Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

sukritudom
Posted : Thursday, June 7, 2012 11:22:02 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
กำลัง renovate บ้านคะ เป็นบ้านเก่าอยุ่มา 20 กว่าปีละคะ

ที่บ้านเป็น townhouse ขนาด 25 ตรว หน้ากว้าง 6 เมตร จำนวน 2 หลังติดกัน (รวมเป็น 50 ตรว หน้ากว้าง 12 เมตร นะคะ)

โดยเราเป็นผู้ออกแบบเองคะ แต่เราไม่ได้จบด้านนี้หรอกนะคะ แต่จำทำบ้านด้วย แล้วก็เอาไปเป็น port สำหรับเรียนต่อด้าน interior design ด้วยนะคะ

ที่นี้ ที่บ้านเราก็มีกิจการส่วนตัวด้วยประมาณ 3 อย่าง คือ office คุณพ่อ
ร้านตัดเสื้อคุณแม่ (ลูกค้ามาหาที่บ้านบ่อยมาก เลยอยากแยกสัดส่วนไปเลย) แล้วก็ workshop ผลิตงานเฟอร์นิเจอร์ไม้ของเราเอง

จะเห็นได้ว่า ส่วนที่เป็นเชิงพาณิชย์ จะมีขนาดใหญ่เลยทีเดียวคะ
เราเลยคิดว่า เราจะทำชั้นล่างทั้งหมด เป็นส่วนของ office ร้าน และworkshop พวกนี้แหละคะ แล้วส่วนอยู่อาศัยจะย้ายขึ้นไปอยุ่ชั้น 2 ทั้งหมด

เราเลยคิดว่า ถ้าเราทำบันไดไว้หน้าบ้านแบบฝรั่งดีไหม แล้วข้างบนก็ทำเหมือนบ้านชั้นเดียว

ที่นี้ สิ่งที่กลัวก็คือ เดียวพอทำไปแล้ว มีคนมาทักว่าไม่ถูกฮวงจุ้ยนะ จะโดนพ่อแม่บ่นอีก

รบกวนด้วยคะ

Lpg_Horse
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, June 7, 2012 11:56:33 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
แล้วตอนนี้บันไดอยู่ตรงไหนล่ะครับ ไม่ต้องย้ายไม่ดีเหรอครับ ปล่อยมันอยู่ตรงนั้น แล้วพยายามจัดแบ่งพื้นที่ให้เหมาะสม น่าจะไม่ยากเท่าไหร่ เพราะกว้างมากนะครับนั่น หน้ากว้าง 12 เมตร ลึกก็น่าจะ 16 เมตร ลองให้คุณพ่อคุณแม่ เลือกมุมกันก่อน ว่าอยากอยู่กันมุมไหน พื้นที่เท่าไหร่ ผมว่าน่าจะพอไหวอยู่แหละครับ

ผมว่า ถ้าเป็นไปได้ แบ่งส่วนสัก 4 เมตร ลึกสัก 12 เมตร ให้คุณพ่อ คุณแม่คนละ 4*6 เมตร ก็น่าจะพอแล้วแหละครับ

เพราะย้ายบันได คงไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ เหมือนกันนะครับ ถ้าทำเป็นบันไดเหล็ก ก็เดินไม่ค่อยสบาย สู้บันไดปูนเหมือนเดิมไ่ม่ได้หรอกครับ แต่ถ้าทำบันไดปูน คงทำลำบากเพราะไม่มีการออกแบบเผื่อโครงสร้างให้เป็นบันไดไว้

asawavet
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 8, 2012 12:10:04 AM(UTC)
Guest

ถ้า้กลัวคนมาทัก คงไม่ใช่เรื่องบันไดเรื่องเีดียวแน่ๆ

ทักได้ทุกเรื่องนะแหละครับ ถ้าคุณไม่สนใจ ก็แค่บอกขอบคุณที่หวังดี

แล้วก็ลืม..........................

