ำจะเหมาะไหม (ไม่แน่ใจเพราะที่บ้านไม่ได้เอาไปปูห้องน้ำ)

โจคนเก้าเลี้ยว (โจเก้าเลี้ยว)
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, June 10, 2012 1:46:54 PM(UTC)
Guest

โดยมาก..การมองปัญหา กับการแก้ปัญหา ต้อง
พิจารณาด้วยว่า...ปัญหาที่แท้จริงคืออะไรกันแน่
ควรจะทำอะไรจึงจะ save ไม่ได้แค่งบที่ทำเท่านั้น
แต่ยังหมายถึง ในแง่ save ความเป็นส่วนตัว

ชีวิตประจำวันที่ต้องใช้ห้องน้ำทุกวันๆ...ต้องมีคน
ภายนอกเข้ามาในบ้านเรา...ผู้สูงอายุ ความสะดวก
หาเรื่องบานปลาย ฯลฯ....เป็นผมนะ (ไม่เห็นอาการ)
บานประตูยังใช้งานได้ดีเป็นปรกติหรือไม่...เพราะ

ถ้าลำพังแค่บวมๆ...ขยายจนปิดไม่ได้ก็อาจจะทำแค่
ถอดบานประตูออกมาใช้กบใสๆๆๆ...ใส่กลับเข้าไปใหม่
เสียเวลานิดเดียว...แต่ถ้าบานประตูยังดีอยู่แต่มีคราบน้ำท่วม
แก้โดยการทาสีน้ำมันให้สวยก็ง่ายสุดๆ...เอาไว้จนบาน

ประตูมันผุหรือคล๊อกแคล็ก...แก้ไขไม่ได้แล้วนั่นแหละ
ค่อยว่ากันอีกที..ตาม คห.ข้างบน...ขอบอกว่ามันไม่ใช่
เรื่องเล็กๆหรอก...ถึงขนาดต้องทุบกระเบื้องทิ้ง..กระเบื้อง
ทั้งพื้น และผนังถ้าจะให้สวยก็คงทั้งห้องนั่นแหละ

ซึ่งถ้าเป็นบ้านที่ไม่ได้ใช้อยู่อาศัย...ทุกวันก็ไม่มีปัญหาอะไร
บางทีถ้าเราคิดแต่ว่า "มีตังค์"....จะเสกสรรอะไรมันง่าย
ไปหมดโดยลืมความเป็นส่วนตัว..ในชีวิตประจำวัน
กับนิสัยใจคอของช่าง...มิจฉาชีพ ฯลฯ..บางทีมันไม่คุ้ม

อ้อ...ลีมประเด็นหนึ่งไป..เรื่องพื้นกระเบื้องที่ลื่น ไม่เหมาะ
กับผู้สูงอายุเนี่ย...เคยมีการแก้ปัญหาด้วยการนำเอา
พลาสติกแบบเป็นลายช่องๆหนาๆ มาปูกันลื่นเหมือนกัน
แต่คงทำความสะอาดกันยากสักหน่อย...เป็นผมจะ

แนะนำให้ผู้สูงอายุ..ใส่รองเท้าเข้าห้องน้ำซะเลย..เลือก
รองเท้าที่มีดอกยางกันลื่นดีๆหน่อย...ทุกวันนี้ผมก็ใช้
วิธีนี้...แต่ต้องทำใจเรื่อง การทำความสะอาดเหมือนกัน
ถ้าเป็นรองเท้าที่ย่ำไปทั่วบ้านคู่เดียวกัน

Lpg_Horse
ความเห็นที่ 3 Posted : Sunday, June 10, 2012 5:31:30 PM(UTC)
Guest

บานประตูห้องน้ำ อย่าใช้ไม้แท้เลยครับ เพราะเดี๋ยวนี้ไม้ดี ๆ หายาก เกิดได้ไม้ที่ยังไม่แห้งดี ใช้ไปสักพักประตูก็ปิดไม่ได้อีก ต้องมาปรับแต่งไสแก้งานอีก

