Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ยินดีให้คำตอบ
Posted : Friday, October 12, 2012 4:42:31 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
พอดีวันนี้ไปเดินดูโฮมมา เลยซื้อ สวิตซ์พัดลมเพดาน แทนอันเก่าที่เสีย ถาม

พนักงานขายบอกว่า ใช้แทนกันได้ทุกรุ่นครับ แต่พอมาแงะตัวเก่าออกดู

ผลปรากฏว่าตัวเลขมันไม่เหมือนกัน สายไม่เหมือนกันอีก เลยถามเพื่อความชัวร์ครับว่ามันแทนกันได้หรือเปล่า

แล้วสายที่ห้อยออกมา 2 เส้น สีน้ำเงินทั้งสอง เส้นไหนต่อเข้าขั้ว L เส้นไหนต่อเข้า

ขั้ว N ครับ ( ลูกศรซ้ายขวา)

ขอบคุณหลาย ๆ ครับ

ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, October 12, 2012 6:33:40 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เพิ่มเติม แป้นวาง สวิตซ์

oatcpe
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, October 12, 2012 9:07:51 AM(UTC)
Guest

วงจรสองตัวเหมือนกันครับ ติดแค่ว่าตัวใหม่ C ค่าความจุมันน้อยกว่าตัวเก่าไปหน่อย ซึ่งจะทำให้รอบพัดลมหมุนช้ากว่าสวิสต์ตัวเก่าครับ (เปิดเบอร์เดิม แต่พัดลมหมุนช้ากว่าเดิม)

เวลาต่อ ต่อแบบนี้ครับ
1. ต่อเส้นไม่มีไฟเข้ากับสายสีฟ้าที่ต่ออยู่กับสายสีม่วง
2. เส้นมีไฟต่อเข้ากับสายสีฟ้าอีกเส้น

ที่มันเป็นสายสีเดียวกันเพราะการต่อสวิตส์พัดลมมันต่อกะสาย L เส้นดียวครับ ส่วนสาย N มันไปรออยู่ตรงพัดลมแล้ว

ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, October 12, 2012 10:12:58 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณครับ ..

แต่ผมลองไปก่อนหน้านี้แล้ว แต่การต่อสลับสายกับที่ท่านบอกอะครับ แต่มันก็หมุนนะ .. แล้วมันมีผลหรือเปล่า ลำดับเบอร์ แรงก็ถูกต้องนะ
สงสัยต้องลองสับแระพรุ่งนี้

mkputon
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, October 12, 2012 3:56:42 PM(UTC)
Guest

#3 ความปลอดภัยจะไม่เ่ท่ากันครับ

สวิตต์ตัดต่อสายเดียว สายไฟเข้า กับสายไฟออก ถ้าต่อสลับกัน แม้ปิดสวิตซ์ ไฟก็จะยังวิ่งอยู่ในวงจรสวิตซ์ แล้วไปหยุดตรงที่จะออกไปพัดลม ฉะนั้นถ้าวงจรเกิดรั่ว มีการลัดวงจรลงดินตรงไหนได้ ก็จะเกิดความร้อน ไหม้ได้ (แต่ถ้าสภาพปกติก็ไม่เป็นไร)

ถ้าต่อสายไฟถูกเส้น เมื่อปิดสวิตซ์ ไฟจะถูกตัดตั้งแต่ก่อนเข้าวงจร ทำให้ลดโอกาสเสี่ยงเวลาเกิดปัญหาในวงจรครับ :)

piya_kasi
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, October 12, 2012 4:58:34 PM(UTC)
Guest

พัดลมติดเพดานเป็นพัดลมที่เดินวงจรต่างจากพัดลมอื่นครับ อธิบายที่ละประเด็นนะครับ
1.รูปใน คคห 1 เป็นเส้น Line ทั้งคู่ ต่อตาม คคห 2 บอกถูกต้องตามหลักการแล้ว แต่ถ้าสลับสายก็ไม่ได้เป็นไร
2.ค่า C ในสวิตซ์ใหม่ต่ำกว่าทั้งสองค่า ความเร็วของพัดลมจะเป็นดังนี้คือ เบอร์ 3(เร็วสุด) จะเท่าของเก่า เบอร์ 1 และ 2 จะเร็วกว่าของเดิมครับ ไม่ใช่ช้าลงครับ เพราะ C ในสวิตซ์ตัวนี้ทำหน้าที่ Drop แรงดันไฟฟ้าตกคร่อมพัดลมไม่ให้ถึง 220 โวลต์ ส่วน C หลักอีกตัวอยู่ที่ตัวพัดลมครับ
3.อาการเสียของสวิตซ์แบบนี้มี 2 อย่าง ที่ จขกท เจอคือเสียที่ตัวสวิตซ์สีดำหน้า Contact สึก กับอาการปรับความเร็วไม่ได้คือ เร็วสุดอย่างเดียว หรือเหลือค่า 2 ระดับความเร็ว จะเป็นเพราะ C ทะลุ
4.พัดลมแบบนี้ จะไม่ประหยัดไฟเลยในกรณีที่เราเลือกเปิดแค่เบอร์ 1 หรือ 2 เพราะประสิทธิภาพจะต่ำมาก

oatcpe
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, October 12, 2012 7:49:30 PM(UTC)
Guest

คคห. 5 ถูกแล้วครับ ผมสับสนเอง ที่จริงมันต้องหมุนเร็วขึ้นครับ เพราะ C น้อยกว่าตัวเก่า

ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, October 12, 2012 8:01:55 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ...^^

Guest
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, January 29, 2016 12:13:10 PM(UTC)
Guest

ทั้งชุดซื้อมาเท่าไร่ครับ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.