Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Leonics_md
Posted : Thursday, June 7, 2012 8:08:58 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ช่วยดูใบเสนอราคาให้หน่อยค่ะ
จ้างช่างต่อเติมบ้าน ที่ จ ขอนแก่น

แต่ที่ดูคร่าวๆ ค่าปูกระเบื้องแพงค่ะ
ยังไงก็ขอความเห็นด้วยนะคะ
ว่าจะต่อลงมาเหลือเท่าไหร่ดี
ขอบคุณคะ

leonics_md (Leonics_md)
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, June 7, 2012 8:15:13 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เบค่อนไข่ดาว
ความเห็นที่ 2 Posted : Thursday, June 7, 2012 8:33:08 PM(UTC)
Guest

แพง แถมดันมีค่าดำเนินการอีก 15% อ่ะ

พวกตู้บิ้วอิน ผมเองไม่ค่อยใช้ ใช้ตู้สำเร็จ ตาม โฮมโปร วัดขนาด ซื้อนู้นนี่มาใส่ให้ใกล้เคียงเอา

คิดงานรื้อถอนยิบย่อยเกินไป ให้เหมาเอา

ของที่นำมาใช้ ยี่ห้ออะไรบ้าง ลงรายละเอียดด้วยคงดี

ส่วนใหญ่ผมทำบ้าน ซื้อของเอง เหมาค่าแรง

ตอม่อ คลส. แค่ลงเสา 2 ต้น หรือพร้อมทำคานก้ไม่รู้ ถ้าแค่ลงเสาอ่ะแพงมากก

ทำไมงานปูกระเบื้องหลายราคาจัง แกรนิตโตแพงกว่าพอเข้าใจ แต่ห้องน้ำแพงกว่าแกรนิตโต้อีก

เค้าเตอร์ คสล. แค่ก่ออิฐ ฉาบปูน วางแผนพื้น วัสดุเมตรละ 2500 แพง บ้านผมจ้างทำแบบเข้ามุม
ด้วยพร้อมปูแกรนิตโต้ 10000 นึง (ไม่รวมแกรนิตโต้)

ลองถามช่างอื่นๆ ดูอะครับ ปกติผมทำเหมาค่าแรง กับช่างแถวบ้าน

ความเห็นที่ 3 Posted : Thursday, June 7, 2012 8:35:12 PM(UTC)
Guest

ลองเทียบดู เฉพาะค่าแรง สัก 3 เจ้าครับ ส่วนใหญ่เค้าคิดค่าของเกินจากราคาจริงกันขาดทุนอยู่แล้ว

ซื้อเองก็ดี เราเลือกคุณภาพได้ มาดูงานบ่อยๆ ช่างจะได้ไม่โกงเรา

ยิ่งพวกกระเบื้องเนี่ย ชอบประหยัดปูน เคาะมาข้างในกลวงเลย สั่งรื้อหมด

Leonics_md
ความเห็นที่ 4 Posted : Thursday, June 7, 2012 8:50:14 PM(UTC)
Guest

สงสัยต้องเรียกเจ้าใหม่แล้วค่ะ
ขอบคุณ k.เบค่อนไข่ดาว มากคะ

DAKOTA-1
ความเห็นที่ 5 Posted : Thursday, June 7, 2012 9:35:28 PM(UTC)
Guest

ราคาก็ปกติ ทั่วๆไปน่ะครับ
- ราคากระเบื้องก็ราคาปกติครับ ค่าแรงก็ปกติ ถ้า กทม.จะอยู่ประมาณ 200-220 บ/ตร.ม.
- จะมีแปลกก็ตรงดินถมที่คิดเป็น ลบ.ม. งานเล็ก ๆ อย่างนี้น่าจะเหมาเป็น คันรถน่ะครับ ซื้อดินเป็น คิวได้ด้วยเหรอ

- ส่วนค่าดำเนินการ 15-20% ก็เป็นปกติของการรับเหมาทั่ว ๆ ไปครับ..จริงมันก็เป็นค่ารถมาคุมงาน , ค่าโทรศัพท์ , ค่าเดินทางไปซื้อ ไปสั่งวัสดุ , ค่ารับ-ส่ง คนงาน ลูกน้อง ฯลฯ
***ผมว่าราคาเจ้าอื่นก็ไม่แต่จากนี้มากนัก ที่สำคัญต้องดูนิสัยใจคอผู้รับเหมา ผลงานด้วยครับ อย่าเอาถูกที่สุดอย่างเดียว เอาราคากลาง ๆ อย่าเป็นประเภทเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

ความเห็นที่ 6 Posted : Thursday, June 7, 2012 9:55:49 PM(UTC)
Guest

แนะนำเพิ่ม ให้หาช่างไม่ไกลบ้านเรานัก มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

เขียนสัญญาให้ละเอียด ว่าทำอะไรบ้าง ลักษณะยังไง ยี่ห้ออะไร

รับประกันงานนานเท่าไหร่ เสาเข็มกี่เมตร ยิ่งละเอียดมันก็เป็นผลดีกับเราเท่านั้น

ส่วนค่าดำเนินการ อันนี้ก็คงแล้วแต่ผู้รับเหมาแล้วครับ จาก คห.5 พอดียังไม่เจอ

............

เอาใบช่าง 1 อ้างอิง เขียนหมายเหตุเพิ่มเติม ด้วยเลยว่าลักษณะเป็นอย่างไร
โดยลบรายละเอียดยิบย่อยออกบ้าง เช่น

1 งานรื้อกระเบื้องทั้งหลัง รวม ... ตรม
2. งานปูกระเบื้องทั้งหลัง รวม กี่ ตรม.
3. งานสี กี่ ตรม
4. งานหลังคา
5. งานสุขภัณฑ์
6. งานก่อเค้าเตอร์
7. ซ่อมบันได

อะไรก็ว่าไป เขียนยิบย่อยมันแพง เหมาๆ มาเลย

[email protected]
ความเห็นที่ 7 Posted : Thursday, June 7, 2012 11:45:27 PM(UTC)
Guest

ค่าดำเนินการก็ปกตินะครับ ที่จะแพงก้อเห็นจะมี ค่าปูกรเบื้องพื้น ปกติ 120 บ./ ตร.ม. นี่ผมว่าถ้าฝีมือควรให้ครับ ค่าแรงเทคอนกรีตก็แพงแท้ ผมรับเหมายังไม่เคยได้ราคาเท่านี้เลย ปกติอยู่ประมาณ 350-450 บ.นะครับ และก็ค่าแรงติดตั้งไฟฟ้าแพงไปนิดครับ โดยภาพรวม แพงไปนิดครับ ในขอนแก่นผมไม่รู้เพราะผมทำแถวโซนชุมแพ-ภูเขียว

ข้าวปั้น@ฮาเฮ
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, June 8, 2012 12:29:54 AM(UTC)
Guest

กำไร + ค่าดำเนินการ ไม่น่าเกิน 10% นะครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.