ถ้าบานประตูเดิมแค่เปื้อนรอยน้ำ ลองหาสติกเกอร์มาปิดได้มั้ยครับ แต่งให้ดูมีสีสันไป

แล้วถ้าหากใช้ไม่ค่อยได้ ก็เปลี่ยนบานใหม่สักรอบดีกว่าครับ อย่าเพิ่งรีบเปลี่ยนบานเลย

venom (venomenigma)
ความเห็นที่ 4 Posted : Sunday, June 10, 2012 7:36:43 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ ประตูไม่มีปัญหาเปิดปิดใดๆเลยค่ะ เพียงแต่ว่ามันอยู่ชั้นล่าง แขกไปใครมามองดูไม่งามก็เท่านั้น ..ทีนี้มีคำถามเพิ่มเติมนะคะ

1. ทาสีน้ำมันทับนี่โอเคใช่มั๊ยคะ กลัวว่าเปิดปิดใช้ไปจะลอกล่อนน่าเกลียดกว่าเก่า ถ้าทาได้นี่ขอถามเทคนิคการทาหน่อยค่ะ เพราะคงไม่จ้างช่าง

2. แล้วถ้าจะปูกระเบื้องพื้นห้องน้ำใหม่โดยไม่กระเทาะของเก่าออกนี่เวิร์คมั๊ยคะ เพราะดูแล้วมีพื้นที่ใต้ประตูอยู่ประมาณ 3 ซม.คือไม่ทราบว่างานมันเล็กใหญ่ขนาดไหน ที่อยากแก้ก็แค่ให้พื้นลื่นน้อยลง แต่กระเบื้องที่กำแพงไม่มีปัญหาใดๆค่ะ กลัวว่ากระเทาะพื้นแล้วฝาผนังจะมีปัญหาไปด้วย

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

โจคนเก้าเลี้ยว (โจเก้าเลี้ยว)
ความเห็นที่ 5 Posted : Sunday, June 10, 2012 8:54:35 PM(UTC)
Guest

1. ทาสีน้ำมันทับนี่โอเคใช่มั๊ยคะ กลัวว่าเปิดปิดใช้ไปจะลอกล่อน
น่าเกลียดกว่าเก่า ถ้าทาได้นี่ขอถามเทคนิคการทาหน่อยค่ะ เพราะ
คงไม่จ้างช่าง
------ต้องดูว่าคราบที่หลงเหลืออยู่นั้นจะสามารถล้างออกด้วยได้มั้ย
ผมเคยใช้ Vixol ทาๆแล้วล้างออกด้วยน้ำทิ้งไว้ให้แห้งสนิท
แล้วใช้แปรงโลหะ..กระดาษทราย..ขัดๆ..ให้เป็นรอยเบาๆ
พอให้หยาบๆ...จะได้ทาสีน้ำมันติดและไม่ลอกออกง่ายๆ

มันมีน้ำมันที่ผสมสีชนิดที่เกาะกับ PVC แต่ผมไม่รู้ชื่อนะ
เคยเห็นช่างเอา "เบนซิน 95" ผสม...สีน้ำมันทา..ก็สวยมันวาว
ติดทนดีนะครับ..แช่น้ำเป็นเดือนๆยังไม่ลอกออกมา ก็ OK นะ
อย่าไปซีเรียส..ลอกก็ทาใหม่กลัวอะไร

2. แล้วถ้าจะปูกระเบื้องพื้นห้องน้ำใหม่โดยไม่กระเทาะของเก่า
ออกนี่เวิร์คมั๊ยคะ เพราะดูแล้วมีพื้นที่ใต้ประตูอยู่ประมาณ 3 ซม.
คือไม่ทราบว่างานมันเล็กใหญ่ขนาดไหน ที่อยากแก้ก็แค่ให้พื้น
ลื่นน้อยลง แต่กระเบื้องที่กำแพงไม่มีปัญหาใดๆค่ะ กลัวว่า
กระเทาะพื้นแล้วฝาผนังจะมีปัญหาไปด้วย
--------การปูกระเบื้องที่พื้นโดยไม่เอากระเบื้องเก่าออกก่อน
อาจจะทำได้ด้วยการทำให้กระเบื้องเก่า...หยาบ หรือสามารถ
จะยอมให้ปูนประสานกระเบื้อง(ไม่รู้ช่างเค้าเรียกอะไร..ฮิอิฮิ)
เกาะติดได้อย่างถาวร..ไม่เกิดอาการโป่ง..บวม..ร่อน ฯลฯ