ขาประจำบัตรผ่าน
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 8, 2012 12:32:59 AM(UTC)
Guest

คุณ sukritudom เที่ยวนี้มาปางสุภาพสตรีนะครับ

: )

ในฐานะที่เคยได้ตอบปัญหาคุณมากมายหลายครั้ง
รู้สึกเองว่าเหมือนปัญหามันคนละที่คนละแห่งกันหมดเลย

ขอถามจริงๆว่า
โครงการทุกแห่งที่คุณเกี่ยวข้องนั้นอยู่ในฐานะเจ้าของจริงๆ
ไม่ใช่ในฐานะอื่นๆใช่ไหมครับ

Just Curious ครับ

ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ

umibozu
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 8, 2012 12:41:31 AM(UTC)
Guest

ถามว่าผิดฮวงจุ้ยมั๊ย - ผิด

sukritudom
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, June 8, 2012 6:21:39 PM(UTC)
Guest

ขอขอบคุณทุกท่านที่สนใจ

และขอขอบคุณ reply 4 ที่ ตอบคำถามคะ

คุณ ขาประจำบัตรผ่าน ขออนุญาตไม่ตอบเรื่องส่วนบุคคลนะครับ

jipwigan
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, June 8, 2012 6:22:16 PM(UTC)
Guest

ตามหลักฮวงจุ้ยผิด แต่จริงๆ บ้านญี่ปุ่น ฝรั่ง สวยๆ เค้าก็เอาบันไดอยู่หน้าบ้านเยอะแยะ...เห็นเจริญเอาๆ ...

Agent Molder
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, June 8, 2012 10:03:22 PM(UTC)
Guest

เดี๋ยวค่ะ เดี๋ยวครับ งงอ่ะ ตกลงเป็นหญิง ชาย หรือลูกผสม

บัตรผ่านตั้งประเด็นไว้น่าสนใจทีเดียว...

ขาประจำบัตรผ่าน
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, June 9, 2012 12:12:50 AM(UTC)
Guest

รู้สึกเสียดายกับความรู้สึกดีๆ
ที่เคยช่วยตอบคำถามคุณ จขกท ในอดีตหลายครั้ง
ตั้งแต่โรงงานพุทธมณฑล
ผังเมืองย่านบางมด
ฯลฯ
และอื่นๆที่จำไม่ได้

ขออภัยถ้าที่ถามเป็นเรื่องส่วนบุคคล
อย่างที่บอกไปครับแค่อยากรู้อยากเห็น
เพราะกลัวว่าจะไปเจอมนุษย์บางจำพวก
ที่หลอกหาความรู้คนอื่นไปหารับประทาน

สำหรับส่วนตัวผม(คนเดียว)ถือคติว่า
ความรู้มีไว้แบ่งปันครับ
แต่ก็สมควรให้เฉพาะกับคนที่บริสุทธิ์ใจ
เพราะคงไม่มีใครต้องการรู้สึกเป็นคนโง่ที่ถูกหลอกจริงไหมครับ?

ยินดีที่ได้รู้จักครับ
: )

นางฟ้าเขียว
ความเห็นที่ 9 Posted : Saturday, June 9, 2012 2:57:41 PM(UTC)
Guest

อ่านแล้วก็งงว่าสรุปผู้หญิงหรือชายค่ะ พอมีคนถามก็ไม่มีเหตุผลชี้แจง มันแปลกๆอยู่นะคะ น่าสงสัยจริง (นอกเรื่องละ)

เรื่องฮวงจุ้ยคงแล้วแตความเชื่อค่ะ เชื่อว่ามีหลายคนที่ทำแบบนี้อยู่บ้างนะคะ ถ้าทำแล้วเราสะดวกสะบายอยู่แล้วมีความสุขก็โอเคแล้วค่ะ

L'hivre
ความเห็นที่ 10 Posted : Saturday, June 9, 2012 11:06:28 PM(UTC)
Guest

คุณหมายถึงแนวบ้านใน notthing hill วีดวิล...เปล่าค่ะ

ต่อให้ผิด ฮวงจุ้ยเราก็ทำค่ะ เพราะบ้านที่นั้นเขาก็สร้างรายได้แบ่งเช่าได้ ขึ้นลงสะดวก งานต่อเรากับคนเช่า

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.