Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

lavender_jam
Posted : Thursday, June 7, 2012 8:21:41 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
รบกวนขอถามผู้รู้เกี่ยวกับการขออนุญาตปลูกสร้างบ้าน คือจขกท.ได้ยื่นขออนุญาตกับทางเทศบาลไป ตั้งแต่เมื่อช่วงกลางเดือนที่แล้วซึ่งทางเจ้าหน้าที่ได้ขอเวลาเพื่อตรวจแบบบ้านประมาณ 1 อาทิตย์แล้วจะแจ้งกลับมาทางโทรศัพท์ว่าผลเป็นอย่างไรบ้าง

เมื่อประมาณวันอังคารที่ผ่านมาเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งผลว่าต้องแก้ไขหมด ซึ่งแบบบ้านที่ยื่นไปเป็นแบบที่ว่าจ้างผู้รับเหมาเขียนมาใหม่ ไม่ได้ไปซื้อแบบสำเร็จรูปจากในเวบ ซึ่งการแก้ไขครั้งนี้ถือเป็นครั้งที่ 2 แล้วเพราะก่อนหน้านั้นเคยยื่นไปแล้วและไม่ผ่านด้วยเหตุผล "เอกสารไม่เรียบร้อย เลขหลักไม่ตรงกับโฉนดที่ดิน" ทางจขกท.ได้แจ้งกับผู้รับเหมาให้เอาไปแก้ไขซึ่งก็เพิ่งยื่นไปและไม่ผ่านด้วยเหตุผลคือ
1. หลังคามีปัญหา ซึ่งยังไม่ทราบรายละเอียดชัดเจนว่ามีปัญหาอย่างไรบ้าง เพราะทางเจ้าหน้าที่นัดให้ไปคุยกันวันจันทร์หน้า
2. ขนาดของเหล็กใหญ่เกินไป ต้องลดขนาดลง
ซึ่งทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าต้องแก้ไขใหม่หมดเลย และทางเขาได้ดำเนินการแก้แบบให้แล้ว

ดังนั้นจขกท.มีข้อสงสัยอยากขอคำแนะนำจากผู้รู้ว่า
1. ในกรณีที่แบบบ้านไม่ผ่านมีสาเหตุมาจากเหตุข้างต้นได้มากน้อยเพียงใด และส่วนใหญ่ที่ไม่ผ่านมักเกิดจากอะไรได้บ้าง
2. ขนาดเหล็กใหญ่ไป จุดนี้กระทบกับโครงสร้าง/ความเสี่ยงใดที่อาจเกิดขึ้นในอนาคตบ้าง
3. หากเทศบาลแก้ไขแบบบ้านใหม่ เขาจะเป็นคนเซ็นรับรองแบบให้แทนจากผู้รับเหมาที่เคยว่าจ้างใช่หรือไม่
4. โดยปกติถ้าแบบบ้านไม่ผ่าน เทศบาลจะจัดการแก้ไขแบบให้เองทั้งหมดเลยใช่หรือไม่ จขกท.ต้องเสียค่าใช้จ่ายส่วนนี้ให้กับเทศบาลเท่าไหร่

รบกวนถามเท่านี้ก่อน เพราะตอนนี้จขกท.กำลังงงว่าจะต้องดำเนินการอย่างไร เพราะเสียเวลากับขั้นตอนนี้มานานแล้ว อยากทำเรื่องยื่นกู้กับธนาคารแต่ก็ติดปัญหานี้ตลอด หากคำถามของจขกท.ไม่ชัดเจน ต้องขอโทษล่วงหน้าเพราะถามเอาจากความไม่รู้และไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลย

ขอบคุณค่ะ

DAKOTA-1
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, June 7, 2012 9:22:02 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ขนาดเหล็กใหญ่เกินไป มีผลคือมันเปลืองครับ ( ข้อนี้แปลกจริง ๆ เพิ่งเคยเจอ )
ส่วนมากการยื่นแบบไม่ผ่านจะมาจากสาเหตุ
1. ระยะร่นจากแนวเขตที่ดิน
2. ส่วนรายละเอียดงานโครงสร้างผู้รับผิดชอบจะเป็นวิศวกรที่เซ็นรับรองแบบเอง

จริง ๆ มันเป็นมาตรฐานไปแล้วครับว่ายื่นขออนุญาต จะต้องมี ...ค่าดำเนินการ.. ที่ไม่มีใบเสร็จให้เจ้าหน้าที่ด้วย ( ที่จริงผู้รับเหมาน่าจะทราบและแจ้งให้คุณทราบด้วย เพื่อที่จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเอาแบบมาแก้ )

**วิธีแก้ปัญหานี้คือ คุยกับเจ้าหน้าที่ ที่แจ้งคุณมา ว่าจะจ่ายค่าดำเนินการให้ (บ้าน 2 ชั้น ประมาณ สอง-สามพันบาท ) ให้ รบกวนช่วยแก้ไขให้หน่อย..

