Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages<12
Post Reply

ผมนายโต
ความเห็นที่ 15 Posted : Monday, July 2, 2012 1:25:21 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
กลับมาแล้วครับพี่ๆ ต่อได้แล้วครับ มอเตอร์หมุนแล้วครับ รอแปบนุงครับ ผมกำลังเอารูปลงครับ เย้ๆๆๆๆ

ผมนายโต
ความเห็นที่ 16 Posted : Monday, July 2, 2012 1:42:43 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
หลังจากไปหาซื้อกล่องกันน้ำ จะเอามาใส่เบรคเกอร์ เพื่อติดเป็นสวิตซ์ เปิด/ปิด ผมไปดูที่ HW กับ HP ราชพฤกษ์ เนื่องจากใกล้บ้านครับ ไม่เจอกล่องที่ถูกใจครับ เลยระงับไปก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปเซียร์พอดี เลยกะว่าเดี๋ยวไปดูที่เซียร์ ของน่าจะเยอะกว่าครับ

เข้าเรื่องลยครับ ขากลับบ้าน ผมแวะร้านไดนาโม มอเตอร์ ถามช่าง สองร้าน เอารูปที่ถ่ายให้ดู เค้าบอกไม่มีอะไรเลยครับ แล้วก็พบว่า ไดอะแกรม อยู่ที่เนมเพลทมอเตอร์ครับ เขียนเป็นไดอะแกรมคร่าวๆ แบบพี่วาจนสิทธิ รูปด้านบนครับ เทียบกับของจริง ใช่เลยครับ

มีที่สาย เขียนกำกับ U V Z พร้อมหมดแล้ว เพียงแต่ผมไม่รู้เรื่องเท่านั้นเอง แต่ตอนนี้ถึงบางอ้อแล้วครับ คือ ตามที่มอเตอร์ ต่อมาตั้งแต่แรก(ตามรูป) จะทำให้มอเตอร์ หมุนตามเข็มนาฬิกา โดยป้อนไฟเข้าที่ Z2 กับ U1หรือ U2 กับ V1 ก็ได้ ไม่ผิดกติกา เพราะมันลิงค์ถึงกัน ผิดถูกอย่างไร พี่ๆช่วยเสริมนะครับ แต่ผมลองต่อแล้ว ใช่เลยครับ

ผมนายโต
ความเห็นที่ 17 Posted : Monday, July 2, 2012 1:44:37 AM(UTC)
Guest

อันซ้าย ตามรูปเป็น ตามเข็ม ถ้าจะต่อทวนเข็มก็ รูปด้านขวาเลยครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองดู ไม่ยากแล้วตอนนี้ จากตอนแรกไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ แฮ่ๆๆๆ จริงๆ เนมเพลทก็บอกไว้หมดแล้ว เป็นความไม่รู้ของผมเองล่ะครับ แฮ่ๆๆๆ @_@"

ผมนายโต
ความเห็นที่ 18 Posted : Monday, July 2, 2012 1:49:12 AM(UTC)
Guest

เนมเพลทของตัวปั้มครับ ค่อนข้างเลือนเพราะ ใช้งานมาหนักเหมือนกัน แฮ่ๆๆๆ

700-800 รอบต่อนาที
29-34 ลิตร/นาที ด้านดูด
21-35 kg/cm^2
1.5HP/ 2-3 kw

ทีนี้ของเดิม ผมใช้ 3 แรงม้า แต่เปลี่ยนมาเป็น ของใหม่ 1.5 แรง ไม่แน่ใจเรื่องแรงดันครับ ว่าจะฉุด กระชาก ลาก ถู ไปได้ถึงเท่าไหร่ เพราะวันนี้ไม่ได้ลอง(คุณแฟนมาพอดี เลยได้แค่ต่อมอเตอร์ให้หมุน) เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองเรื่อง แรงดันที่มอเตอร์ 1.5 แรง ตัวใหม่ของผมทำได้ครับ รอแปบนุง แฮ่ๆๆๆ @_@"

ผมนายโต
ความเห็นที่ 19 Posted : Monday, July 2, 2012 1:56:12 AM(UTC)
Guest

เปลี่ยนมอเตอร์ใหม่ ต้องเปลี่ยนพูลเลย์ใหม่ด้วยครับ เพราะขนาดเพลาไม่เท่ากัน ของ 1.5 กับ 2.0 แรงม้า จะเป็นเพลา 24 มม. ส่วน 3 แรงตัวเดิม เพลา จะเป็น 28 มม. ร้านพูเลย์ ตรงตลาดรังสิตครับ แนะนำ มีทุกไซส์เลย ขายไม่แพงด้วยครับ ^_^

