Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

pompamkha
Posted : Sunday, June 3, 2012 7:18:57 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
อยู่ทาวเฮาส์ค่ะ อยู่มาประมาณ 7 ปีแล้ว ซอยที่อยู่เป็นซอยตันค่ะ หมู่บ้านเป็นซอยแบบนี้ เหมือนก้างปลา ในซอยมีบ้านซ้ายขวาประมาณ 7 หลัง ตั้งแต่อยู่มา คิดว่าตัวเองโชคดีเหลือเกินที่อยู่หมู่บ้า่นนี้ ซอยนี้ มีอะไรคุยกับตลอด รถเอาเข้าบ้านตัวเองทุกคน ยกเว้่นบางบ้านที่มีของเยอะ เอาเข้าบ้านไม่ได้ หรือมีรถ 2 คัน จขกท ก็เอาเข้าบ้านนะคะ แต่จอดเรียงกัน ฝั่งเดียว ฝั่งนึงมีคนอยู่เต็ม อีกฝั่งอยู่ 2 หลัง นอกนั้นบ้านว่าง และ 2 หลังนี้ก็เอารถเข้าบ้าน แต่เรื่องคือ รถขยะ มาอาทิตย์จะ 2 วัน มีบ้านใหม่เข้ามาอยู่เพิ่ม หลังที่ 2 จากต้นซอย ฝั่งที่ไม่มีใครจอดอ่ะค่ะ ทีนี้งานเข้า ต่างคนอยากจอดหน้าบ้านตัวเอง รถขยะเข้าไม่ได้ รถโรงเรียนเข้าลำบาก บางครั้งเด็กต้องวิ่งไปขึ้นรถปากซอย ตัวแทนซอยไปคุยกับบ้าน 3 หลังแรกปากซอย ว่าขอแค่อาทิตย์ละ 2 วันนะคะ ให้ไปจอดถนนเมน หรือท้ายซอยหน่อย เพราะลูกบ้านเดือดร้อน ทุกบ้านบอกตรงกันว่า จอดหน้าบ้านตัวเอง ไปบอกบ้านตรงข้ามก่อนเถอะ อีกบ้านก็บอกว่าชั้นจอดมาตั้งนานไม่มีปัญหา ไปบอกบ้านใหม่เถอะ บ้านใหม่บอกว่าทีบ้านนั้นยังจอดได้ ไม่ยอมกันท่าเดียวทุกหลัง ทำไงดีคะ พี่น้อง

pompamkha
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, June 3, 2012 7:18:57 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ตอนนี้ต้องยกถังขยะไปไว้ปากซอยค่ะ เพื่อให้่รถขยะเอาไปได้ กลางคืนยกไป เช้ามืดยกกลับ เซ็งมั๊ยคะพี่น้อง

namisari
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, June 3, 2012 7:18:57 AM(UTC)
Guest

1ในปัญหาที่กลัวเมื่อกำลังจะมีบ้าน

khowhom160
ความเห็นที่ 3 Posted : Sunday, June 3, 2012 7:18:57 AM(UTC)
Guest

ซื้อบ้านติดถนนเมนซะเลย ทุกวันนี้กเจอปัญหานี้ค่ะ

pompamkha
ความเห็นที่ 4 Posted : Sunday, June 3, 2012 7:18:57 AM(UTC)
Guest

ถ้าเลือกได้ตั้งแต่แรก และมีเงินเยอะพอ บ้านเดี่ยวจะดีที่สุดค่ะ แต่ก็ไม่แน่เนอะ บางคนไม่จอดในบ้านตัวเอง ยังไงก็ไม่จอดค่ะ

zenario
ความเห็นที่ 5 Posted : Sunday, June 3, 2012 7:18:57 AM(UTC)
Guest

ปัญหาเรื่องจอดรถหน้าบ้านเนี่ย บ้านเดี่ยวก็เป็นครับ มันเป็นเรื่องของนิสัยถาวร ที่ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ครับ

pompamkha
ความเห็นที่ 6 Posted : Sunday, June 3, 2012 7:18:57 AM(UTC)
Guest

คุณzenario แปลว่า สันดาน ใช่มั๊ยคะ แรงดี 555

-Your Love Is All I Need-
ความเห็นที่ 7 Posted : Sunday, June 3, 2012 7:18:57 AM(UTC)
Guest

ซอยที่ผมอยู่ก็เป็นครับ แต่ไม่ถึงขนาดการสัญจรไปมาลำบาก

อย่างบ้านตรงข้ามผมเนี่ยง่ายๆเลยครับ กลับบ้านมาประมาณทุ่มครึ่งจอดแช่หน้าบ้านยาวๆ
ๆๆๆ จะนอนแหละครับถึงเอาเข้าบ้าน แล้วตรงกำแพงหน้าบ้านก็เอาม้าหินมาให้ยายนั่ง เหอะๆ
เวลาจอดรถมันก็ยิ่งยื่นเข้ามาในทางสาธารณะ แต่ผมคิดว่าถ้าผมจะมีบ้านเป็นของตัวเองซัก
หลัง ผมจะซื้อทีเดียวจบครับ ไม่ต้องย้าย จ่ายเยอะหน่อยเลือกสังคมครับ

