Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

seasonner
Posted : Monday, July 9, 2012 8:15:14 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ตอนผมเข้ามาอยู่กรุงเทพใหม่ๆ มาอยู่บ้านญาติ เป็นทาวน์เฮ้าส์ ปรากฎว่าอยู่มา 10 ปี รู้จักเพื่อนบ้านข้างบ้านแค่คนเดียว (คนนี้เข้ามาบ้านที่ผมอยู่บ่อยๆ เลยได้รู้จักกัน เพราะเค้ารู้จักกับญาติของผมอยู่ก่อน)

แค่นี้เองครับ 10 ปี รู้จักแค่คนเดียว

ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆเป็นบ้างมั๊ยครับ

sitteto
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, July 9, 2012 8:48:29 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
คนสมัยนี้รู้จักมากเรื่องมากครับ

larvaz
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, July 9, 2012 8:54:19 PM(UTC)
Guest

ข้างบ้านผมไม่ค่อยอยู่ อีกข้างก็เป็นผู้หญิงเขาไม่คุยกะผมอยู่แล้วละ

ตรงข้ามพวกอีสานเยอะ ส่วนใหญ่เปิดเพลงดังแต่ไม่รบกวนผม แรกๆก็กลัวจะมีปัญหาหลังๆผมผ่านไปมาก็ปกติมีคุยบ้างนิดหน่อย

ผมเลือกคุยกับคนด้วยแหละ หลักๆประมาณนี้
1. ไม่คุยกับคนปากพล่อย
2. ไม่คุยกับคนมักการเมือง (แดงเหลือง, คุยแต่เรื่องการเมือง)
3. ไม่คุยกับคนที่ไม่คิดอยากจะคุยกับเรา
4. ไม่คุยกับคนขายตรง

ส่วนการผูกมิตรคุณไม่ต้องคุยสนิทก็ได้ อาจจะเอาผลไม้ ขนมไปให้ในบางเวลา (ปีใหม่ เทศกาล) อย่างน้อยเขาก็คอยสอดส่องดูแลซอยเดียวกัน การไม่สนใจใยดี เขาอาจจะคิดเราแง่ลบ ถึงขโมยขึ้นบ้าน อาจจะไม่อยากช่วยเลยด้วยซ้ำ

ทุกวันนี้ซอยผมต่างคนต่างอยู่ แต่ไม่เคยมีปัญหา และต่างคนก็เกรงใจกันด้วยครับ สงบสุขดี

merit_bee
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, July 9, 2012 9:08:37 PM(UTC)
Guest

ก่อนน้ำท่วม ยิ้มให้กันตอนเจอกันหน้าบ้าน
ตอนน้ำท่วม โทรคุยถามข่าวคราวเกือบทุกวัน
หลังน้ำท่วม เหมือนก่อนน้ำท่วม

kadeped
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, July 9, 2012 9:17:44 PM(UTC)
Guest

ไม่มีเรื่องดีๆ ให้คุยเลยค่ะ
บ้านตรงข้ามจอดรถนอกบ้าน 2 คัน เวลาถอยเข้าออกบ้านลำบากมาก
บ้านข้างๆ ต่อเติมติดรั้วบ้านเราเลย รดน้ำต้นไม้ข้ามมารดรถเราที่จอดในบ้านเปียกประจำ
เจอแบบนี้ ก็เลยไม่รู้จะคุยอะไร ต่างคนต่างอยู่ ทนไม่ไหวค่อยคุยกันยาวเลยแล้วกัน
อ้อ.. อีกอย่างอาจเป็นเพราะทำงานเช้า กลับดึก มั๊งคะ เลยไม่เจอกัน

zenario
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, July 9, 2012 9:20:17 PM(UTC)
Guest

ผมครับ อยู่คอนโดไม่ค่อยได้ทักใครเลย สาเหตุหลักคือว่างไม่ตรงกันครับส่วนสาเหตุอื่นก็ตามนี้
-ห้องตรงข้าม ผู้ชายออกแนวแอบๆหน่อยๆ เคยยิ้มทักทาย ดันนึกว่าเราเป็นชาวมีส่วงเหมือนกัน T^T
-ห้องข้างซ้าย นักศึกษาหญิง เคยทักทายตอนบังเอิญขึ้นลิฟท์มาพร้อมกัน ดันมองเราเหมือนเป็นพวกหัวงู
-ห้องด้านขวา ไม่เคยเจอกันเลยครับ เข้าออกคนละเวลาตลอด

