Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ไอเลิฟร็อคแอนด์โรล
Posted : Monday, November 19, 2012 3:18:10 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ช่างคิดค่าเดินจุดละหนื่งพันบาท ทั้งหมด 150จุด ต่อรองเหลือ 110,000 ตกจุดละ700กว่าบาท เจ้าของบ้านซื้อโคมไฟและหลอดเองซื้อแท่งทองแดงตอกสายดินเอง ไฟบันไดเปิดปิดได้สองที่คิดสองจุด เดินสายสำหรับแอร์คิดตามแอร์เครื่องละจุด เต้าเสียบแบบมีสายดินถ้าไม่เกินสองฝาครอบหรือสี่เต้าคิดหนึ่งจุด ถ้าเกินก็คิดเพิ่ม สายอากาศทีวีสายแลนสายโทรศัพท์ถึงปลั๊กจะอยู่ในกรอบเดียวกันแต่คิดสายละหนึ่งจุด ราคานี้เหมาะสมหรือเปล่าครับและการนับจุดได้ตามมาตรฐานหรือเปล่าครับ รบกวนเพื่อนให้ข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณครับ เพิ่มข้อมูลครับ บ้านเก่ากำลังทำใหม่ มีการกั้นห้องใหม่ย้ายจุดหลายห้องเช่นห้องครัว ห้องน้ำ ห้องรับแขก ช่างไฟสกัดฝังท่อส่วนงานฉาบปิดผู้รับเหมาโครงสร้างเขาจะทำให้ งานไฟเป็นฝังกำแพงร้อยท่อถ้าใต้ฝ้าก็เดินลอยร้อยท่อ มีบางจุดเช่นบันใดและชานพักใช้เดินตีกิ๊ป ช่างบอกผ่านเสาฝังไม่ได้ แรกเลยผู้รับเหมาแนะนำช่างไฟให้แต่คิดจุดละ 900 เลยลองหาเองถึงได้ราคานี้ ผู้รับเหมาออกอาการเคืองเหมือนกัน ขอขอบคุณเพื่อนๆที่ให้ข้อมูลทุกท่านครับ

ปีกไก่ย่างทอด
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, November 19, 2012 4:49:48 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เดินลอยหรือร้อยท่อครับ ทำไมแพงจัง และแค่หลักดินต้นเดียวก็ยังไม่แถมเลย แต่บอกตรง ๆ นะครับว่าแนะนำค่อนข้างยาก เผื่อได้ช่างราคาถูกแต่งานไม่ดี ก็จะรู้สึกไม่ดีกันไปหมด ลองถามหลาย ๆ ที่เปรียบเทียบกันก่อนดีไหมครับ รายละเอียดปีกย่อยเช่น

บ้านสามชั้นมีตู้โหลดเซนเตอร์กี่ตู้ , ใครเป็นคนซื้อ

ผมว่าแพงมากนะครับ แล้วอีกอย่างแค่หลักดินต้นเดียวยังไม่แถมเลย ...
ผมว่าลองให้เขาพาท่านไปดูงานล่าสุดที่เขาทำก่อนแล้วค่อยตัดสินใจจากฝีมือก็ได้คับ

ปรกติผมเข้าข้างช่างนะ แต่ราคานี้ผมว่าแพงครับ ...

แมว
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, November 19, 2012 6:10:49 AM(UTC)
Guest

ไม่เรียกแพง เรียกโหดมาก

ไอเลิฟร็อคแอนด์โรล
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, November 19, 2012 6:11:45 AM(UTC)
Guest

คุณปีกไก่ย่างทอดครับ แพงไปหรือครับผมเช็คสองเจ้าอีกเจ้านึงจุดละ 900 ไม่ลดแล้ว ส่วนการเดินร้อยท่อฝังกำแพง ถ้าใต้ฝ้าเดินลอยร้อยท่อครับ ตู้โหลดช่างซื้อครับน่าจะตู้เดียว แต่ผมจะซื้อเซฟตี้ให้ช่างติดให้ด้วย ผมอยากทราบว่าการนับจุดของช่างมาตรฐานหรือเปล่าครับ แล้วถ้าแพงไปควรขอช่างลดซักเท่าไรดีครับ ผมเองก็ไม่นึกว่าบ้านสามชั้นจะนับจุดไฟได้มากขนาดนี้ คิดว่าไม่กี่หมื่นพอตีราคามาอึ้งไปเลยครับ

