Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

I LoVE IcY
Posted : Friday, June 8, 2012 8:46:32 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ก่อนอื่น สวัสดีค่ะ

กำลังจะหาข้อมูลซื้อบ้าน
ขอคำแนะนำเริ่มต้นด้วยค่ะ
.
.

1. Pre-Sale กับ Grand Opening คืออะไร? แล้วราคาต่างกันแค่ไหนคะ?
อย่างที่บอกเรากำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับบ้าน เจอคำนี้ไปก็งงนิดๆ
ตอนแรกเข้าใจว่า Grand Opening คือราคาบ้านตอนเปิดตัว
(แต่หมายถึงบ้านที่สร้างเสร็จแล้วหรือกำลังก่อสร้างอ่ะค่ะ?)
ส่วน Pre-Sale ค้นๆ มาเจอความหมายประมาณว่าเป็นราคาลดของราคาบ้านปกติ
(แล้วเค้าจัดราคา Pre-Sale กันตอนไหน? จะได้ตามไป Pre กับเค้าด้วย ^^ )

2. ถ้าจะซื้อบ้านไม่รีบแบบเรา ควรซื้อบ้านที่สร้างเสร็จแล้วหรือกำลังก่อสร้างดี (ถ้ามีเงินเก็บพอดาวน์ได้)

ความคิดเรา..
.
.

บ้านกำลังสร้าง..ก็ดีนะเพราะจะได้เข้าไปคุม ไปเปลี่ยน ไปแปลงได้ตั้งแต่เนิ่นๆ
อะไรถูกใจ ไม่ถูกใจก็แก้ไว้ตั้งแต่ต้น ดีกว่ามั้ยคะ?
.
.

บ้านสร้างเสร็จ..ก็ดีอยู่ เพราะมั่นใจแน่ๆ ว่าบ้านเสร็จ เข้าอยู่ได้ทันที
ไม่มีปัญหาเรื่องจ่ายตังค์ไปแล้วเข้าอยู่ไม่ได้
แต่ก็อย่างที่รู้ บ้านเสร็จแล้ว คงแก้ไขอะไรได้ลำบากกว่า (หรือบางทีมันอาจไม่ค่อยมีปัญหาคะ?)
.
.

ขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะค่ะ __/\__

zenario
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 8, 2012 9:12:10 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
Pre-Sale ก็คือบ้านที่ขายก่อนเห็นตัวบ้านครับ คุณก็ค่อยๆผ่อนดาวน์ไป บ้านก็ค่อยๆสร้างไปครับ พอผ่อนดาวน์หมด บ้านก็เสร็จพอดีครับ แล้วก็นัดวันโอน
Grand-opening ก็คือวันเปิดโครงการ จัดโปรโมชั่น ก็น่าจะยังนับว่าเป็น pre-sale อยู่ครับ เพราะบ้านยังสร้างไม่เสร็จ
ส่วนเรื่องจะเอาบ้านที่สร้างเสร็จแล้วหรือกำลังสร้างก็แล้วแต่จขกท.ครับ
ถ้าสร้างเสร็จแล้ว
-ข้อดี โอนไว เข้าอยู่ไว, ไม่ต้องกลัวว่าจ่ายเงินแล้วจะไม่ได้ของครับ
-ข้อเสีย แก้ไขยาก เช่น เพิ่มจุดปลั๊กไฟ เปลี่ยนสีผนัง เปลี่ยนสีพื้น เปลี่ยนสุขภัณฑ์ ฯลฯ, ต้องจ่ายเงินดาวน์ทีเดียวทั้งก้อน ไม่ได้ผ่อนดาวน์ครับ, จำนวนแปลงที่มีให้เลือกอาจน้อยกว่า (เพราะโดนคนอื่นเอาไปแล้ว)
ถ้ายังสร้างไม่เสร็จ
-ข้อดี ไม่ต้องจ่ายเงินดาวน์ทั้งก้อนครับ ค่อยๆผ่อนเอา, แก้ไขได้ตามใจ, บางอย่างที่เราไม่เอาของโครงการ อาจตีคืนเป็นส่วนลดได้ครับ เช่น สุขภัณฑ์ วอลล์เปเปอร์, มีบ้านให้เลือกหลายหลังกว่าครับ
-ข้อเสีย ถ้าโครงการที่ไม่มีชื่อเสียง เสี่ยงต่อการที่จ่ายเงินแล้วไม่ได้บ้านครับ (อย่างคอนโดดังที่พัทยา ที่เคยมีคนเอามาลงในเว็บนี้ครับ), ไม่ได้เข้าอยู่ทันที, ราคาตอนสร้างเสร็จแล้วมักแพงกว่าครับ
ปล.ผมเคยลองทั้งสองอย่าง แต่ส่วนตัวชอบ pre-sale มากกว่า (แต่ตอนนั้นก็ช้ำหนักครับขายบ้านเก่าแล้ว แต่บ้านใหม่เสร็จช้าไปเกือบปี ต้องหาที่เช่าอยู่อ่วมเหมือนกันครับ) แต่ผมชอบตรงเราทำทุกอย่างให้ถูกใจเราได้ ตั้งแต่เลือกแบบปลั๊กไฟ แบบสวิทช์ไฟ ก๊อกน้ำ ฯลฯ

I LoVE IcY
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 8, 2012 9:34:50 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณคุณ zenario ค่ะ เห็นอย่างนี้แล้วโอนเอนไปทางซื้อก่อนสร้างเสร็จเลย

คงต้องหาโครงการที่มั่นใจได้ก่อน ขอบคุณมากๆ ค่ะ

Avantasia
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 8, 2012 11:26:06 PM(UTC)
Guest

ถ้าตั้งใจจะซื้อปีหน้าก็เริ่มตระเวนดูได้แล้วครับ เพราะถ้าคุณจะซื้อแบบ presale ก็คงใช้เวลาเกือบปีกว่าจะสร้างเสร็จ และยังต้องตรวจรับกันอีกหลายรอบกว่าจะได้เข้าอยู่จริง

ส่วนงบ 4 ล้านของแลนด์คงได้ทาวเฮ้าส์ชานเมืองหน่อย ถ้าจะเอาบ้านเดี่ยวคงต้องออกไปไกลมากๆๆๆ

I LoVE IcY
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 8, 2012 11:58:16 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณคุณ Avantasia มากๆ ค่ะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.