ในภายหลัง...เป็นผมจะใช้สว่านคอนกรีตเจาะเป็นระยะๆ
หรือถ้าให้ง่ายกว่า..ก็ใช้ลูกหมูขัดผิวมันๆออกบ้างก็ได้
เหมือนกัน...ฝุ่นเยอะหน่อยนะครับ..ใส่หน้ากากกันหน่อยก็ดีครับ
ถ้าจะทำเอง...ต้องใช้ลูกหมูเป็นหน่อยนะ...อาจพลาดพลั้งได้แผล

venom (venomenigma)
ความเห็นที่ 6 Posted : Sunday, June 10, 2012 11:21:17 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณค่ะ
เสียใจที่ให้กิ๊ฟไม่ได้
เอาไว้จะลองทาสีประตูดูก่อน ถ้าติดขัดยังไงคงต้องตั้งกระทู้รบกวนขอความเห็นกันอีก
อย่ารำคาญกระทู้เราเลยนะคะ ช่วงนี้ออกจะตั้งบ่อยหน่อย

*Cookies*
ความเห็นที่ 7 Posted : Monday, June 11, 2012 12:48:34 AM(UTC)
Guest

ถ้ากระเบื้องพื้นยังดีอยู่ เพียงแต่ไม่อยากให้ลื่น
เขามีสเปร์ย สำหรับพ่นพื้นกระเบื้อง
มันจะเกาะเป็นเม็ดทรายละเอียดๆ(มองไม่เห็นหรอก)
ทำให้ผิวกระเบื้องหายลื่นนะ

เค้าเรียกว่า สีสเปร์ย พ่นกันลื่น
ที่บุญถาวรมีขาย

nasum
ความเห็นที่ 8 Posted : Monday, June 11, 2012 1:55:16 PM(UTC)
Guest

--- ถ้าเปลี่ยนใหม่ งานใหญ่ครับ แค่รื้อของเดิมก็เหนื่อยหอบแล้วครับ

--- แต่วงกบ พีวีซี น่าจะง่ายนะ แต่ถึงอย่างไรก็รื้อเอาของเดิมออกก็ทำให้รอยต่อระหว่างไม้วงกบ กับเอ็นที่จะเทรับวงกบไม้ก็ยุ่งยาก เหมือนตั้งวงกบใหม่เลยครับ เสียของเก่าพอควร ลองดูก่อนครับเผื่อจะง่าย

zee
ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, March 25, 2016 9:30:12 AM(UTC)
Guest

ประตูห้องน้ำPVC By BATHIC
บริการรื้อถอน-ติดตั้ง ฟรี
ด้วยช่างโดยตรงของบริษัท ที่ชำนาญงานมา กว่า30ปี
คุณจึงมั่นใจได้ ในคุณภาพและความรวดเร็ว
สนใจ ติดต่อ 0885227766 ซี ครับ

ทำไมถึงควรใช้บริการจาก เรา
ซื้อประตูมาเอง จ้างช่างมาติดตั้ง
-ต้องขนมาเอง ,รอคิวส่ง หรือ ช่างขนมาให้
-ช่างที่ติดตั้ง ส่วนใหญ่ไม่ใช่เฉพาะทาง
-หลังติดตั้งแล้ว เกิดมีปัญหาภายหลัง ช่างไม่รับผิดชอบ
ตามช่างไม่เจอ ฯ

ปัญหาเหล่านี้จะหมดไป เพราะ เรา
-ประตูที่ติดตั้งทุกบาน เคลือบสาร เทอร์โมพลาสติก ยูรีเทน
-ช่างติดตั้ง เป็นช่างของบริษัทและชำนาญเรื่องประตูPVCโดยตรง(ประสบการณ์30ปี)
-เก็บงานให้เรียบร้อย
-หลังติดตั้งแล้ว เกิดมีปัญหา จากตัวสินค้า(ประตู-วงกบ)
ปัญหาจากการติดตั้ง เราแก้ให้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆอีก
"เจาะจงคุณภาพ เจาะจง บาธติค"
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.