Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
3 Pages<123>
Post Reply

davee_p
ความเห็นที่ 15 Posted : Sunday, July 15, 2012 5:11:46 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
สวรรค์อยู่ในอก... นรกอยู่ในใจ...
คิดก็ทุกข์.... ไม่คิดก็ไม่ทุกข์....
บ้านผมก็เป็นเสาตะเคียน อยู่ไปตกน้ำมันด้วย...
กลางคืนก็เห็นผู้หญิงเดินเข้าเดินออกเสา....
เห็นมาตั้งแต่ผมเป็นเด็กประถม...
ตอนนี้ 40 แล้ว... ก็ไม่เห็นมีอะไร อยู่คนละภพ ละภูมิกันต่างคนต่างอยู่
ไม่ได้ดูถูก แต่ไม่คิดครับ เลยไม่ทุกข์
(ความคิดเห็นส่วนตัว+ประสบการณ์)

&quot;KAtLeYA&quot;
ความเห็นที่ 16 Posted : Sunday, July 15, 2012 5:51:00 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
สวัสดีค่ะ คุณ asawavet : จิงๆเหรอคะ ไม้มีคุณค่าและสวย คนที่ชอบเค้าคงจะอยากดูทุกวันเนาะ
คุณเพ็ด ตะบกโพรง : ลายไม้สวยมากๆค่ะ เราไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยค่ะ
คุณumibozu : เราไม่ได้ถือและก็ไม่ได้ลบหลู่นะคะ แต่เราไม่เคยรู้ว่าเอาไม้ตะเคียนมาทำบ้านได้ เคยเห็นแต่เค้าทำศาลาวัด อะไรประมาณนี้ค่ะ ก็เลยคิดมากไป อิอิ
คุณพี่ davee_p : ถ้าเป็นเราคงร้องไห้ไปหลายวันแน่ๆค่ะ ไม่ได้อะไรนะคะ แต่ถ้าจะให้อยู่แล้วขออยู่บ้านแบบสบายใจ หายใจทั่วท้องหน่อยเถอะ อย่าให้ได้ลุ้นอะไรเลย

สร้างบ้านด้วยไม้ตะเคียนที่อื่นไม่แปลก แต่แถวบ้านเราแปลกมากกกกกกกกค่ะ

จริงๆแล้วการสร้างบ้านมันก็ขึ้นอยู่กับความพอใจของคนอยู่นะคะ ส่วนจะทำมาจากอะไรก็เป็นความชอบของแต่ละคน ขอแค่คนในบ้านอยู่อย่างมีความสุข และเรียกว่าบ้านของเราอย่างภูมิใจก็พอเนาะ

mr.digital
ความเห็นที่ 17 Posted : Sunday, July 15, 2012 8:33:14 AM(UTC)
Guest

คุณยิ่งวิตกมาก คิดมาก มันก็สร้างอะไรมาจากจิตนาการของคุณเองคืดไปเองกลัวไปเอง ไม่ต้องต้นตะเคียนหรอก เอาง่ายๆๆ คุณลองปิดไปจุดเทียนนั่งส่องกระจกมองตัวเองซิแล้วจะรู้ ใจคุณไม่สงบกลัวโน่นกลัวนี่กลัวจะเห็นอะไรในกระจก เชื่อเหอะ อย่าคิดมาก ต้นไม้ก็คือต้นไม้ จะเอาให้สบายใจก็จุดธูปบอกกล่าวไว้ล่ะกัน ขออยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขสงบสุข เป็นพอ

chareeve
ความเห็นที่ 18 Posted : Sunday, July 15, 2012 3:50:58 PM(UTC)
Guest

คิดมากเดี๋ยวจิตตกป่าวๆ เข้ามาบอกอีกเสียงครับ ว่าคุณมีเพื่อนเพิ่มอีกคนเรื่องเสาตะเคียนนี่ บ้านพ่อผมก้อมี ตกน้ำมันเล่นๆอีกตะหาก ผูกผ้าครบ ไม่เห็นมีไรเลย อยู่สี่สิบปีเข้านี่แร๊ะ เอาเวลากังงลใจหาเรื่องไปคุยดีๆกะพ่อเถอะครับ พ่อผมเพิ่งเสียนี่ คิดถึงแล้วน้ำตาจะไหลทุกที หลายๆเรื่องยังไม่ได้ทำเรย ตอนนี้ทำไม่ได้แล้ว โกรธตัวเองทุกครั้งที่คิดถึงมัวแต่ชักช้าอยู่นั่น

