Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

sangkrus
Posted : Thursday, June 7, 2012 8:23:51 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เครื่องตั้งเวลารดน้ำต้มไม้อัตโนมัติ มัน จ่ายไฟออกมา 24ac ไปยังโซลินอยด์วาลว์ ปัญหาของผมคือ ระยะทางระหว่างสองอุปกรณ์นี่ อยู่กันไกลมาก ประมาณ 300 - 350 เมตร(บางตำแหน่ง 500 เมตร) ไฟที่จ่ายออกมาจะส่งถึง โซลินอยด์ไหมครับ ถ้าไม่ ต้องใช้อุปกรณ์ไปช่วยหรือมีวิธีการอย่างไรครับ

อีกข้อครับ อุปกรณ์สำรับกันไฟตกไฟกระชาก เรียกว่าอะไรครับ ควรติดให้เครื่องรดน้ำอัตโนมติไหมครับ (กลัวมันเสียครับแพง)

ขวัญชัยอิศรา (kwanchaiisra)
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, June 7, 2012 8:46:46 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
งงกับหัวข้อ...จะไปต้มมันทำไมต้นไม้ง๊ะ...

sangkrus
ความเห็นที่ 2 Posted : Thursday, June 7, 2012 9:07:29 PM(UTC)
Guest

เออเนอะ ต้มไหมหว่า - - แก้หัวข้อไงอะครับ

che06011
ความเห็นที่ 3 Posted : Thursday, June 7, 2012 9:45:12 PM(UTC)
Guest

ต้ม= ต้น ข้างบนหายงงกันหรือยัง

ขวัญชัยอิศรา (kwanchaiisra)
ความเห็นที่ 4 Posted : Thursday, June 7, 2012 10:33:38 PM(UTC)
Guest

เครื่องตั้งเวลารดน้ำ ต้ม ไม้อัตโนมัติ มัน จ่ายไฟออกมา 24ac ไปยังโซลินอยด์วาลว์ ปัญหา

หัวข้อกระทู้แก้ไม่ได้ แต่ในกระทู้แก้ได้...งงไปหมดแร๊ววววว

Dr.Chan
ความเห็นที่ 5 Posted : Thursday, June 7, 2012 11:48:12 PM(UTC)
Guest

1.ไม่ต้องใช้เครื่องกันไฟกระชากครับ เพราะตัวจ่ายไฟ(ดูในรูปหมายเลข3)เครื่องคือทรานส์ฟอร์เมอร์24V เสียซื้อใหม่อันละ70-80บาท ผมใช้มาสามปียังไม่เสีย

2.ตัวคอนโทรลเลอร์กับโซลินอยด์วาล์วห่างกัน3-400เมตร ทำไมไม่เลื่อนตัวโซลินอย์มาไว้ใกล้คอนโทรลเลอร์แล้วเดินท่อPEส่งน้ำจากโซลินอยด์วาล์วไป3-400เมตร น่าจะดีกว่าถ้าแรงดันน้ำที่บ้านแรงพอ

หรือย้ายคอนโทรลเลอร์ไปอยู่ใกล้โซลินอยด์แทน แล้วเดินสายไฟ220V ไป3-400เมตรจ่ายไฟเข้าคอนโทรลเลอร์แทนดีกว่าเดินสายพาไฟ24V ไปไกลๆ แรงดันอาจตก

ผมเดาว่า จขกท. คงต้องการให้คอนโทรลเลอร์อยู่ใกล้ตัวใกล้บ้านควบคุมง่าย ส่วนต้นไม้ที่ปลูกอยู่ห่างออกไป .. เดินท่อยาว(ถ้าแรงดันน้ำสูงพอ) หรือเดินสาย220v ยาวคงดีกว่าเดินสาย24vยาวๆครับ(ทำได้ครับแต่อาจแรงดันตกบ้าง)

