Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

penselxi
Posted : Monday, June 11, 2012 12:44:35 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
อยากทราบว่ามีท่านที่เคยใช้ metal sheet ทำหลังคาบ้านรึปล่าวครับ เป็นหลังคาทรงปั้นหยา
1.จะมีปัญหาเรื่องรั่วซึมหรือปล่าวครับ และมีวิธีแก้อย่างไรครับ
2.ต้องติดฉนวนกันเสียงหรือปล่าวครับ ถ้าต้องติดช่วยแนะนำหน่อยครับว่าแบบไหน ยี่ห้ออะไรดี
(ฉนวนกันความร้อนคิดว่าจะติดอยู่แล้ว)

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

มอไซค์รับจ้าง
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, June 11, 2012 1:31:50 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ถ้าหลังคาบ้านทรงปั้นหยา ไม่รู้ว่าจะทำได้รึป่าว แต่ถ้าโค้งครึ่งวงกลมเห็นตามโรงงานเขาใช้กัน ของผมใช้แบบมีฉนวนและเคลือบสี ทำโรงรถเย็นกว่ากระเบื้องชุดก่อนเยอะ เสียงไม่ดังเท่าแบบธรรมดา ถ้าฉนวนที่ไม่เกี่ยวกับเมทัลชีส สำหรับปูใต้หลังคา ก็มีตรา ช

Lpg_Horse
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, June 11, 2012 2:16:47 AM(UTC)
Guest

ถ้าเราทำทรงปั้นหยา ก็ทำโครงเหมือนปกติแหละครับ แต่อาจจะมีระยะแปห่างกว่าปกติได้ แต่บริเวณรางน้ำ ที่รับน้ำไหลรวมกัน ตรงนั้นก็ทำให้แข็งแรง (มันก็ต้องทำอย่างนั้นอยู่แล้วแหละครับ) ถ้าเผื่อเยอะหน่อยก็น่าจะดี เมื่อยิงเสร็จเรียบร้อย ก็ดูปกติไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ

ส่วนเรื่องฉนวนกันเสียง อันนี้ไม่มีความรู้ แต่คิดว่า คงไม่จำเป็นหรอกครับ เพราะถ้าเรามีฉนวนกันร้อน มีฝ้า ก็กั้นเสียงได้ระดับนึง เวลาฝนตกหนัก ๆ อาจจะดังนิดหน่อย ถ้าตกไม่หนักมาก อยู่ในห้องที่เปิดทีวีดู ก็ไม่ได้ยินเสียงแล้วแหละครับ

โจคนเก้าเลี้ยว (โจเก้าเลี้ยว)
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, June 11, 2012 6:00:12 AM(UTC)
Guest

พอดี..ผมกำลังปวดหัวกับหลังคาชนิดนี้
เพราะช่างใช้วิธียิงตะปูควงแบบเป็นสว่านในตัว
ตะปูควงนั่นแหละ..ขนาดมีแหวนยางรองนะ
แต่ด้วยเพราะความ "ชุ่ย" ของช่างหรือข้อจำกัด

รั่วซะหลายจุด..ทำเอาตู้เหล็กในห้องเก็บของเป็นสนิม
กันถ้วนหน้า.เรียกช่างมาซ่อมให้..ก็เหลว..ปิดมือถือ
ไม่รับผิดชอบ....ตอนน้ำท่วมปีนขึ้นไปเองใส่รองเท้าบู้ต
ร้อนเกือบลวกเท้า...ใช้ฟริ้นโค้ตกับผ้าขี้ริ้ว...แก้ได้แค่

60% ....รู้มาว่าถ้าให้ดีควรใช้แบบตัวล็อคแบบไม่ต้องเจาะ
น่าจะดีกว่า....มันก็แค่หลังคาสังกะสียุคใหม่...แค่นั้นเอง
"ปลูกเรือนผิดคิดจนเรือนตาย"..หลังคากระเบื้องไปเลยรู้แล้วรู้รอด
อยากดูรูปมั้ย...จะหาดูก่อน..ลายเป็นตุ๊กแก..สวยก็ไม่สวย

เสียงดังไม่ต้องพูดถึง....ตกลงข้อดีมีอย่างเดียวมั้ง..."รื้อทิ้งง่าย"
!!!!!!!

ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, June 11, 2012 6:04:26 AM(UTC)
Guest

เอาอีกจุดละกัน...ทำรางน้ำไว้ข้างใน..ทั้งรั่วทั้งกระเซ็น
มีช่องโหว่ให้สัตว์นานาชนิดเข้ามาในบ้านได้อีกตะหาก

ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, June 11, 2012 6:13:17 AM(UTC)
Guest

สุดท้าย....เป็นเมตัลชี้ตแบบบุฉนวนกันความร้อน
ด้านใน...ก็กันเสียงในบ้านได้บ้าง...ความร้อนก็ไม่ค่อย
จะรู้สึกเท่าไหร่นะ...ไม่ได้ว่าไม่ดี 100% เพราะคงขึ้นอยู่
กับปัจจัยอื่นๆด้วย..เก็บไว้ให้ท่านทั้งหลายพิจารณาแล้วกันนะครับ

nuinonthaburi
ความเห็นที่ 6 Posted : Monday, June 11, 2012 7:09:47 AM(UTC)
Guest

ผมว่าปัญหาของท่านโจ คงไม่เกี่ยวกับตัววัสดุ แต่มันเป็นที่ช่างติดตั้งครับ ช่างดีๆ เราเลือกวัสดุอะไร มันก็ออกมาดีครับ

ส่วนเรื่องเมทัลชีท ที่บ้านผมทำเป็นหลังคาระเบียงหลังบ้าน ประมาณ 4x5 เมตร เป็นแบบบุฉนวน เสียงดังพอๆกับกระเบื้องนะ ไม่ร้อนเท่าไร แล้วก็ไม่เห็นมีรอยรั่ว

ข้างบ้านก็ทำเหมือนๆกัน ไม่มีปัญหาใดๆเช่นกันครับ

HiPex
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, June 12, 2012 2:35:00 AM(UTC)
Guest

นอกจากปัญหาการติดตั้งแล้วคือเรื่อง เสียงดังครับ

ต้องทำความเข้าใจก่อนว่า เสียงเกิดจากการสั่นสะเทือน ครับ
การที่ฝนตกแล้ว เมทัลชีทมีเสียงดังก็เราะมันบาง
เมื่อฝนกระทบก็เกิดการสั่นสะเทอนทำให้เกิดเสียงครับ
ดังนั้น... จึงต้องใช้วัสดุปิดทับที่ช่วยลดการสั่นสะเทือนของเมทัลชีท ครับ
เช่นพวก PE โไม ที่ยึดติดด้วยกาว และอาจจะปิดทับด้วย ฟลอยอลูมิเนีม อย่างบางรูปข้างบน.... ดูเรียบร้อยสวยงาม....ราคา ไม่แพงนัก ช่วยลดเสียง ช่วยลดความร้อน แต่ราวๆ 4-5 ปี กาวจะเสื่อม ฟองน้ำจะพริ้วไสว สวยงาม...

PU โฟม แบบนี้จะใช้ฉีดเข้าใต้หลังคา ความหนามากกว่า PE ครับ แต่ค่าใช้จ่ายสูงกว่า ผิวไม่เรียบร้อย ดูไม่สวยงาม ต้องตีฝ้าปิดให้ดี แต่ติดแน่น ทนนาน

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.