snk
ความเห็นที่ 19 Posted : Sunday, July 15, 2012 4:21:22 PM(UTC)
Guest

เรื่องอื่นผมไม่ทราบแต่
บ้านในไร่ผม เอาฝาโลงมาปูนอน รออยู่ครับผีที่ว่าแน่ๆ

anavrin
ความเห็นที่ 20 Posted : Sunday, July 15, 2012 5:12:52 PM(UTC)
Guest

เข้าใจว่าห่วงคุณพ่อนะคะ คนทักมากๆเข้าก็คงกังวลเป็นธรรมดา
อยากให้ทำใจให้สบายนะคะ ใจเป็นนายกายเป็นบ่าว เวลาฟังใครมาทักท้วงก็ฟังแต่ขอให้คิดเป็นเหตุเป็นผล หากเราทำดี ตั้งมั่นในธรรม คิดในแง่บวก สิ่งดีๆจะดึงดูดเข้ามาหาตัวเรา
อิจฉานะเนี๊ยะ ไม้สวยมาก หาไม่ได้ง่ายๆแล้วด้วย บ้านเราไม่เหมือนใครดีออกนะคะ
พี่สร้างบ้านแรกๆ ไม่มีหลังคา ไม่เหมือนช่าวบ้านละแวกนั้น พ่อแม่ก็บ่นจะตาย ห้องนอนพี่ก็สีขาว ดำ แต่เดี๋ยวนี้เห็นดีเห็นงามตามไปหมด พอน้ำท่วมห้องพ่อกะแม่เสียหายต้องทำใหม่ คุณพ่อยังรีเควสขอห้องขาวดำด้วยนะ..ฮ่าๆๆ

พี่ว่าครอบครัวนะ บางทีมันก็มีกระทบกระทั่งกันบ้าง ตามประสบการณ์เลย พ่อแม่ ลูกโตขึ้นขนาดไหนก็ยังเห็นเป็น้เด็กน้อยในสายตาท่านอยู่ร่ำไป ทีนี้เวลาจะออกความเห็นอะไร เรามีเทคนิคนิดนึง ถ้าเราไม่เห็นด้วยค่อยๆถามค่อยๆพูด ห้ามใช้คำพูดที่ตรงไปตรงมาเกินไป อย่างไม่เห็นดี ไม่เห็นชอบ ความคิดท่านผิด อะไรทำนองนี้ ผู้ใหญ่หลายท่านจะรับไม่ได้เพราะสังคมไทยมันก็ยังเป็นระบบเคารพอาวุโส

หากเห็นท่านสุขภาพไม่ดีพี่เดาเอาว่าหนูคงคิดว่าเป็นเพราะเรื่องเหนือธรรมชาติจากไม้ตะเคียนด้วยหรือเปล่า ให้เอาใจใส่ เอาใจท่านมากๆพาไปกินข้าวนอกบ้าน ไปเที่ยว หันมาใส่ใจ ท่านดูบางทีท่านอาจจะเครียดหลายๆเรื่องแล้วต้องมาทำบ้านเลยทั้งผอม คล้ำไปหรือเปล่า ถ้าหันมาคุยกันดีๆ พอสบายใจกันสองฝ่ายเวลาพูดคุยก็ง่ายขึ้นแล้วนะคะ

อยากให้อดทนกับพ่อแม่มากๆ คิดว่าสมัยเรายังเป็นเด็กเล็กๆพูดจาไม่รู้เรื่องท่านก็คงอดทนกับเรามาพอสมควรเหมือนกัน แต่ที่สุดแล้วความรักที่มีต่อกันเท่านั้นถึงจะพาเราก้าวข้ามปัญหาไปได้ ขอให้ผ่านเรื่องอึดอัดคับข้องใจนี้ไปได้นะคะ แล้วจะรอชมบ้านไม้หลังงามหลังนี้ด้วยค่ะ

KittySP
ความเห็นที่ 21 Posted : Sunday, July 15, 2012 5:57:22 PM(UTC)
Guest

น่าสนใจเรื่องเด็กๆที่พ่อสนับสนุนทุนการศึกษาและค่าหอ

เป็นการทำบุญนี่ครับ

&quot;KAtLeYA&quot;
ความเห็นที่ 22 Posted : Sunday, July 15, 2012 8:52:11 PM(UTC)
Guest

