Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

csds44
Posted : Sunday, November 18, 2012 2:08:01 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
คือผมอยากทำกันสาดบ้าน หาช่างทำยากมาก เราก็เข้าใจนะว่า งานเราอาจจะเล็กไป แค่ไม่กี่ ตรม.
ปัญหาที่พบ คือ ช่างไม่รับทำงานเล็ก ๆ ทำแล้วไม่คุ้ม อันนี้ช่างบอกผมมานะครับ แต่ผม งง ว่าอะไรคือทำไม่คุ้ม ?? ก็ใช้จ่ายค่าอะไรก็บอกมา คุยราคากัน ถ้าตกลงราคากันได้ก็จบ แต่นี่เล่นปฏิเสธกันก่อนเลย ผม งง มาก

ร้านอื่น ดี ๆ ก็มีเยอะนะครับ แต่คิวนานมาก พอดีผมค่อนข้างรีบเลยไม่ได้นัดร้านดี ๆ เหล่านั้นไว้

แต่ขอบ่น 2 ร้าน ซึ่งรับทำให้ผมนะครับ
ร้านแรก ร้าน เจริญทอง (หาใน Google เจอเป็นร้านแรก ๆ คิดว่าดี) ตกลงนัดแนะกันดิบดี นัดกันวันเสาร์จะเข้ามาดู แต่ก็หายเงียบ ติดต่อมาวันจันทร์อ้างนู้นอ้างนี่ ผมว่าความจริง ถ้าคุณติดธุระ คุณโทรมาเลื่อนผมก็จบ ไม่ใช่หายเงียบ ให้ผมรอคุณอยู่บ้านซะงั้น พอดีผมเป็นพวก นัดแล้วไม่มา ถือว่า ยกเลิก โดยปริยาย

ร้านที่สอง ร้าน กอล์ฟการช่าง โทรสอบถามคุยกันเรียบร้อย ขอดูภาพถ่ายสถานที่จริง ผมก็ส่งให้ดูภาพ แถมมีการโทรมาตกลงกันดิบดี จะนัดวันเข้ามาดูหน้างาน สุดท้ายหายเงียบไป 1 อาทิตย์ ผมเลยติดต่อไป เป็น ผู้ ญ รับ (ตอนคุยกันตอนแรกเป็น ผู้ ช) สอบถามกันไปมา คุณผู้หญิง บอกว่า งานเล็กไป ไม่รับทำ ผมก็งง อ้าวไหน คุณผู้ชายคุยกับผมดิบดีว่าจะทำ สุดท้ายคุณผู้หญิงบอกผมว่าไม่เกินเที่ยง แล้วจะติดต่อกลับ ปรากฏว่าหายเงียบ เข้าหลักการเดิม นัดแล้วไม่มา ถือว่ายกเลิก โดยปริยาย

ผม งง กับการกระทำของร้านพวกเนี้ยมากเลย ทนไม่ไหว ขอบ่นไว้ ณ บอร์ดนี้แล้วกัน ความรับผิดชอบอยู่ไหน ความซื่อสัตย์ในอาชีพมีบ้างไหม ผมโทรไปให้คุณประเมินงาน ประเมินราคา ผมเข้าใจว่างานผมเล็ก ผมไม่ต่อราคาสักคำ คุณเรียกเท่าไรผมก็จ่าย แล้วยังไงกัน

ปล.กำลังติดต่ออีกที่ ถ้าตรงเวลาทำงานดีจะอัพเดทร้านให้ทราบ

ติดตาม
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, November 18, 2012 3:02:07 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ปัจจุบัน พวกนี้มีงานทำ มีคนมาติดต่อจ้าง

พวกนี้ก็จะเลือกงาน อันไหนงบมาก ได้กำไรเยอะ จัดไป

งานเล็ก งานน้อย ไม่สนใจหรอก บอกรับไปงั้นๆๆ ปัดให้พ้นตัว
เบื่อก็เลิกไปเอง

เขาไม่สนใจเรื่องการรับปาก สนใจเงินเยอะ โครงการใหญ่

ลองคิดกลับกันดู ถ้าเราเป็นร้านแบบนี้ จะเป็นอย่างไร

เลือนลางร่ำไร
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, November 18, 2012 3:34:15 AM(UTC)
Guest

