Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Sab Zab'
Posted : Thursday, June 7, 2012 11:13:49 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เตียงไม้ที่บ้าน เอาไม้เก่ามาให้ช่างทำใหม่ ปรากฎมีรูด้วย เรานึกว่ารูที่เอาน็อตใส่ เพราะรูกลมป๊อกเลยค่ะ เหมือนเจาะสว่าน ก็ไม่ได้สนใจอะไร ปรากฎมีเสียงแมลงกินไม้ รูเพิ่ม พยายามหาอะไรอุดรู ถ้ามันออกมาไม่ได้ มันก็เจาะรูเพิ่ม ตอนนี้มีประมาณ 7 รู เท่าที่เห็นค่ะ เวลามันเจาะรูออกมาจะมีผงไม้ออกมาด้วย ตัวมันสีดำ อ้วนๆหน่อยน่ะค่ะ เคยเห็นมันโผล่หน้าออกมาจากรูครั้งเดียว ตอนนี้เครียดมากค่ะ ไม่รู้ว่ามันตัวอะไร ถ้าฉีดเชลไดรฟ์ เข้าไปในรูมันจะตายไม๊คะ เรากลัวพอฉีดแล้วมันออกมากันเต็ม เราคงแย่ เพราะเป็นห้องนอนด้วยอ่ะค่ะ ช่วยด้วยนะคะ เครียดมากเลยค่ะ

แม่ฟลุ๊กกะเฟียต
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, June 7, 2012 11:53:46 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เรียกแมลงภู่ค่ะ ชอบเจาะไม้เป็นรู ตัวสีดำอ้วนตรงคอจะมีสีเหลืองถ้าจำไม่ผิด เอายาสูบแบบเส้น ๆ ไปอุดรู หรือก็เอายาฉีดยุงพ่นเข้าไปในรูก็ได้ค่ะ เท่าที่รู้มานะค่ะ

นาฬิกาปลาดาว
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 8, 2012 12:06:20 AM(UTC)
Guest

ตามความคิดเห็นที่ 1 ครับ
เจ้าตัวนี้ไม่ได้อาศัยเป็นกลุ่มเหมือนผึ้งหรือต่อ แตน โดยปกติจะอยู่ตัวเดียว เท่าที่เห็นมาตั้งแต่เด็ก มันน่ากลัวตรงตัวใหญ่นี้แหละ
แต่คนต่างจังหวัดไม่ค่อยกลัวมัน ส่วนใหญ่คนที่โดนต่อยเพราะมือไปอุดรูมันเลยต่อย ลองเอาอะไรไปอุดรูเวลามันออกจากรูดูครับ
พวกนี้โดนกวนมากๆ จะไม่ค่อยกลับมาอยู่อีก

ประสบการณ์ส่วนตัวล้วนๆ

ต้นโพธิ์ต้นไทร
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 8, 2012 12:52:02 AM(UTC)
Guest

เคยโดนมันกัด(คิดว่าไม่ใช่ต่อยด้วยเหล็กไน) เจ็บแสบมากกก ระวังด้วย

ปุลากง
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 8, 2012 1:11:37 AM(UTC)
Guest

เคยโดนกัดเหมือนกัน นึกว่าไม่มีพิษสงอะไร เอามือใส่ถุงก๊อบแก็บไปจับ โดนเลย

ถ้าถึงกับได้ยินเสียงก็น่าจะเป็นแมลงภู่จริงๆ รูจะใหญ่กว่าแท่งดินสอหน่อย

แต่ถ้าตัวดำเล็กๆ รูใหญ่กว่าไม้จิ้มฟันหน่อย อันนั้นมอดครับ เชลไดร์อัดเข้ารูก็ตายแล้ว

Sab Zab'
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, June 8, 2012 4:43:56 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณมากๆค่ะ รูใหญ่ประมาณรูน็อตเล็กๆน่ะค่ะ เลยไม่แน่ใจว่าเป็นมอดหรือแลงภู่ ตามที่คุณปุลากงบอกค่ะ จะลองฉีดยาดูนะคะ

hing-hoy
ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:51:37 AM(UTC)
Guest

เอายาฉุนดีกว่า ผมเคยเห็นที่บ้านของเพื่อนก็รำคาญเจ้านี่เหมือนกัน

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.