ดูใน My blog หัวข้อระบบรดน้ำอัตโนมัติอาจได้ไอเดียเพิ่มครับ

sangkrus
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, June 8, 2012 12:16:47 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณครับ Dr.Chan ที่ต้องเดินสายไฟไกล เนื่องจากตัวตั้งเวลา ต้องการให้ควบคุมปั๊มน้ำด้วยเลยต้องติดไกล้ปั๊ม และท่อน้ำได้เดินไว้เรียบร้อยแล้ว พื้นที่ที่จะติดโซนกว้างมากเลยต้องเดินท่อน้ำเมน และไปติดโซลินอยตรงท่อน้ำย่อยครับ เลยต้องเดินสายไฟไกล

sangkrus
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, June 8, 2012 12:20:28 AM(UTC)
Guest

ออ อีกอย่าง ตัวตั้งเวลาอัตโนมัติ ของผมมันรับไฟ 220ac แต่จ่าย 24ac ขาไฟเข้าเลยไม่ต้องมีมอแปลงอะครับ เลยกลัวไฟกระชากทำวงจรมันพัง

Dr.Chan
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, June 8, 2012 12:36:13 AM(UTC)
Guest

โดยทั่วไปวงจรคอนโทรลเลอร์ใช้ไฟ24โวลท์ แสดงว่าเป็นรุ่นที่ในตัวเครื่องมีทรานส์ฟอร์เมอร์อยู่แล้ว ถ้ากลัวไฟกระชากแล้วถูกชาร์จตอนส่งซ่อม ใช้รางปลั๊กไฟที่มีกันกระแสกระชาก(surge protection)ต่อก่อนก็ได้ครับ หรือให้ช่างไฟฟ้าติดตั้งที่ตู้ไฟเมนของบ้านจะได้ป้องกันอุปกรณือื่นๆในบ้านด้วย ดูรูปเรื่องระบบไฟในMy blogได้ครับ ราคาประมาณ2-3พันบาท

sangkrus
ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, June 8, 2012 12:53:28 AM(UTC)
Guest

พวกวงจร อิเล็คโทรนิค นี่ไฟตกจะมีปัญหาไหมครับ ตัวที่คุณ Dr.Chan บอกไว้ เป็นตัวกันไฟกระชากกรณีไฟเกินใช่ไหมครับ แล้วมันเรียกว่าอะไรครับ (ไปซื้อได้บอกคนขายถูก) ขอบคุณครับ

Rasbora
ความเห็นที่ 10 Posted : Friday, June 8, 2012 2:39:04 AM(UTC)
Guest

ตัวที่คุณ Dr.Chan บอกไว้ คือปลั๊กไฟครับ(หรือเรียกว่าปลั๊กคอมพิวเตอร์ก็ได้) ลองซื้อของ belkin ก็ได้ครับ ตัวถูกสุดราคา 350 บาทมั้งถ้าจำไม่ผิด จะมีขายตามร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าใหญ่ๆ ตัวนี้จะมีวงจรป้องกันไฟกระชากครับ อุปกรณ์อิเลคทรอนิคไฟเกินโอกาสพังสูง ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ภายในที่ใช้จะทนได้มั้ยครับ

ส่วนเรื่องระยะทางของสายไฟ ขึ้นอยู่กับขนาดสายไฟกับกระแสที่จ่ายด้วยครับ
สายยิ่งมีขนาดใหญ่ยิ่งไปได้ไกล(มีความต้านทานน้อย) เพราะจะสูญเสียในสายไฟน้อยกว่า
กระแสที่จ่ายจากตัวจ่ายยิ่งสูงก็ยิ่งไปได้ไกล เพราะสูญเสียแต่ยังพอขับให้โซลินอยด์ทำงานได้

อ่านอีกที 500 ม คงไม่น่าไหวครับสายไฟคงแพงกว่าเดินท่อใหม่
แล้วระยะทางขนาดนี้ปั๊มป์น้ำตัวกี่แรงม้าครับมันไกลมากเลย
แนะนำว่าโซลินอย์ที่อยู่ไกลๆ ถ้าไม่ย้ายตำแหน่ง ก็เดินสายไฟ 220v ไปแล้วซื้อหม้อแปลง กับตัวตั้งเวลามาติดแต่ละจุดครับง่ายดี

