Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

manaka
Posted : Tuesday, June 5, 2012 9:17:38 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ขอความรู้ค่า ระดับพื้นหน้าชานกับห้องนอนเสมอกัน ประตูเป็นประตูไม้แบบเปิดเข้าห้อง(ผิดแบบ) เวลาฝนตกแล้วน้ำจะไหลเข้ามาในห้องนอนค่ะ บอกให้เขาแก้ให้แต่เขาบอกว่าแก้ไม่ได้ จะขอความรู้จากเพื่อนๆค่ะว่าต้องแก้ไขอย่างไร เคยคิดว่าจะสกัดพื้นด้านหน้าให้ต่ำกว่า และเปลี่ยนประตูเป็นเปิดออกแทน ไม่ทราบว่าจะได้หรือไม่คะ จะมีปัญหาอะไรไหมคะ เพราะงบเหลือน้อยค่ะ ผู้รับเหมาทิ้งงานไปแล้วค่ะ

ประตูใจ
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, June 5, 2012 10:00:06 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
น้ำไหลเข้าเพราะพื้นห้องนอนต่ำกว่าชาน ไม่น่าเกี่ยวกับเพราะประตูเปิดเข้าหรือเปิดออก
แต่ปกติประตูเปิดออกน่าจะดีกว่าครับ

tzu149
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, June 5, 2012 10:25:14 PM(UTC)
Guest

ก็ใช้การปูกระเบื้องปรับระดับเอาซิครับ

ส่วนประตูหากออกเฉลียงหรือระเบียง
ก็ต้องเปิดออกไปทางนั้นล่ะครับ
วงกบมันจะมีบังใบไว้กันน้ำ
(ลองไปยืนดู จะเห็น)

บาเยงนอง
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, June 5, 2012 10:31:59 PM(UTC)
Guest

เกี่ยวอย่างยิ่งเลยครับ
พวกประตูที่เชื่อฮวงจุ้ย ต้องเปิดเข้าบ้าน ก็จะเจอปัญหาแบบนี้แหละครับ

๑. แก้ยากเหมือนกัน ถ้าจะให้ประตูเปิดออก ง่ายที่สุดก็ทำให้ประตูมันแคบลง แล้วทำบังไบใหม่
๒. ถ้าทำให้ประตูเปิดออกได้ แล้วลองคิดว่าก่ออิฐทำเป็นธรณีประตูด้านใน จะช่วยได้ไหม ใช้งานสะดวกไหม

บ้านไทย ประตูต้องเปิดออกนะครับ

ปุลากง
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, June 6, 2012 12:12:17 AM(UTC)
Guest

หาช่างมาแก้ไขประตู ย้ายประตูเป็นเปิดออก

ก็ต้องปรับแต่งบานให้ได้กับขนาดวงกบด้านนอกบ้านล่ะครับ แล้วติดแผ่นไม้ทำบังใบเสริมด้านในเข้ากับวงกบเดิม ใช้ไม้ขนาดเท่าวงกบเดิมยึดพื้นทำวงกบล่าง(ธรณี) ใช้อคริลิคหรือซิลิโคนอุดระหว่างขอบวงกบล่างกับพื้นปูนอีกที

เจ้าของกระทู้ไม่มีภาพสถานที่จริงให้ดู จริงๆแล้วอยากจะแนะนำให้ทำร่องดักน้ำที่พื้นหน้าประตูด้วย ไม่ต้องถึงกับสกัดพื้นระเบียงทั้งหมดหรอกครับ ทำเป็นร่องกว้างแค่4นิ้วลึกไม่เกิน2นิ้วเอง แต่ต้องเห็นภาพถึงจะรู้ว่าทำได้หรือไม่ได้ เพราะถ้าทำแล้วต้องหาทางระบายน้ำออกจากรางดักน้ำน่ะ

rbko
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, June 6, 2012 12:17:38 AM(UTC)
Guest

ก่ออิฐเสริมธรณีประตู ขึ้นมาพอไม่ให้สะดุดเป็นวิธีที่นิยมกันในคอนโดเมืองทอง

เพราะน้ำจากห้องน้ำห้องอื่นที่มีปัญหามักจะล้นข้ามห้องเข้ามาในห้องให้ปวดหัวเล่น

แต่ผมใช้วิธีทำคันกั้นน้ำย่อมๆ โดยใช้จมูกบันไดแบบเซรามิก วิธีทำก็คือก่อปูนกาวขึ้นมานิดหน่อยซัก 1-2 ซม. (ตามขนาดของฉากของจมูกบันได) ทิ้งปูนไว้ให้หมาดแล้วก็ใช้จมูกบันไดวางลงไป จากนั้นก็ฉาบหลังเก็บงานตามด้วยยาแนวเล็กน้อยเป็นอันปิดงาน

