Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ขอทานน้อยใจเร่ร่อน
Posted : Friday, June 8, 2012 2:30:48 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
อยากทราบว่า การชำระค่างวดบ้านของ ธอส. เค้าจะมีจดหมายแจ้งมาให้เราทราบเหมือนกับค่างวดรถใช่หรือไม่ครับ รวบกวนพื่อนช่วยแนะนำด้วยครับ

bestjeab
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 8, 2012 4:01:16 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ไม่มีค่ะ

(ป๊อก-แปด)
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 8, 2012 4:11:37 AM(UTC)
Guest

ไปจ่ายตามวันที่กำหนด ธอส. จะมีการ์ดมาให้ใบนึง เอาไว้สแกนบาร์โค้ดด้านหลัง

poison
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 8, 2012 4:29:41 AM(UTC)
Guest

แล้วเค้าให้ การ์ด ตอนไหนครับ ผมไปเซ็นสัญญามาแล้ว
ยังไม่มีเลยครับ นัดโอน จันทร์นี้

jeabkorea
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 8, 2012 4:42:07 AM(UTC)
Guest

ผมได้การ์ดตอนวันเซ็นสัญญาเลยครับ ได้มา 2 ใบ ใบนึงจ่ายค่าบ้าน ใบนึงจ่ายค่าประกันชีวิต เค้าบอกว่า ถ้าจ่ายที่ธนาคาร ให้ไปจ่าย ประมาณวันที่ 25-30 ของทุกเดือน ถ้าจ่ายที่เค้าท์เตอร์เซอร์วิส ให้จ่ายประมาณวันที่ 1-5 ของทุกเดือน ใบแจ้งจะไม่มีมาครับ นอกจากว่า เราจะค้างชำระ ... ถึงจะมีใบมา ถูกผิดยังไง รอผู้ที่เคย จ่ายไปแล้วมาตอบครับ เพราะผม ยังไม่ได้เริ่มจ่ายเลยซักงวด เพิ่ง กู้ผ่านครับ...

ขอทานน้อยใจเร่ร่อน (ขอทานน้อยใจเร่ร่อน)
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, June 8, 2012 4:48:08 AM(UTC)
Guest

มีการ์ดมา 2 ใบครับ ใบหนึ่งเป็นการ์ดงวดบ้าน อีกอันเป็นการ์ดประกันชีวิตครับ เราใช้การ์ดยิงบาร์โค้ดเลยใช่ไหมครับ มันจะเหมือนรูดบัตรเครดิตหรือเปล่าครับ รบกวนบอกด้วยครับ จะได้ไปจ่ายพรุ่งนี้เลยครับ ขอบคุณครับ

ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, June 8, 2012 4:54:30 AM(UTC)
Guest

รบกวนอีกทีครับจ่ายที่เซเว่นได้ไหมครับ สะดวก แล้วก็ไว้ด้วยครับเสียค่าธรรมเนียมเท่าไหร่ครับ ถ้าเป็น ธกส. จะเสียค่าธรรมเนียมเท่าไหร่ครับ

ไม่สวย ไม่รวย แต่เป็นคนดี
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, June 8, 2012 5:40:54 AM(UTC)
Guest

ถ้าจ่ายด้วยการ์ดผ่านเค้าน์เตอร์เซอร์วิส จะต้องไปจ่ายก่อนวันครบกำหนดประมาณ 1-2 วันค่ะ
เพราะเค้าจะตัดชำระหนี้เงินกู้ของลูกค้าในวันทำการของธนาคารถัดไป มีค่าธรรมเนียม 15 บาท

แนะนำว่าให้นำใบเสร็จที่จ่ายผ่านเค้าน์เตอร์ไปถ่ายเอกสารไว้ค่ะ เพราะสลิปมันจะจาง
เพื่อเก็บไว้เป็นหลักฐานและตรวจสอบกับใบเสร็จรับเงินที่ทาง ธอส.จะส่งมาให้ที่บ้านค่ะ
ในใบเสร็จจะแสดงว่าเราได้ชำระเป็นเงินต้นเท่าไหร่ และดอกเบี้ยเท่าไหร่ เงินต้นคงเหลือเท่าไหร่ค่ะ

แต่ถ้าจ่ายผ่านเค้าน์เตอร์ของธนาคารเอง ก็จะได้รับใบเสร็จตรงนั้นเลยค่ะ ไม่เสียค่าธรรมเนียม
โดยส่วนตัวเราจ่ายผ่านเค้าน์เตอร์ของธนาคารตลอดค่ะ จะได้เช็คความถูกต้องได้ตรงนั้นเลย

บางคนงงว่าสรุปแล้ววันครบกำหนดค่างวดของตัวเองวันไหน
ให้จำง่ายๆ ว่า โอนวันไหน วันนั้นคือวันครบกำหนดจ่ายค่างวดค่ะ

อย่างเราโอนวันที่ 3 วันครบกำหนดจ่ายก็คือวันที่ 3 ในเดือนถัดไป หลังจากวันที่โอนค่ะ

*เพิ่มเติมข้อความ*

ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, June 8, 2012 6:19:25 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณเพื่อนทุกคนที่ช่วยตอบคำถามทุกคำถามเลยนะครับ มีอะไรจะแนะนำอีกบอกได้นะครับ

ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, June 8, 2012 6:53:42 AM(UTC)
Guest

มีท่านไหนที่จ่านงวดบ้านที่ ธกส. บ้าง

ไม่สวย ไม่รวย แต่เป็นคนดี
ความเห็นที่ 10 Posted : Friday, June 8, 2012 2:51:01 PM(UTC)
Guest

เราไม่เคยชำระผ่าน ธกส.นะคะ แต่เข้าใจว่าเหมือนการชำระผ่านตัวแทนทั่วไป
คือต้องไปชำระก่อนวันครบกำหนด 1-2 วัน แล้วใบเสร็จจะส่งตามมาให้ทีหลัง
ค่าธรรมเนียมครั้งละ 10 บาท ในเขตกรุงเทพและปริมณฑล และ 15 บาท ในต่างจังหวัดค่ะ

เอาลิ้งค์การจ่ายค่างวดบ้านของลูกค้า ธอส. มาฝากค่ะ ลองดูนะคะ
http://www.ghb.co.th/th/content.php?id=23

ปล.ตอนไปเซ็นต์สัญญาทาง จนท. เค้าไม่ได้ให้โบชัวร์วิธี+ช่องทางการจ่ายค่างวดมาด้วยหรือคะ

ความเห็นที่ 11 Posted : Saturday, June 9, 2012 12:09:08 AM(UTC)
Guest

ตอนไปเซ็นต์สัญญาทาง จนท. เค้าบอกแต่ว่าไปจ่ายที่ 7-11ได้เลยเพราะตัวเองไม่สะดวกที่จะไปจ่ายที่ ธอส. แต่อยากถามต่ออีกว่าเค้านับวันตัดยอดชำระวันไหน วันที่เราไปจ่าย หรือว่าวันที่เค้าได้รับเงินจากเราครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.