ปีกไก่ย่างทอด
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, November 19, 2012 2:06:58 PM(UTC)
Guest

การนับจุดและราคาต่อจุดไม่มีอะไรที่เป็นมาตราฐานครับขึ้นอยู่กับผู้รับเหมาแต่ละราย ผมขออ้างอิงจากค่าแรงช่างที่ลำปางนะครับ ผมจ้างเหมาค่าแรง มาทำให้สถานีบริการน้ำมัน

ค่าติดตั้งตู้โหลดเซนเตอร์
ถ้าเป็นตู้ซิงเกิลเฟสช่างจะคิด 2000 - 2500
ถ้าเป็น 3 เฟส จะคิดจากจำนวนลูกย่อยในตู้ 100/ 1 ลูกย่อย
ค่าแรงเดินสายร้อยท่อ PVC 200
ค่าแรงเดินท่อ EMT 350 บาท
ไม่แยกว่าเป็นแอร์หรือไม่ เพราะเป็นสายขนาดเดียวกับปลํ๊กทั้งอาคาร
วัสดุสิ้นเปลือง 10000 บาท จำพวก ไวร์นัท , เทปพันสาย , น้อต สกรู อื่น ๆ

ผมซื้อของทุกอย่างให้ และไม่ต้องซ่อมปูนฉาบเนื่องจากทำพร้อมกันกับช่างก่อสร้างทีมอื่น ๆ ครับ ..
งานค่อนข้างละเอียดเพราะมีข้อกำหนดของกรมธุรกิจพลังงานเป็นตัวบังคับ ...

ช่างของท่าน อาจบวกค่าของอีกนิดหน่อย แต่ทั้งนี้ต้องดูจากหน้างานของท่านด้วยนะครับว่าเป็นอย่างไร ...

อย่างที่บอกหล่ะครับว่าแนะนำค่อนข้างยากเพราะถ้าเปลี่ยนช่างแล้ว ช่างรายใหม่ทำไม่ดี คนแนะนำก็จะเดือดร้อนไปด้วยครับ เพราะผู้รับเหมาแต่ละรายก็ทำงานยาก , ง่ายต่างกัน ...

ม่วยถ่าว
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, November 19, 2012 4:14:57 PM(UTC)
Guest

แพงไปนิดค่ะ แถวบ้านี่ 500-650 (เชียงใหม่)

อย่างไรก็ตาม จขกท ไม่ได้ระบุมาว่า บ้านสร้างใหม่ หรือรีโนเวท ถ้าสร้างใหม่ ทาวน์เฮ้าส์ทำไมมีแค่ยูนิตเดียว ถ้ารีโนเวท มาตรฐานการเดินสายไฟแบบใด ร้อยท่อ หรือตีกิ๊บ ถ้าร้อยท่อ ต้องกรีดผนังฝังท่อ หรือมีท่ออยู่เดิม?

เหล่านี้เป็นปัจจัยที่นำมาชี้ ว่าถูกหรือแพง ถ้าจำเป็นต้องกรีดผนังฝังท่อใหม่ 700 ต้องถือว่าถูกมากมาย ถ้ามีท่ออยู่เดิม ก็ต้องถือว่าแพงมากมาย

อ้อ ถ้ารีโนเวท สายไฟเก่าเค้ารื้อออกไปขายได้หลายอยู่นา อย่าลืมคุยกันดีๆ ว่าใครได้

จำนวนจุด 150 มากไปหน่อยค่ะ จริงๆแล้วทาวน์เฮ้าส์ 3 ชั้น 100 จุด ก็ถือว่ามากแล้ว นับจุดในแบบให้ดีๆ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.