Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

สามฤดูรสหวาน
Posted : Monday, June 18, 2012 1:16:10 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
สวัสดีอย่างเป็นทางการ กับสมาชิก ชายคาครับ ....

ปกติจะเข้าห้องนี้มาอ่านเรื่องของเครื่องใช้ไฟฟ้า และเครื่องเสียงเป็นส่วนใหญ่

จนเมื่อเร็วๆ นี้ มานั่งคิดวิเคราะห์ถึงรายได้จากการทำงาน และค่าใช้จ่าย รวมทั้งทรัพย์สินที่เหลือเก็บ

ก็พบว่า ...หมดเงินไปกับการจับจ่ายใช้สอย เงินเก็บแทบจะเป็นศูนย์

ก็เลยคิดตัดสินใจว่าจะหาบ้านหลังน้อย ๆ พออยู่(เพียงคนเดียว - -") ....

bossnus
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, June 18, 2012 1:51:57 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
จบแล้วหรอ????????!!!!!!!!!!

Melting Holiday
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, June 18, 2012 2:01:35 AM(UTC)
Guest

ถ้าไม่ทำอะไรเกินตัวไป ก็ไม่น่าจะลำบากครับ

Vancin
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, June 18, 2012 2:05:58 AM(UTC)
Guest

อย่าเครียดเลย
บ้านก็ซื้อใหญ่ๆ ไว้ก่อน เพราะราคามันไม่มีเสื่อม
เครื่องใช้ไฟฟ้า เครื่องเสียง ไม่มีมันไม่เห็นจะเป็นไรเลย จะซื้อไปทำไมกัน

ซื้อบ้านแล้วก็หิ้วเสื่อ พัดลม แล้วก็ไปอยู่ได้เลย เก็บเงินไว้ มีเงินมากๆ ค่อยซื้อเครื่องเสียง

ผขร. (สามฤดูรสหวาน)
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, June 18, 2012 2:30:51 AM(UTC)
Guest

ขอโทษคร้าบ... เมื่อครู่คุณนายแม่เรียกให้ขับรถไปตลาด ...ด้วยกลัวจะอดข้าวเย็นเลยต้องรีบไป ^^

ขอต่อครับ ...

หลังจากตัดสินใจว่าเอาแน่ละ...สมบัติชิ้นแรกจากการสร้างหนี้ (- -')

ก็ตระเวนหาครับ ..บ้านในอุดมคติ (....คือตั้งไว้แค่ว่า ราคาไม่เกินล้าน ใกล้ที่ทำงาน ขับรถสะดวก ไม่ติดตอนเช้า-เย็น)

สุดท้ายด้วยคุณสมบัติดังกล่าว ก็คงได้แค่ทาวเฮาส์ชั้นเดียว เนื้อที่ไม่เกิน 25 ตารางวาแค่นั้นละครับ

แต่สำหรับผมก็ถือว่าเพียงพอละ ..กับการอยู่คนเดียว ในวันทำงานช่วง จันทร์-เสาร์ เพราะวันอาทิตย์ก็กลับบ้านมาเป็นคนขับรถให้คุณนายอยู่แล้ว

ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, June 18, 2012 2:41:36 AM(UTC)
Guest

ลืมเล่าไปครับว่า ทุกวันนี้ผมเช่าหออยู่ ค่าเช่า+ค่าน้ำค่าไฟ ตกประมาณ 4500 บาทต่อเดือน อยู่มาสามปีแล้ว คิดๆไป ซื้ออยู่มันเลยดีกว่า จะได้มีอสังหาฯติดตัวกับเขาบ้าง ^ ^

หลังจากตัดสินใจเป็นที่แน่นอน ก็อาศัยช่วงพักเที่ยง และ หลังเลิกงาน ขับรถตระเวนหาโครงการบ้านแถว ๆ ที่ทำงาน เห็นบรรยากาศของแต่ละโครงการแตกต่างกันไป

บางโครงการมีเฟสเก่าอยู่แล้วกำลังเปิดเฟสใหม่ ที่อยู่ลึกเข้าไปยังกลางทุ่งประมาณ สามกิโลจากปากทาง (นึกในใจ ถ้าเมากลับบ้านจะบอกทางเพื่อนให้มาส่งถูกไหมนี่ - -" )

บางโครงการ แบบบ้านสวยงาม วัสดุดีมาก แต่เห็นราคาแล้วต้องถอย ...เพิ่มเงินอีกนิด ผมได้บ้านแฝด 3 นอน 2 น้ำ โครงการข้าง ๆ เลยนะนี่ ^ ^"

