Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ทะเลพระจันทร์
Posted : Thursday, July 12, 2012 10:13:00 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
บ้านเราเป็นทาวน์โฮมเล่นระดับค่ะ ก็เหมือนที่อื่นๆที่พื้นที่หลังบ้านโล่งๆ แต่ของเราตัวบ้านที่เป็นส่วนทานข้าวเค้าเล่นระดับทำให้สูงกว่าหลังบ้านมาก ทำให้เวลาทานข้าวมองไปหลังบ้าน เห็นบ้านที่หลังชนกันหมดเลย

พอมาอยู่เราก็ต่อเติมหลังบ้านโดยติดระแนงเหล็ก(ช่องกว้างๆ)ขึ้นจากกำแพงของโครงการให้รอบทั้งสามด้านรวมถีงด้านบนที่เป็นหลังคาด้วย แล้วยกพื้นครึ่งซ้ายขึ้นแล้วก่อเป็นครัวเปิด (ปิดกำแพงด้านซ้ายและด้านหน้าครึ่งหนึ่ง รวมถึงหลังคา) ส่วนครึ่งขวาของพื้นที่ก็มีแต่ระแนงเหล็กไว้เท่านั้น กะให้ลมโกรกบ้าง (บ้านที่หลังชนกันเค้าปล่อยว่างไม่ค่อยได้มาอยู๋ เลยรู้สึกส่วนตัวหน่อย ส่วนหลังอื่นๆในรัศมีสายตาเค้าก่อปิดไปเลยตั้งแต่ก่อนเราเข้ามาอยู่แล้ว)

ทีนี้บ้านที่หลังบ้านชนกันเค้ามาต่อเติมเพิ่มค่ะ ไม่งามตาเลย เราเลยจะถือโอกาสปิดระแนงเหล็กไปเลย เล่ามาตั้งนาน เพิ่งจะเข้าคำถาม

คือเราสามารถนำแผ่นสมาร์ทบอร์ดมาปิดเป็นผนังบนระแนงเหล็กได้เลยหรือเปล่าคะ สามีบอกว่าไม่น่าจะได้เพราะเป็นที่กลางแจ้ง ต้องเจอแดด(ไม่แรง)และฝน สิ่งที่เราต้องการก็คือแค่ปิดผนังด้านขวาและด้านหน้าครึ่งหนึ่งที่เหลือเท่านั้น และไม่ได้อยากก่อปิดทึบไปเลย เคยเห็นคนอื่นเค้าเอาพวกไม้เชอร่ามาทำระแนงหลังบ้าน แต่บอกตรงๆเราไม่ชอบลายมันเลยค่ะ ไม่โดนใจเลย เราอยากได้แบบสมาร์ทบอร์ดที่เซาะร่องแล้วทาสีเอา มันสวยกว่ามาก

รบกวนผู้มีปสก ช่วยแบ่งปันความรู้หน่อยนะคะว่า
1. ใช้สมาร์ทบอร์ดกับพื้นที่ที่ต้องเจอแดดและฝนได้มั้ย
2. ถ้าได้ ควรใช้ความหนาเท่าไหร่คะ จึงจะเหมาะสม และเราสามารถทำตะขอหรือราวเหล็กเล็กๆติดบนผนังได้มั้ย แบบว่า เผื่อเอาไว้แขวนต้นไม้เล็กๆค่ะ
3. ติดตั้งเองได้มั้ย คือสามีเค้าเคยติดสมาร์ทบอร์ดในบ้านค่ะ เจาะเข้าไม้ ยังไม่เคยลองกับเหล็ก

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

mzbuddy
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, July 12, 2012 11:56:26 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เห็นที่บึงสำราญ เอาวีว่าบอร์ดขนาด 20 ม.ม. มาทำพื้น แพกลาง

สมาร์ทบอร์ด ผมว่า โดนน้ำได้แต่ห้ามแช่น้ำนะครับ
จริงครับ ว่า มัน กันน้ำได้ แต่ได้แค่เพียงประมาณนึง ยิ่งแผ่นที่มีความบาง ต่ำกว่า 8 ม.ม. แล้ว วางตากฝนไว้คืนนึง เช้ามา มุมๆ มียุ่ยๆ

JSCHTUM
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, July 13, 2012 12:08:29 AM(UTC)
Guest

1. ได้ ทาสีทับซะหน่อย ใช้งานยาวขึ้น
2. ถ้าแค่บังตา ใช้ 4mm ก็พอ แต่เจาะแขวนกระถางคงไม่เหมาะ รูเจาะจะบอบบาง
3. ใช้สกรูหัวสว่านยิงเลยครับ

ผมใช้สมารทบอร์ด 4mm ปิดช่องกำแพงกันพวกงู เข้าบ้าน ตากแดดตากฝนมาเป็นปี สภาพยังดีอยู่ครับ

ฐ. ฐาน
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, July 13, 2012 12:24:34 AM(UTC)
Guest

1. ใช้ภายนอกได้ครับ
2. ถ้าเป็นผม ผมจะใช้หนา 6 มม. แล้วถ้าจะทำที่แขวนจะยึดที่แขวนตามแนวโครงเหล็ก
3. มีสกรูที่ใช้ยิงเข้ากับโครงเหล็ก เป็นสกรูปลายสว่านแบบมีปีก

http://www.siamfibreceme...com/smb-wall-refsite.php

Adung
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, July 13, 2012 1:27:43 AM(UTC)
Guest

ประสบการณ์ตรง ของผม
สมาร์ทบอร์ด(ตราช้าง)
ผมนำมาทำ ผนังถายใน กะว่าไม่โดนแดดโดนฝน คงทนทานนานหลายปี
แต่เมื่อปี 53 น้ำถ้วม ส่วนที่เป็นสมาร์ทบอร์ด จมน้ำ ลึก ประมาณ 80 ซม.
อยู่ 10 กว่าวัน พอน้ำแห้ง เอาน้ำฉีดๆ ล้าง ก็ใช้งานต่อได้ปกติ ไม่มีร่องลอย
ความเสียหายไดๆ
พอมาปี 54 ตานี้โดนหนักกว่าเดิม สมาร์ทบอร์ดอันเดิม จมอยู่ใต้น้ำลึก เกือบ
1 เมตร นาน กว่าครึ่งเดือน พอน้ำลด เอาน้ำฉีดๆ ล้าง ก็ใช้งานต่อได้ปกติ ไม่มี
ร่องลอยความเสียหายไดๆ และ ยังใช้งานได้จนถึงปัจจุบัน ครับ

via iPad (ทะเลพระจันทร์)
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, July 13, 2012 9:18:32 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ จะได้เริ่มปฏิบัติการสักที ^_^

toptwo
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, July 13, 2012 5:14:41 PM(UTC)
Guest

ทนแดดทนฝนได้สบายครับ

Guest
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, July 16, 2022 6:32:22 AM(UTC)
Guest

จะกั้นใต้ถุนบ้าน สมาร์ทบอตใช้กั้นได่ไหมคะ เพราะว่าโดนแดดโดนใน เป็นบ้านใต้ถุนสูง ถ้าได้ใช้กี่มิลคะ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.