เวลานี้อาจจะไม่เหมาะที่จะแนะนำว่า หัดเชื่อมเหล็ก เพราะคุณต้องรีบใช้งานเลยหัดไม่ทันแน่ๆ

ผมก็เจอแบบคุณครับ

โทรตาม โทรถาม โทรแล้ว โทรอีก เป็นช่วงที่ง้อช่าง

แต่หลังจากจบงานรีบ ก็เลยซื้อเครื่องเชื่อมมาหัดเอง

... เข้าใจครับ

แมวบ้ากับหมาบ๊อง
ความเห็นที่ 3 Posted : Sunday, November 18, 2012 3:37:38 AM(UTC)
Guest

เห็นด้วยค่ะ ทำไม่ได้ ไม่รับงาน ก็บอกตรงๆ โอกาสหน้ายังได้ใช้บริการกันอีก แต่รับปากส่งๆ เลี่ยงไม่รับสาย ก็อย่าหวังว่าจะมีคราวหน้า พวกแบบนี้ก็มีเยอะ เคยรู้สึกไม่เข้าใจเหมือนกัน แต่ก็แอบสะใจเล็กๆ ที่เขาพลาดงานหลายชิ้นในบ้านเรา 555

Prattling
ความเห็นที่ 4 Posted : Sunday, November 18, 2012 3:49:12 AM(UTC)
Guest

ร้านที่ 2 ผมก็เคยโทรไปครับ เจอมาคล้ายๆ กัน

หนูอยากรวยด้วยคนคะ
ความเห็นที่ 5 Posted : Sunday, November 18, 2012 4:54:45 AM(UTC)
Guest

ลองติดต่อร้านดิฉันดูไหมคะ ถ้างี่เง้าหรืออะไรคุณๆมาโพตส์ด่าได้เลยคะที่เว็บ
เพราะเท่าที่เจอมาคือลูกค้าบ่นให้ฟังเยอะคะว่าร้านดังกล่าวมีพฤติกรรมไง

ต้องขอโทษนะคะที่มาโพตส์เรื่องงานผ่านหน้านี้เพราะไม่รู้ว่าจะบอกพวกคุณๆไงคะ
ขอบคุณคะสำหรับ พท.การโพสต์

Syrup On Ice
ความเห็นที่ 6 Posted : Sunday, November 18, 2012 7:07:16 AM(UTC)
Guest

เรากำลังจะรีโนเวทคอนโด ยังไม่ได้ทำยังเหนื่อยใจเลย
ปัญหาเดียวกัน กี่รายก็ว่างานเราเล็ก ไม่คุ้ม
ถ้าจะรับก็ต้องเหมาๆๆ อะไรก็คิืดเหมาๆๆ

นี่เราจะจ้างทำนะ ราคาก็ไม่ใช่น้อย(สำหรับเรา)
แต่รู้สึกเหมือนไปขอให้เค้าทำฟรีเลย ตอนนี้เลยยังงงๆกับชีวิต
นี่ยังลุ้น ไม่รู้จะได้เห็น BOQ หรือเปล่า

Rapter
ความเห็นที่ 7 Posted : Sunday, November 18, 2012 7:50:23 AM(UTC)
Guest

พลาดแร้วที่ไปจ้างช่างในเน็ต มืออาชีพเก่งๆเค้ามีหน้าร้านค้าขายรับเหมามานานปี ไม่จำเป็นต้องมาคัดแยกหาลูกค้าในเน็ตแล้วเลือกรับแต่บ้านคนรวยๆ
และร้านทั่วๆไปที่ไม่เน้นโฆษณาในเน็ตผมว่าฝีมือดีกว่า งานไวกว่ามากๆ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.