บ้านฉัน
ความเห็นที่ 2 Posted : Thursday, June 7, 2012 9:40:46 PM(UTC)
Guest

เอาจากประสบการณ์ของผมนะ แต่ต้องบอกก่อนว่า พอดีเจ้าหน้าที่เทศบาลรู้จักกันกับญาติของที่บ้าน เรื่องจะออกมาทำนองว่า มีอะไรก็คุยกัน แก้ไขกันไป

ตอนยื่นเรื่องครั้งแรก มีรายการที่ต้องแก้ไขมากมาย ส่วนมากจะเป็นเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ เช่น การแสดงหลักหมุด ระยะร่น ระยะห่างของถนน อะไรทำนองนี้ ไม่รวมไปถึงรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ อีกมากมาย

เรื่องโครงสร้าง อันนี้ไม่มีปัญหาอะไรเพราะให้อาจารย์ที่สอนเรื่องพวกนี้ใน ม. แถวบ้าน เป็นคนออกแบบ คำนวนและคอยดูแลในขั้นตอนการเขียนแบบ

ก็แก้กันไปหลายรอบ ถึงแม้ว่าจะรู้จักกับเจ้าหน้าที่ แต่ก็ต้องทำอะไรทุกอย่างให้ถูกต้องตามกฏหมายกำหนด เพราะเจ้าหน้าที่เองเขาก็บอกว่า ถ้าเขาปล่อยให้ผ่านไปแล้วมีการตรวจเจอทีหลัง คนเซ็นต์ให้ผ่านก็คือพวกเขาเอง ต้องรับผิดชอบเหมือนกัน ไม่ใช่ว่าจะเอาเงินอุด ๆ แล้วจะผ่านได้นะ แต่ข้อดีคือ เขาจะบอกว่า อะไรไม่ถูก ต้องแก้ตรงไหน แก้ยังไงบ้าง ทำให้งานสะดวกขึ้น

สุดท้าย แก้จนไม่รู้จะแก้ยังไงแล้ว พี่แกเลยจัดการแก้ให้เองเลย (คือแก้จนเหลือจุดที่ผิดอีกไม่มากแล้วหละ)

กรณีของ จขกท. แนะนำว่า ให้เอาคนเขียนแบบไปนั่งคุยกับเจ้าหน้าที่เลย ว่ามันต้องแก้ยังไงบ้างนะ อาจจะไปรบกวนเวลาทำงานของเขาก็ให้ค่าเสียเวลาหน่อย ทำนองนั้น

อ้อ กรณี ผรม.รายใหญ่จริง ๆ และเป็นคนเขียนแบบให้เราด้วย ส่วนมาก ผรม.จะมีเส้นหรือรู้จักกับคนในเทศบาลนะ ถ้าแบบนี้ก็คุยกันง่ายหน่อย

กรณีบ้านผม หลังจากยื่นแบบที่แก้ไขเรียบร้อยแล้ว ใช้เวลาเดือนกว่า ๆ จึงจะได้ในอณุญาตก่อสร้างนะ มันไม่เร็วเหมือนอย่างที่คิดเพราะต้องเซ็นต์กันหลายคน นี่ขนาดพอจะรู้จักกับคนข้างในบ้างนะเนี่ย

tulekung
ความเห็นที่ 3 Posted : Thursday, June 7, 2012 9:55:31 PM(UTC)
Guest

โดยปกติแล้วหากมีรายการแก้ไข เจ้าหน้าที่จะต้องทำเป็นลายลักษณ์อักษร ผู้ขออนุญาตจะต้องเป็นผู้เซ็นต์รับ และลงวันที่ให้เรียบร้อย ส่วนในเรื่องของการแก้ไขนั้น ผู้ขออนุญาตจะนำไปให้คนเขียนแบบแก้ไขเอง หรือให้เจ้าหน้าที่ของทางเทศบาลแก้ไขให้ก็ตามแต่จะตกลงกัน หากเลือกอย่างแรกก็จัดการเอง ถูกผิดหรือแก้ไขใหม่อีกค่อยมาว่ากันอีกรอบ หากเลือกอย่างที่สองมักจะจบเร็ว เพราะคนแก้เป็นคนตรวจเอง(แนะนำให้ช่างเขตเป็นคนแก้) แต่มีค่าใช้จ่ายแน่นอน