อันนี้ผมวัดคร่าวๆ พูลเลย์มอเตอร์ที่เปลี่ยนใหม่ 120 cm ส่วนของ พูลเลย์ตัวปั้ม 210 cm มอเตอร์ 4 pole ตามเนมเพลทระบุ 1400 rpm ก็จะไปได้ รอบที่ตัวปั้มอยู่ที่ประมาณ 800 rpm เป๊ะๆเลย เลขสวยๆ ชอบๆๆๆ ^_^"

เดี๋ยวพรุ่งนี้ จะลองเรื่องแรงดันครับ ว่า 1.5แรง กับ 800 rpm จะลากไปได้ที่แรงดันซักเท่าไหร่ครับ ^_^

ผมนายโต
ความเห็นที่ 20 Posted : Monday, July 2, 2012 2:00:48 AM(UTC)
Guest

รูปสุดท้าย ของเก่าครับที่เอาออก กำลังคิด จะเอาไปทำอะไรดี รอซาเล้งดีหรือเปล่า เก็บไว้ก็หนักบ้านครับ แต่ยังใช้ได้นะครับ แต่ฝาครอบด้านบนไม่มี + ขายึดน๊อต แตกสองขา(ที่เป็นเหล็กหล่อ ด้านล่างน่ะครับ) หนักอึ้งเลยครับตัวนี้ 3 แรง

สุดท้าย ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ตอนนี้เริ่มเข้าใจการต่อมอเตอร์แล้วครับ ไม่ยากเลยครับ เข้าใจหลักการแล้ว ง่ายนิดเดียวเอง เพียงแต่เราไม่รู้ ขอบคุณพี่วาจนสิทธิ ครับ ไดอะแกรม ใช่เลยครับ แฮ่ๆๆ พี่ปีกไก่ กับน้าขอนเก่าด้วยครับ เดี๋ยวจะลองเล่นดูครับ เพิ่งได้เข้ามาห้องนี้ ขอฝากตัวด้วยคร้าบบบบบ ^_^

ปีกไก่ย่างทอด
ความเห็นที่ 21 Posted : Monday, July 2, 2012 2:20:34 AM(UTC)
Guest

ดีใจด้วยนะครับ มอเตอร์ทำงานได้แล้ว ...
แต่อย่างไรก็ตาม ควรศึกษาวงจรมอเตอร์ทุกแบบที่ผมใส่ Link ไว้ให้เพิ่มเติม ... รวมไปถึงวิธีการหาขั้วมอเตอร์ด้วยการวัดจับคู่ ...
เพราะถ้าเราแม่นทฤษฏีและวงจรของมอเตอร์ในรูปแบบต่าง ๆ
ในกรณีที่มอเตอร์ไม่มีเนมเพลท , มอเตอร์ส่งซ่อม , มอเตอร์เก่า เราก็มั่นใจว่าต่อสายได้อย่างถูกต้องครับ ...

cpbu
ความเห็นที่ 22 Posted : Monday, July 2, 2012 5:05:31 AM(UTC)
Guest

วัดกระแสดูด้วย

ผมนายโต
ความเห็นที่ 23 Posted : Monday, July 2, 2012 3:49:20 PM(UTC)
Guest

ได้อ่านจนตาลายเลยพี่ปีกไก่ เดี๋ยวขอค่อยๆอ่านไปนะครับ ที่พี่ปีกไก่ให้มา ป๋ม ตาลายยยยยย ไปหมดแล้วครับ แฮ่ๆๆๆ @_@"

ปีกไก่ย่างทอด
ความเห็นที่ 24 Posted : Monday, July 2, 2012 4:52:08 PM(UTC)
Guest

อิอิอิ .... *_^

Guest
ความเห็นที่ 25 Posted : Thursday, February 6, 2020 10:20:01 PM(UTC)
Guest

Originally Posted by: Guest Go to Quoted Post
ทีนี้ประเด็นคือ ตรงนี้ล่ะครับ ที่ผมไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าเลย เปิดฝาครอบบนมอเตอร์มา มันมีขั้ว มาหลักๆที่เห็น 6 ขั้ว ตามรูปเลย

บนซ้าย==บนกลาง==บนขวา
ล่างซ้าย==กลาง==ล่างขวา

แล้วก็ บนกลาง มันต่อ ไปที่ เซอร์กิต เบรคเกอร์ ของตัวมอเตอร์ ขั้วหนึ่ง อีกขั้วหนึ่งว่างเอาไว้ โอ้ยยย....แล้วทีนี้ จะต่อสายไฟ ออกมาที่ สวิทซ์ เบรคเกอร์ ที่ผมจะติดเอาไว้ ด้านบน สำหรับ เปิด/ปิด น่ะครับ ต้องตอที่ขั้วไหน กับขั้วไหนครับ หรือต้องต่ออะไรเพิ่มเติมอีกหรือไม่ครับ

[email protected]
ความเห็นที่ 26 Posted : Friday, February 14, 2020 3:12:55 PM(UTC)
soodgame

Rank: Newbie

Groups: Registered, Unverified Users

ok
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
2 Pages<12
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.