สวัสดีค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบและเข้ามาดูนะคะ
คุณ mr.digital : นั่นสิมันเป็นเรื่องของจิตใจ กลับบ้านคราวหน้าคงต้องไปจุดธูปแล้วล่ะ
คุณ chareeve : เรื่องความสำพันธ์ของเรากับพ่อก็กลัวว่าจะสายเกินไปอยู่เหมือนกันค่ะ ตอนเด็กๆเราสนิทกับพ่อมาก ไปไหนมาไหนด้วยกันตลอด เป็นสาวก็ยังนั่งตักพ่ออยู่ เเต่หลังๆเริ่มมีปัญหาเพราะทำในสิ่งที่แกอยากให้เป็นไม่ได้ พอเราทำงานที่เราชอบพ่อก็ไม่ปลื้มซะงั้น ก็เลยเป็นปมอยู่ในใจทั้งสองคนค่ะ เศร้านะคะ
คุณ snk : เราก็คิดว่าเราจิตแข็งนะคะ เกิดอะไรขึ้นกับเราเราไม่ห่วงหรอกค่ะ ห่วงแต่พ่อกับแม่สิ
คุณ anavrin : เราไม่เคยห้ามพ่อเลยนะคะ ถ้ามันคือความพอใจของพ่อ แต่ก็อยากช่วยเหลือในส่วนที่เราทำให้ได้ เช่นเรื่องบ้านเราก็เอามาถามที่ห้องนี้เพราะเรากับน้องไม่สบายใจ ถ้าการที่เอาไม้ตะเคียนมาทำบ้านเป็นเรื่องธรรมดาเราก็สบายใจ เราก็พยายามเป็นลูกที่ทำให้พ่อแม่ภูมิใจนะคะ แต่พ่อเราเป็นคนที่คาดหวังกับลูกมากๆ ทำดีแค่ไหนไม่เคยเอ่ยปากชม แถมยังบอกว่าได้แค่นี้เองเหรอ ก็คนเรามันไม่เหมือนกันเนาะ แล้วที่บ้านจะเลี้ยงลูกเเบบสมัยก่อนจริงๆ เป็นเด็กห้ามเถียง ห้ามออกความเห็น พ่อแม่คิดไว้ดีแล้ว ทั้งที่เราก็โตแล้วรับผิดชอบชีวิตตัวเองได้แล้ว บางทีเราอยากนำเสนอมุมมองใหม่ๆบ้าง แต่ท่านก็ยังมองว่าเรายังไม่ดี ยังไม่ประสบความสำเร็จ ยังเด็กอยู่ ไม่ต้องพูด คำพูดที่เราพูดไปก็เลยไร้ความหมายค่ะ
จะมาม่าไปไหมเนี่ยกระทู้นี้
คุณ KittySP : เราพยายามทำใจอยู่ค่ะ คิดค่ะว่าเป็นความสุขของพ่อ เเต่ครอบครัวเราเป็นครอบครัวที่อบอุ่นตลอด ใครๆก็อิจฉาครอบครัวเราที่ประสบความสำเร็จ พ่อกับแม่ก็เป็นบุคคลตัวอย่าง มีแต่คนเคารพนับถือ เเต่ที่เรารับไม่ได้คือการที่ท่านบอกว่าไม่...แต่ก็ยังทำ... ถ้ายอมรับกันดีๆว่ามี... ก็จะได้อนุโมทนาสาธุ กับบุญที่ท่านสร้างค่ะ

เด็กอู่
ความเห็นที่ 23 Posted : Sunday, July 15, 2012 11:35:33 PM(UTC)
Guest

อยากจะบอก จขกท ครับว่า

ขอให้คิดว่า มีพ่อ คนเดียว นะครับ

คิน * คาเนะ
ความเห็นที่ 24 Posted : Sunday, July 15, 2012 11:46:00 PM(UTC)
Guest

บ้านต้องสวยแน่ ๆ

ปล. บ้านเราก็ไม้ตะเคียน ไม่เห็นมีอะไร

chongck
ความเห็นที่ 25 Posted : Monday, July 16, 2012 1:37:55 AM(UTC)
Guest

ด้วยความเคารพครับนั่นคือรอยไฟไหม้เหรอ? ถ้าเป็นไฟไหม้ไม่ค่อยดีครับ (อันนี้แล้วแต่คาวเชื่อนะ)

ถ้าเป็นไปได้น่าจะเอารอยใหม้ออกให้หมดครับ แต่ไม่อยากให้ใส่เข้าไปเลย ...

พ่อขวัญเอย
ความเห็นที่ 26 Posted : Monday, July 16, 2012 2:10:59 AM(UTC)
Guest

บ้านสวยดีครับ

ยิ่งแก่ยิ่งร้าย
ความเห็นที่ 27 Posted : Monday, July 16, 2012 2:38:46 AM(UTC)
Guest

ที่บ้านใช้ไม้ตะเคียนทองเป็นไม้พื้น ไม่มีอะไรน่ากลัวเลยค่ะ อยู่บ้านมา 12 ปีแล้ว ไม่เคยเจออะไรเลย

ก้นกบ
ความเห็นที่ 28 Posted : Monday, July 16, 2012 10:31:50 PM(UTC)
Guest

ไม่มีตกน้ำมัน ยังไม่ขลังพอหรอก

จขกท สบายใจได้

dpdome32
ความเห็นที่ 29 Posted : Tuesday, July 17, 2012 5:26:45 PM(UTC)
Guest

ขอย้อนกล่าว เล่าถึง ตะเคียนใหญ่

มีทั่วไป ในพนา ตามป่าเขา

ขุดทำเรือ ทั้งต้น ทนไม่เบา

คนบ้านเรา เรียกเรือมาด ประหลาดจริง

บางต้น แสดงอิท ธิฤทธิ์ได้

เขาว่ามี นางไม้ เข้าไปสิง

ตกน้ำมัน นั้นเหลือหลาย ร้ายจริงจริง

โบราณติง ถวายวัด แน่ชัดเลย

# จากตำนานบ้านสาวชะโงก

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest (3)
3 Pages<123>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.