หลังจากตามหามาหลายโครงการ ....จนมาถึงวันหนึ่ง (วันที่เปิดตัวว่าที่เจ้าสาว เอ้ย!! ไม่ใช่ ว่าที่บ้านใหม่ของผม ^ ^")

ความเห็นที่ 6 Posted : Monday, June 18, 2012 2:52:58 AM(UTC)
Guest

ไปเจอโครงการเล็กๆ โครงการหนึ่ง ด้วยโครงการไม่ใหญ่นัก ห่างจากถนนสายหลักสี่เลน ไม่ถึงกิโล มีบ้านอยู่ประมาณ 150 หลัง ตัวโครงการเหลือบ้านใหม่ไม่ถึง 10 หลัง (ผมมองหาบ้านสร้างเสร็จพร้อมโอนครับ ไม่อยากผ่อนดาวน์ให้ลุ้นนะครับ) ...

หลังจากดูบ้าน และพื้นที่โครงการโดยรอบ ก็ตัดสินใจว่าจะเลือกที่นี่แหละครับ กับบ้านทาวเฮาส์ชั้นเดียว พื้นที่ 21 ตารางวา 2 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ ราคาไม่ถึงเก้าแสนบาท ....
.
.
.
.... ขออภัยอีกครั้งครับ พอดีต้องไปงานที่วัดเพราะคนแถวบ้าน แกย้ายกลับไปบ้านเก่าเมื่อคืน ไปแบบไม่บอกไม่กล่าวลูกเมียเลย - -" ไว้ดึก ๆ จะกลับมาต่อให้จบนะครับ

พาพ่อเที่ยว
ความเห็นที่ 7 Posted : Monday, June 18, 2012 4:22:31 AM(UTC)
Guest

รอฟังคะ จขกท บ้านที่เลือกซื้ออยู่แถวไหนคะ

ความเห็นที่ 8 Posted : Monday, June 18, 2012 4:29:53 AM(UTC)
Guest

กลับมาบ่นต่อ.... ^^"

หลังจากเห็นบ้านที่คิดว่าจะเอาแน่ ๆ ละหลังนี้ ระหว่างเดินกลับไปสำนักงานเพื่อคุยรายละเอียด ในใจก็คิดไปเรื่อย ๆ หลังนี้ หลังคาจอดรถก็ไม่มี เหล็กดัด มุ้งลวด มิเตอร์น้ำ-ไฟ ฯลฯ...
..... ระหว่างทาง เชียร์ เอ้ย!! (^ ^") พนักงานขายก็บอกมาว่ามีบ้านมือสองบอกขายอยู่ น้องสนใจไหม ถัดซอยนี้ไปเอง มีครบแล้วนะ ทั้งหลังคาจอดรถ เหล็กดัด มุ้งลวด ต่อเติมครัวเรียบร้อย แถมราคาถูกกว่าบ้านใหม่ด้วย....

ได้ยินแบบนี้น่าสนดิครับ ...(^0^) ก็เลยวางฟอร์มนิ่ง ๆ พูดไปว่า "งั้นพี่พาผมไปดูหน่อยสิ"

สภาพที่เห็น....แม้ว่าเธอ เย้ย! บ้านหลังนี้จะเป็นมือสอง แต่ก็ผ่านการปรับปรุงมาแล้ว ครบทั้งแอร์ โรงรถ ครัว เหล็กดัด มุ้งลวด เรียกได้ว่า หอบเสื่อ หอบหมอน เข้านอนได้เลย ^^

ความเห็นที่ 9 Posted : Monday, June 18, 2012 4:51:45 AM(UTC)
Guest

ในตอนนั้นแม้จะถูกใจเธอ (ขอเรียกบ้านหลังนี้ว่า "เธอ" ก็แล้วกัน ^^) ด้วยความที่ครบเครื่อง ในราคาที่สมเหตุผล พูดง่ายๆ ก็คือถูกกว่าบ้านใหม่นั่นแหละครับ .... แต่ยังครับ ผมยังไม่ตัดสินใจจองเธอในตอนนั้นครับ คนเราลองเลือกที่จะใช้ชีวิตอยู่กับใคร ก็ต้องคิดเยอะ คิดรอบด้านสักหน่อยจริงไหมครับ ^^

.....กลับมานอนคิด ทบทวนอีกครั้ง วางทำเลของแต่ละโครงการ ราคา สภาพแวดล้อม การเดินทาง ก็ได้มาสาม หลัง จากสามโครงการ โดยที่มี ข้อดี ข้อเสีย แตกต่างกันไป ถึงเวลานี้แล้ว คนที่จะตัดสินใจขั้นสุดท้ายคือกรรมการผู้ชี้ขาดครับ ...ซึ่งก็ไม่ใช่ใครที่ไหน "คุณนายแม่"ของผมเอง ^^