ปล. สามารถกันพวกแมลงสาบได้นะเพราะปกติมันเจอขั้นแล้วมันก็จะวิ่งไปทางอื่นแทน

rbko
ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, June 6, 2012 12:22:31 AM(UTC)
Guest

ไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้ ยืมรูปมาให้ดูครับ จมูกบันได

Lpg_Horse
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, June 6, 2012 1:00:06 AM(UTC)
Guest

เมื่อระดับมันเท่ากัน มันก็มีโอกาสเข้าในห้องอยู่แล้ว แล้วยิ่งเป็นประตูเปิดเข้าในห้องอีก ก็ไม่สามารถทำธรณีกั้น เพื่อไม่ให้น้ำไหลเข้า เพราะน้ำฝนยังสาดมาโดนประตู แล้วไหลตามประตูลงแล้วคราวนี้ เข้าห้องชัวร์ ๆ เพราะกั้นทางออกเอาไว้

วิธีแก้ไขที่ดีที่สุดก็คงต้องปรับพื้นห้องให้สูงขึ้น ย้ายประตูมาเป็นเปิดออกนอก เสริมธรณีประตูให้มีบังใบไว้

สรุปว่างานใหญ่นะครับนั่น

ศรีวรลักษณ์
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, June 6, 2012 2:50:07 AM(UTC)
Guest

ทำธรณีประตู

ทำหลังคาคลุมหน้าชาน จะยุ่งยากน้อยกว่าและประหยัดกว่าหรือปล่าวครับ

ถามแทนจขกท

บาเยงนอง
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, June 6, 2012 4:14:06 AM(UTC)
Guest

ตามความเห็นที่สามและสี่
เราเสนอให้ทำธรณีประตู หลังจาก ย้ายประตูให้เปิดออกแล้วนะครับ

manaka
ความเห็นที่ 10 Posted : Wednesday, June 6, 2012 6:17:13 AM(UTC)
Guest

เพิ่งเข้าบ้านมาค่ะ ขอบคุณทุกๆความเห็นนะคะ เคยคิดจะปูกระเบื้องในห้องให้สูงขึ้นก็ติดว่าจะต้องแก้ประตูห้องนอนและประตูห้องน้ำอีกค่ะ จึงปรับระดับในห้องไม่ได้ค่ะ
จะลองเรียกช่างไม้มาปรับประตูก่อนค่ะ. @ คุณปุลากง พรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาขอคำแนะนำค่ะ

หิ่งห้อยอัมพวา
ความเห็นที่ 11 Posted : Wednesday, June 6, 2012 8:06:37 AM(UTC)
Guest

ทำธรณีประตูแล้วอุดยาแนวขอบให้สนิทกั้นน้ำเข้า ความสูงให้ได้ระดับพอดีๆไม่ให้มีปัญหากับการเดินเข้าออกห้องน่าจะประมาณ 10 ซ.ม. มั้งคะ (จำไม่ได้)

ลองนึกภาพบ้านไทยโบราณที่บานเปิดเข้าด้านในดูนะคะ
(เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปประตูบ้านที่สวนไว้ก่อนจะรื้อ
บ้านโบราณอายุร่วมร้อยปีค่ะ รื้อเพราะเรือนผุพังตามกาลเวลาเนื่องจากไม่มีคนอยู่ดูแล)

เพิ่มเติมข้อความค่ะ *

* หน้าประตูเรือน(ที่รื้อไปแล้ว)มีหลังคากันสาดยื่นออกมาคลุมค่ะ เลยไม่มีปัญหาฝนสาดประตูแล้วไหลเข้ามาขังอยู่ในบ้าน
ลองเอาไปปรับใช้ให้เข้ากับบ้านคุณดูนะคะ :)

เม็กนีโต้
ความเห็นที่ 12 Posted : Wednesday, June 6, 2012 10:15:54 PM(UTC)
Guest

ทำ curve กันน้ำ

manaka
ความเห็นที่ 13 Posted : Thursday, June 7, 2012 3:54:11 AM(UTC)
Guest

ขอลงรูปให้ดูค่ะ เป็นรูประดับพื้นที่เท่ากันค่ะ

manaka
ความเห็นที่ 14 Posted : Thursday, June 7, 2012 3:57:31 AM(UTC)
Guest

เอาใหม่ค่ะ ภาพใหญ่เกินไป

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.