jeabkorea
ความเห็นที่ 4 Posted : Thursday, June 7, 2012 9:59:28 PM(UTC)
Guest

ยื่นเอกสารต่างๆรอที่ธนาคารเลยครับ ผมก็ยื่นเอกสารก่อน เจ้าหน้าที่ธนาคารเค้าจะมาร์กไว้ ว่า ขาดใบอนุญาตปลูกสร้าง จะนำมาให้ในวันทำสัญญา... ของผม ธนาคารโทรมาบอกว่าอนุมัตแล้ว แต่ ใบอนุญาตปลูกสร้าง ก็ยังไม่ออกเหมือนกัน ก็บอกธนาคารไว้ ก่อนครับ รอใบอนุญาตอยู่ ได้แล้วค่อยไปเซ้นเอกสารการเป็นหนี้อีกทีครับ

GniN
ความเห็นที่ 5 Posted : Thursday, June 7, 2012 10:55:31 PM(UTC)
Guest

แปลกดี "เจ้าหน้าที่แจ้งว่าต้องแก้ไขใหม่หมดเลย และทางเขาได้ดำเนินการแก้แบบให้แล้ว"
แปลว่าไม่รู้หล่ะ แก้ให้แล้ว ต้องจ่ายรึเปล่า

ปกติเคยเจอแต่จนท เรียกไปคุยว่าให้แก้ไขตรงไหนค่ะ และมีเอกสารตาม คห.3 ไม่เคยมีจนท คนไหนแก้ให้ซักทีนะ

ขนาดเหล็กใหญ่เกินไปก็ฟังดูแปลก

NHU~MU~RAS
ความเห็นที่ 6 Posted : Thursday, June 7, 2012 11:41:33 PM(UTC)
Guest

เรียกไปเสียใต้โต๊ะแน่นอน ...

เรื่องเจ้าหน้าที่มาแก้ขนาดเหล็กไม่เคยเห็น ส่วนมากที่จะติดกัน ก้อเรื่องระยะร่น ความสูงกับขนาดห้องต่างๆเล็กกว่ากฏหมายกำหนดนะ

lavender_jam
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, June 8, 2012 4:08:26 AM(UTC)
Guest

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านนะคะ

คุณDAKOTA-1 : เข้าใจว่าต้องมีค่าดำเนินการเหมือนกันค่ะ

คุณบ้านฉัน : กังวลเรื่องของระยะเวลาเหมือนกันค่ะ เพราะนี่ก็หลายรอบแล้ว

คุณtulekung : ทางเลือกหลังท่าทางจะเป็นทางลัดจริงๆค่ะ

คุณjeabkorea : ความรู้ใหม่เลยค่ะเพิ่งรู้ว่ายื่นก่อนได้ น่าสนใจวิธีนี้มากเลยค่ะ

คุณGniN : จขกท.ก็รู้สึกแปลกมากๆเหมือนกันค่ะ

คุณNHU~MU~RAS : คิดเหมือนกันค่ะ 55

ชลระเริง
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, June 8, 2012 4:54:37 AM(UTC)
Guest

อย่าไปคิดว่าการขออนุญาตก่อสร้างจะต้องมีใต้โต๊ะ ถ้าคนเขียนแบบมีเอกสารครบถ้วนแบบถูกต้องตามเทศบัญญัต ยังไงก็ได้รับอนุญาต ปัญหาคือผู้ออกแบบไม่แม่นในเทศบัญญัตเพียงพอ ต่างประเทศถึงให้สำนักงานสถาปนิกเป็นผู้ออกแบบเพราะมีประสบการณ์มากกว่าช่างที่จบมาทำงานเดี่ยวๆ. กรณีนี้ผู้รับเหมาซึ่งถนัดการก่อสร้างแต่ไม่ถนัดเรืื่องการออกแบบหาคนออกแบบที่ไม่ชำนาญจึงเป็นปัญหา
ปรกติช่างเทศบาลไม่มีสิทธิ์ในการแก้แบบเราโดยพลการแต่อาจเป็นเพราะรำคาญที่ส่งแบบให้ไปแก้แล้วก็ผิดกลับมาอีกก็เลยช่วยแก้ให้(คงจะเป็นจุดเล็กจุดน้อย)

NHU~MU~RAS
ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, June 8, 2012 4:39:12 PM(UTC)
Guest

คห.8 แต่ จขกท บอกมาแก้ขนาดเหล็กนี่ซิ แก้ให้เองด้วย แทนที่จะเรียกมารับหนังสือทางราชการ ไปปรับแก้เองตามที่ควรจะเป็น

วิศวกรที่เซนต์ออกแบบเครียดแทนแน่ๆ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.