...โทรหาเลยครับ "แม่คร้าบบ ลูกแม่อยากซื้อบ้านครับ เสียดายเงินค่าเช่าหอ..".... ลุ้นครับว่าคำตอบจะออกมาอย่างไร ..
......." เหรอ ก็ดีแล้ว แต่อย่าให้แพงนักนะ เดี๋ยวจะลำบากตอนผ่อน" ...\(^0^)/ เย้!!ผ่านอนุมัติไปแล้วเบื้องต้น 555

หลังจากนั้นก็เริ่มเลยครับ ...นำเสนอ โครงการที่เราคัดสรรไว้แล้ว ว่ามีที่ไหนบ้าง มีข้อดี ข้อเสียอย่างไร จากนั้นรอคำตอบว่าจะออกมาอย่างไร

...."ถ้าที่พูดมา แม่ชอบหลังที่เขาทำไว้แล้วนะ ราคาไม่แพง" (แม่ใจเดียวกับเราอีกละ ^ ^ )

วันนั้นก็เลยนัดว่าอยากให้แม่มาดูก่อน ว่าชอบหรือเปล่า....ตามธรรมเนียมลูกผู้ชายครับ "จะซื้อบ้านซื้อรถ ไม่ถามเมียก็ต้องถามแม่"... ^^ สรุปว่าอาทิตย์หน้าแม่จะมาดู ถ้าแม่ถูกใจก็ค่อยหมั้น เอ้ย! ทำสัญญาจอง...

ความเห็นที่ 10 Posted : Monday, June 18, 2012 4:57:30 AM(UTC)
Guest

ตอบ คห#7 คุณ พาพ่อเที่ยว ...แถวๆนิคม ที่โดนน้ำท่วมหนักเมื่อปีที่แล้วครับ ^^ ซึ่งทุกโครงการที่ไปดู แน่นอนครับ ว่าเจอน้ำทุกโครงการ 555

ความเห็นที่ 11 Posted : Monday, June 18, 2012 5:09:02 AM(UTC)
Guest

ถึงวันที่นัดหมายที่แม่จะมาดูบ้าน....หลังแรกที่พาไปคือ หลังที่สวยที่สุด ทำเลดีที่สุด...และแน่นอนครับ แพงที่สุด - -"

หลังจากดูแล้ว กรรมการให้คอมเมนต์ว่า สวยดี แต่แพงไป กลัวลูกผ่อนลำบาก

ผ่านมาโครงการสอง ที่ไม่ไกลกันเท่าไร ซึ่งเป็นโครงการใหม่ ความร่มรื่นของต้นไม้ยังไม่มี แต่คิดว่าสักพักต้นไม้คงจะเยอะขึ้น กรรมการให้คอมเมนต์ ว่าดี เหมาะสม ราคาไม่แพงเกิน (^ ^) ผ่านเข้ารอบละ 1 ราย

มาถึงหลังสุดท้าย เธอ ผู้เพียบพร้อม ติดแค่เคยผ่านการมีเจ้าของมาแล้ว ^^ ...

ทันทีที่กรรมการผู้ตัดสินมาเห็น เดินสำรวจ เรียบร้อย ...ก็ให้คำตัดสินทันที " แม่ชอบหลังนี้ เอาหลังนี้แหละ สวยดี ราคาไม่แพง ไม่ต้องทำไรเพิ่มแล้วด้วย" .....ฟันธง!! ผมจะได้บ้านมือสองเป็นบ้านหลังแรกของผมแล้วครับ ^^

ความเห็นที่ 12 Posted : Monday, June 18, 2012 5:27:46 AM(UTC)
Guest

....หลังจากผ่านการอนุมัติ จากคุณนายแม่แล้ว วันต่อมาก็ดำเนินการทันทีครับ ....วางเงินหมั้น ทำสัญญาทันที ซึ่งในสัญญาระบุ เรื่องค่าใช่จ่ายต่างๆ ในวันโอน(ค่าโอน 2%,ค่าภาษีเฉพาะ 3.3%) แบ่งครึ่งกันระหว่างผู้ซื้อ/ผู้ขาย
ส่วนค่าจดจำนอง ทางผู้ซื้อออกเอง

...ขอย้อนกลับไปสักหน่อยครับ ในระหว่างที่หาบ้านอยู่นั้น ผมก็หาสินเชื่อบ้านไปด้วยครับ เพราะอย่างที่บอกว่า ผมแทบจะไม่มีเงินเก็บเลย เพราะฉะนั้นก็จำเป็นต้องกู้เต็มทั้งหลัง ในช่วงแรก ไปถามแต่ละแบงค์ก็ได้โปรของแต่ละแบงค์ 0% 6เดือนบ้าง MLR-2.25% ในปีแรกบ้าง