Dr.Chan
ความเห็นที่ 11 Posted : Friday, June 8, 2012 2:50:01 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณ คห 10 ที่ช่วยเพิ่มเติมข้อมูล (คือผมเองไม่ค่อยกล้าออกชื่อยี่ห้อ กลัว โดนลบทั้งกระทู้ เพราะช่วงนี้เกิดเหตุบ่อยๆ)

อีกตัวที่กันไฟกระชากแบบแยกไม่มีรางปลั๊กเรียก surge protection

ถ้ากันไฟกระชาก+ไฟตกด้วยนี่แพงครับ เป็นกลุ่มstabilizer เหมือนพวกเครื่องUPS

(ดังนั้นหากกังวล จะใช้UPS ตัวเล็กๆไปเลยก็ได้ครับ เพราะราคาไม่แพงมาก)

วงจร solinoid valve controller ไม่ค่อยมีปัญหากับไฟตกหรือกระชากครับ
เพราะ
1.หากไฟกระชาก จะไปกระชากที่transformerก่อนจะผ่านเข้าวงจรcontroller ซึ่งปกติถ้าขดลวดในทรานส์ฟอร์เมอร์ที่คุณภาพมาตรฐาน จะรับแรงดันสูงกว่า220Vได้ในระดับหนึ่งอยู่แล้ว

2.ไฟตกก็ไม่ค่อยมีปัญหา เพราะ..ลำพังตัววงจรcontroller..ที่ควบคุมรีเลย์เป็นวงจรที่กินกระแสน้อย ตัวเก็บประจุในภาคจ่ายไฟจะค่อยๆคายประจุช่วยปรับสมดุลไว้ได้เสี้ยวเวลาหนึ่งไม่ให้ตกฮวบ

ทีนี้ถ้าตัวเครื่องcontroller มีราคาแพง แล้วเราต้องส่งร้านซ่อมโดยที่เราไม่ชำนาญเรื่องไฟฟ้าอิเลคโทรนิก มักโดนทุบหัวค่าซ่อม เนื่องจากเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ไม่ได้ใช้กันอย่างแพร่หลายหรือหาแหล่งซ่อมง่ายๆ ซื้องอุปกรณืป้องกันไว้ก็ดีครับ

sangkrus
ความเห็นที่ 12 Posted : Friday, June 8, 2012 3:31:12 AM(UTC)
Guest

ถ้า 100 - 200 เมตร นี่ไหวใช่ไหมครับ
ผมจะได้ซื้อตัวรดน้ำอัตโนมัติตัวเล็กวางไวสองตำแหน่งแทน
เรื่องปั๊มน้ำผมทดสอบแล้วครับมันมาถึงละแรงพอให้สปริงเกอร์พอดีครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยให้ความรู้และตอบกระทู้ผม

Moonlight Sonata
ความเห็นที่ 13 Posted : Friday, June 8, 2012 4:19:28 PM(UTC)
Guest

ตามความคิดของผมนั้น น่าจะตั้งตู้คอนโทรลไว้ใกล้ โซลินอยด์ ครับ สายไฟ 24 โวลท์ เดินไฟยาวๆ ถ้ายิ่งห่าง ต้องยิ่งใช้สายไฟเส้นเล็กลง เพราะว่าภายในสายไฟจะมีแรงต้านทานครับ กลัวว่ากำลังไฟจะตกลงไปครับ ผมคิดว่า 100 เมตร ก็น่าจะไกลเกินไปแล้วนะครับ

น่าจะเดินสายไฟ 220 โวลท์ ไปตั้งตู้คอนโทรลแปลงไฟเป็น 24 โวลท์ไว้ใกล้ๆโซลินอยด์ครับ

ส่วนที่ถามว่า ตัวควบคุมไฟตกไฟกระชากนั้น คือ สเตอร์บิไลเซอร์ ครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.