Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ดิ่งดิ้ว
Posted : Thursday, September 13, 2012 6:50:42 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกครับ ระหว่างอลูมีเนียมอบขาวกับอลูมิเนียมชุบดำ หน่อยครับ

1. ราคาแตกต่างกันมากมั้ยครับ อย่างไหนแพงกว่า

2.กรณีที่โครงการให้อลูมีเนียมอบขาว ถ้าหากเปลี่ยนเป็นอลูมีเนียมชุบดำ ราคาคาดว่าจะเพิ่มขึ้นหรือปรับลงประมาณกี่ เปอร์เชนต์ครับ

3. การดูแลรักษาระยะยาว สีลอกมั้ย และอย่างไหนดีกว่ากัน ครับ

ขอบคุณครับ

simiach
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, September 13, 2012 7:21:02 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ร้านที่เราซื้อคิดราคาเท่ากัน
เคยถามร้านบอกว่าทนพอๆกัน แต่ถ้าถลอกมีสเปรย์ฉีดเก็บงาน

ทางร้านบอกว่าปกติสีขาวจะแพงกว่า เพราะเวลาสั่งรง.ก็ป็นสีดำอยู่แล้ว
พอจะเอามาทำสีขาว หรือสีอื่นก็จะกัดสีดำออก แล้วพ่นสีอบ ที่รง. แต่เนื่องจากตอนนี้นิยมมากเลยมีสต็อกเยอะ ราคาจึงคิดเท่ากัน

แต่ถ้าเป็นสีดำอีกรุ่นที่เนื้อหยาบคล้ายเม็ดทรายแบบนั้นแพงกว่ามาก

ม่วยถ่าว
ความเห็นที่ 2 Posted : Thursday, September 13, 2012 10:36:05 PM(UTC)
Guest

ขอเพิ่มเติมประเด็นที่ไม่เกี่ยวกับราคาต้นทุน

ถ้าเป็นบ้านโครงการใหญ่ๆ มักไม่ยอมให้เปลี่ยนนะคะ เพราะสีประตูหน้าต่างมันเป็นส่วนที่ควรต้องกลมกลืนเหมือนกันหมดทั้งหมู่บ้าน เช่นเดียวกับสีบ้าน+สีหลังคา

ติดมาแล้วอ่ะ (โอลัน)
ความเห็นที่ 3 Posted : Thursday, September 13, 2012 10:44:16 PM(UTC)
Guest

ที่บ้านติดสีดำไม่มัน ราคาแพงกว่าค่ะ

Autobot Junior
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, September 14, 2012 12:39:01 AM(UTC)
Guest

เคยถาม ผรม. ได้ความว่า เมื่อก่อนสีขาวจะแพงกว่าตามเหตุผลด้านบนค่ะ แต่ปัจจุบันมีความนิยมใช้สีขาวกันเยอะ โรงงานผลิตออกมามาก ราคาก็เลยถูกลงมาเท่ากับสีดำ ประมาณนี้ค่ะไม่รู้ว่าจริงรึเปล่านะคะ

ม่วยถ่าว
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, September 14, 2012 2:53:27 AM(UTC)
Guest

systemdoor
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, September 14, 2012 2:59:53 AM(UTC)
Guest

1. ราคาแตกต่างกันมากมั้ยครับ อย่างไหนแพงกว่า

สีดำแพงกว่าครับ ไม่ว่าจะซื้อเป็น ต่อ กก หรือ ต่อเส้น

สีดำที่พูดถึงเป็นสี ดำanodize 519

ไม่ใช่สีดำพ่น แบบ powder coating

แต่ที่ บอกแพงกว่า นั้น ไม่ได้ แพงกว่า มากมายอย่างที่เข้าใจกันนะครับ

แพงกว่าผมจำตัวเลขไม่ได้แน่นอน แต่ ไม่ถึง 10 บาท / กกครับ
เราพูดถึง ราคาต้นทุนนะครับ

นั้นแสดงว่า ถ้า บ้านหลังหนึ่ง มีปริมาณ ถ้าลูกค้าเปลี่ยน จากอบ ขาว เป็น สีดำ anodize 519 ราคาแทบจะไม่เปลี่ยน เลยครับ ต่างกันต่าอลูมิเนียม ไม่น่า จะเกิน 2-3 พันครับ ในงาน บ้านหลังใหญ่

ดังนั้นถ้าผู้รับเหมา บอกว่า สีดำแพง กว่า แล้ว บวกไป 10-30 % นั้นโดนฟันแล้วครับ จริงๆ แทบไม่ต่างอย่างที่เรียนครับ

แต่ถ้าเป็นงาน 1-2 ชุด จำเป็นต้องให้เขาชารจ์ นิดหน่อยครับ เนื่องจากเรื่องสต๊อกวัตถุดิบ และการสั่งซื้อ ต้อง สั่งเต็มเส้น ทุกอย่างเลยเป็นต้นทุน