...แต่ระหว่างเดินผ่านแบงค์สีม่วง เห็นโครงการ 3% คงที่ 5 ปี ซึ่งมารู้ทีหลังว่าคือโครงการ soft loan ที่ ธทป. ให้ผ่านสถาบันทางการเงินช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม ที่ผมก็มีสิทธิ์ในโครงการนี้ด้วย ...แต่ที่ถามมาสองสามแบงค์ไม่มีใครบอกผมสักคน - -"

หลังจากนั้นก็มั่นใจละครับ ..ว่าผมจะเป็นหนี้กับโครงการนี้แหละ ^^ ก็เดินเข้าไปถามแต่ละแบงค์ที่เข้าโครงการเลยครับ ว่าสนใจโครงการนี้ ขอรายละเอียดหน่อยครับ ข้อมูลที่ได้รับจากแบงค์ แตกต่างกันครับ บางแบงค์บอกรับเฉพาะลูกค้าที่จะ รีไฟแนนท์เท่านั้น ไม่รับลูกค้าใหม่ บางแบงค์บอกว่าได้ไม่เกิน 1 ล้าน (ทั้งที่เขาขยายวงเงินเป็น 3 ล้านแล้ว) ...

ความเห็นที่ 13 Posted : Monday, June 18, 2012 5:49:09 AM(UTC)
Guest

จนถึงแบงค์น้ำเงิน ...รับลูกค้าใหม่เข้าโครงการ แถมฟรีค่าประเมินหลักทรัพย์ด้วย ...(เกือบๆ สามพัน)

หลังจากอ่านรายละเอียด และสอบข้อมูลแล้ว ก็คิดว่าแบงค์นี้แหละที่น่าสนใจ .....แน่นอนครับ หลังจากได้ทำสัญญาจะซื้อจะขายแล้ว ผมก็หอบเอกสารทั้งหมดเข้าแบงค์เพื่อขอสินเชื่อทันที ..หลังจากยื่นเอกสารแล้ว พนักงานดูเอกสารผม ก็กล่าวว่าโดยเบื้องต้นคงไม่มีปัญญา จะติดก็ตรงบัญชีเงินเดือนของผมไม่มีเหลือเลย ทั้งๆที่ ไม่มีผ่อนรถ ผ่อนบ้าน หรือผ่อนบัตรที่ไหน ก็เลยไม่รู้ว่าเงินไปไหนหมด ...

..... (- -") ก็ใช่สิครับพี่ รายได้ผมถ้าปันส่วนแล้ว ค่าน้ำมันรถประมาณ 15% ให้แม่แต่ละเดือน 25% ค่าที่พัก 10% ที่เหลือก็ใช้จ่าย ซื้อนั้นซื้อนี่ไปหมด ..ก็เลยไม่เหลือเก็บ อยากได้บ้านก็เพราะจะได้มีอะไรติดมือบ้างนี่แหละครับ

...สุดท้าย เขาก็บอกว่าก็ต้องรออนุมัติ ประมาณ 3 อาทิตย์ ว่าจะผ่านหรือไม่ผ่าน แต่อาจจะนานหน่อย เพราะเงินเก็บไม่มี ไม่รู้ว่าเงินเดือนมันออกไปทางไหนแต่ละเดือน ...- -"

แล้วก็แนะนำให้ผม หาเงินก้อนฝากประจำเป็นชื่อผมสักก้อนหนึ่ง เพื่อยื่นเป็นสินทรัพย์ให้แบงค์พิจารณาด้วย จะได้ผ่านง่าย ๆ (> <")

...ขับรถกลับบ้าน ทำเอาคิดมากเลย ....นี่เราทำงานผ่านมา เราไม่มีเครดิตอะไรที่จะไปยื่นขอสินเชื่อกับแบงค์ได้เลยเหรอ....(v_v")

เอาเหอะน่า....ถึงวันนี้แล้ว คงได้แค่รอ ถ้าเราและ "เธอ"เป็นเนื้อคู่กันจริง ๆ ก็คงไม่คลาดกัน ไม่เกินสามอาทิตย์คงรู้ผล แต่ถ้าหากไม่ได้ คงต้องตัดใจ แถมต้องยกเงินหมั้นให้เขาไปด้วย ...
...
..
.

bossnus
ความเห็นที่ 14 Posted : Monday, June 18, 2012 6:00:44 AM(UTC)
Guest

เป็นกำลังใจ และมาช่วยเชียร์ให้เป็นเจ้าของเธอ ได้สมใจนะครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.