นายฉิม
ความเห็นที่ 6 Posted : Monday, July 9, 2012 9:24:14 PM(UTC)
Guest

อยู่คอนโดห้องริม ไม่รู้จักใครเลยครับ เข้าปีที่สิบแล่ะ

Toom-bs
ความเห็นที่ 7 Posted : Monday, July 9, 2012 9:27:50 PM(UTC)
Guest

ไม่รู้จัก ไม่รู้จะคุยอะไร ก็ยิ้มอย่างเดียวค่ะ

)
ความเห็นที่ 8 Posted : Monday, July 9, 2012 9:30:56 PM(UTC)
Guest

เหมือน #1 เลยครับ บางคนสนิมสนมไปก็ปัญหาเยอะ เรื่องมาก สู้ไม่รู้จักจะยังดีกว่า

2475
ความเห็นที่ 9 Posted : Monday, July 9, 2012 9:51:04 PM(UTC)
Guest

ผมรู้จักเฉพาะที่ติดกัน ซ้าย ขวา เเละ หลัง ซึ่งมันเลี่ยงไม่ได้ต้องเจอกันจังๆ ตลอด
เเต่ก็ไม่ได้สนิทเเค่คุยทักทายตามมารยาท

ระยะหลังผมทำรั้วสูงขึ้นอีก เกือบเมตรเลยไม่ได้คุยกับใคร นานๆเจอที

ผมคิดเหมือน คห1 ครับ

ใบโพธิ์สีแดงขาว
ความเห็นที่ 10 Posted : Monday, July 9, 2012 10:03:37 PM(UTC)
Guest

อยู่คอนโด ไม่ค่อยสุงสิงกับห้องอื่น
แต่ช่วงนี้อยากถามข้างห้องว่าเลี้ยงนกหัวขวานไว้รึไง
มันเจาะ+ตอกกำแพงทุกวัน บางวันตอกตั้งแต่ตี4 บางวันเที่ยงคืนมันก็ยังตอกอยู่

ข้าวโพดกรอบ
ความเห็นที่ 11 Posted : Monday, July 9, 2012 10:16:04 PM(UTC)
Guest

โลกเราเปลี่ยนไปแล้ววว

เราคุยกับคนไม่เคยเห็นหน้ามากขึ้น แต่คนที่เห็นหน้ากันทุกวันเป็นสิบๆปีเราดันไม่รู้จัก ?

# เราก็หนึ่งในนั้นค่ะ - -"

Bug Gerd
ความเห็นที่ 12 Posted : Monday, July 9, 2012 10:19:39 PM(UTC)
Guest

ผมเพิ่งย้ายเข้าบ้านใหม่ไม่นาน

แต่หลังติดกันนี่สิ เจ้าของบ้านเป็นสาว(แ่ก่โสด)
ผมทักทีไร ไม่เคยยินดียินร้ายกับผม
ทำหน้าเรียบเฉยจนถึงหน้าบึ้งตลอด จนบางครั้งถึงกับหลบหน้า
หลายๆครั้งเข้า ผมก็เลยไม่ทักละ บอกตรงๆว่ารำคาญไปเลย
แต่กับพี่ชายเค้า ก็ทักกันดีปกติ

ผมละงงกับคนประเภทนี้จริงๆ สงสัยจะเป็นโรค(จิต)กลัวผู้ชาย
เพราะเวลาแฟนผมไปทัก ไปคุยด้วย กลับยิ้มแย้มซะงั้น

จะว่าผมผิดปกติ ก็ไม่ใช่นะ
เพราะกลับบ้านหลังถัดไป กับผมก็คุยกันได้ดี คุยกันทีนี่ยาวเลย

via iPhone (EvilX)
ความเห็นที่ 13 Posted : Monday, July 9, 2012 10:33:06 PM(UTC)
Guest

แถวบ้านผม แม่ผมยิ้มให้ทุกคน แต่ไม่อยากสนิทกับใครเป็นพิเศษ เพราะสนิทแล้วชอบยืมเงิน ด้วยแม่ผมเป็นคนใจดี เป็นอาจารย์โรงเรียนมัธยมใกล้บ้าน ใครๆก็รู้จัก เลยชอบมายืมแล้วไม่คืนกัน

march_k
ความเห็นที่ 14 Posted : Monday, July 9, 2012 11:29:26 PM(UTC)
Guest

ถ้าไม่ใช่ญาติกัน
คอนโดไม่จำเป็นต้องรู้จักขอให้รู้ว่าเจ้าของห้องข้างๆหน้าตาอย่างไรก็พอ
ทาว์เฮาท์ไม่ต้องสนิทมากแค่ทำความรู้จักไว้ก็พอสอดส่องบ้านตอนเราไม่อยู่ได้
บ้านเดี่ยวรู้จักแบบสนิทพอประมาณแบบว่าเราไม่อยู่ฝากกันสอดส่องได้หรือทำอะไรรบกวนและช่วยเหลือกันได้

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.