2.กรณีที่โครงการให้อลูมีเนียมอบขาว ถ้าหากเปลี่ยนเป็นอลูมีเนียมชุบดำ ราคาคาดว่าจะเพิ่มขึ้นหรือปรับลงประมาณกี่ เปอร์เชนต์ครับ

เห็นตามคุณม่วยถ่าวครับ ว่าโครงการไม่น่า จะยินยอม
แต่ถ้า ยินยอม ก็น่า จะโดนฟันราคาตามความเห็นผม ข้างบนนะครับ

3. การดูแลรักษาระยะยาว สีลอกมั้ย และอย่างไหนดีกว่ากัน ครับ

สีอบขาวแบบโรงใหญ่ๆ เช่น เมือง ทอง MT ก็ไม่เจอปัญหาเรื่องสีลอกนะครับ มีแต่ สีเสื่อมตามกาลเวลา

สีดำ anodize นั้น สีจะอยู่คงทนค่อนข้างนานเนื่องจากเป็นกระบวนการ ชุบสี ด้วยไฟฟ้าครับ เพียงแต่ จะชุบหนากี่ไมครอน แล้วแต่โรงรีดแต่ละเจ้าครับ

สี anodize ที่ดีสุดใน เอเซีย ผม ยกให้ tostem ครับ

@ ความเห็นที่ 1

--ทางร้านบอกว่าปกติสีขาวจะแพงกว่า เพราะเวลาสั่งรง.ก็ป็นสีดำอยู่แล้ว
พอจะเอามาทำสีขาว หรือสีอื่นก็จะกัดสีดำออก แล้วพ่นสีอบ ที่รง. แต่เนื่องจากตอนนี้นิยมมากเลยมีสต็อกเยอะ ราคาจึงคิดเท่ากัน

ข้อมูลผิดเพี้ยนจาก ความเป็นจริง ค่อน ข้างมากครับ ต้องขออภัยที่แย้งครับ
เนื่อง จากเบื้องต้นอลูมิเนียมเมื่อ ขึ้นรูปเป็นหน้าตัดแล้ว จะ เป็น มิวดิบ ครับ สี ออก เงินๆ แต่ ไม่ใช่ เงินๆ แบบ anodize นะครับ ที นี้ จะเอาไปทำ สี อะไร กระบวนการ ไหน ก็เอาไปจากตรงนี้ครับ

ไม่ว่าจะเอาไปทำกระบวนการ anodize ชุปสีด้วยไฟฟ้า

หรือไปทำกระบวนการ powder coating

--แต่ถ้าเป็นสีดำอีกรุ่นที่เนื้อหยาบคล้ายเม็ดทรายแบบนั้นแพงกว่ามาก

ใช่ครับแบบนั้นเรียกซาฮาร่าครับ เป็นสี powder coating เหมือนกัน

แต่เป็นเฉดงาน sahara efect ครับ หาโรงพ่นได้ไม่กี่โรง ในไทยครับ

ที่ผมสั่งพ่น ประจำ ก็ ของ แม่ น้ำมิทัลซัพพลาย และ s-one อลุมเนียม

อันนี้เป็นดำanodize ครับ

systemdoor
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, September 14, 2012 3:04:57 AM(UTC)
Guest

สวัสดี คุณ ม่วยถ่าวครับ

มาเวลาไล่เลี่ย กันครับ ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้ เข้ามานะครับ

ทำงานเลิกเทียงคืน ทุก วันเลยครับ เดี่ยวมีไปดูลูกน้องพ่น สี UPVC ต่อนะครับ

ขอโทษทุก ท่านด้วยครับ ที่ไม่ค่อยได้ ตอบกระทู้ ช่วงนี้ งาน รัดตัวจริงๆ

แต่ ยัง มี คุณ ม่วยถ่าว และพี่ ๆ อีกหลาย ท่าน ที่ เชียวชาญ กว่าผม ในการ ตอบกระทู้ครับ

อันนี้ รูปสีดำแบบ sahara หรือ เม็ดทราย นะครับ ดู เทคเจอร์ จะหยาบกว่า ดูสวยไปอีกแบบนะครับ จะเห็นกันตามงานโชว์ ทั่วไปและ บ้านสไตล์ modern

คห.1ค่ะ (simiach)
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, September 15, 2012 4:38:42 PM(UTC)
Guest

^
^
ขอบคุณ คุณsystemdoor ค่ะ ที่ช่วยแก้ความเข้าใจผิด น้องที่ร้านอลูมิเนียมอธิบายมายังไง เราก็ก๊อปเค้ามาบอกต่อ ^^;

ดิ่งดิ้ว
ความเห็นที่ 9 Posted : Thursday, September 20, 2012 9:34:07 PM(UTC)
Guest

ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ

realgoat
ความเห็นที่ 10 Posted : Friday, September 21, 2012 12:14:27 AM(UTC)
Guest

ชุบดำทนกว่าแน่นอนครับ

Guest
ความเห็นที่ 11 Posted : Thursday, January 26, 2017 6:49:15 PM(UTC)
Guest

อยากทราบราคาอลูมิเนียม ดำหยาบ
sahara เท่าไหร่คะ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.