ส่วนการแก้ปัญหาเหรอครับ เด๋วอีกไม่นานจะย้ายบ้าน เด๋วผมจะจัดชุดใหญ่ให้ซักชุด พวกจอดแบบนี้ ขอเลาะกระจกข้างหน่อยแล้วกัน

ปล.หวังว่าคนที่มาอ่านจะไม่ได้อยู่ในซอยผมนะครับ

pompamkha
ความเห็นที่ 8 Posted : Sunday, June 3, 2012 7:18:57 AM(UTC)
Guest

ย้ายบ้าน คำตอบสุดท้ายจริงเหรอคะ ไปที่อื่นจะเจอแบบนี้อีกเปล่าไม่รู้

JerryEL
ความเห็นที่ 9 Posted : Sunday, June 3, 2012 7:18:57 AM(UTC)
Guest

เห็นแก่ตัวไงคะ ตัวเองสบาย คนอื่นจะยังไงช่างมัน
ปัญหาเรื่องของ "คน" เยอะจริงๆ ย้ายบ้านมาแล้ว 4 ครั้งค่ะ เพราะหนีปัญหา
แต่ก็ยังเจอ ไม่เจอเรื่องเดิมก็เจอแบบอื่น

ต้องทำใจอย่างเีดียว

dansivilai
ความเห็นที่ 10 Posted : Sunday, June 3, 2012 7:18:57 AM(UTC)
Guest

แถวบ้านผมก็เป็นบ้านเดี่ยว ก็ยังเป็นปัญหา
บ้านตรงข้ามริมรั้วก่อปูนเป็นกระถางยาวตามแนวริมรั้ว
ซึ่งถือว่าปกติเหมือนกันทุกบ้าน แต่บ้านนี้เอากระถางขนาดใหญ่
แบบวัดเส้าหลิน นำมาวางซ้อนบนพื้นถนนเข้าไปอีกชั้น
...เอ้าก็ไม่ว่ากัน สีเขียวเยอะๆดีซะอีก

วันหยุดหรือเมื่ออยากให้โรงรถโล่งๆ
ก็เอารถมาจอดด้านนอกซ้อนออกมาถึงกลางซอย
ดูเผินๆทั่วไปก็จอดหน้าบ้านตัวเองไม่น่าเดือดร้อนอันใด

แต่ช้าก่อน...ที่จอดน่ะมันตรงกับประตูโรงรถเข้าบ้านผม
ซึ่งหมู่บ้านก็อุตส่าห์สร้างให้ไม่ตรงกันอยู่แล้ว
ไมไม่จอดหน้าประตูบ้านตัวเอง
แต่เลือกที่จะมาจอดหน้าประตูเพื่อนบ้านแทน
ทีนี้เข้าออกก็ลำบาก แม้ว่าจะไม่ได้ตลอดเวลา
ไม่คิดรึไงว่าเพื่อนบ้านจะลำบากมั๊ย
เรื่องแบบนี้คิดเองได้ไม่ต้องไปบอกกล่าว
แต่เหมือนไม่รู้ไม่ชี้ซะงั้น

Slow
ความเห็นที่ 11 Posted : Tuesday, June 5, 2012 7:23:01 AM(UTC)
Guest

ลองคุยดูอีกทีนะครับ ลองดูว่าถ้าจอดให้ชิดรั้วกว่าเดิมแล้วรถขยะเข้าได้ไหม

ถ้าไม่มีใครยอมก็เอาขยะไปกองหน้าบ้านสามหลังนั้นแหละ ให้รถขยะมาเก็บเอา
ใช้สิทธิขี้เกียจเดินบ้าง

ซาตาน
ความเห็นที่ 12 Posted : Tuesday, June 5, 2012 1:33:06 PM(UTC)
Guest

ก็คุยให้สลับกันจอดเดือนละครั้งสิครับ
ให้ลำบากฝ่ายเดียวไม่มีใครยอมหรอก

เด็กโขทัย
ความเห็นที่ 13 Posted : Tuesday, June 5, 2012 6:21:26 PM(UTC)
Guest

เข้ามาเห็นใจครับ

ทาวเฮ้าส์ ที่ผมอยู่ก็สร้างแบบ จขกท และผมก้อยู่หลังในสุด

ถนน ถ้าจอดหน้าบ้านตัวเอง ซ้าย - ขวา ก็ยังเหลือพอให้รถเดินกลางอีก 1 ช่อง

แต่ ไม่ณุ้ไปหัดขับรถมาจากไหน จอดห่างรั้ว ตัวเอง เป็นเมตร แทนที่ช่องกลางจะขับรถผ่านได้ กลายเป็น แค่เดิน หรือขี่มอเตอร์ไซค์ได้เท่านั้น 55 แอบปวดใจ

วิธีแก้ของผม ยังไม่มีครับ รอฟังไอเดียด้วยเช่นกัน

Avantasia
ความเห็นที่ 14 Posted : Tuesday, June 5, 2012 11:55:46 PM(UTC)
Guest

หมู่บ้านทาวเฮ้าส์หรือบ้านเดี่ยวที่แพงที่สุดก็เป็นครับ งานนี้อยู่ที่คนจริงๆ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.