Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
3 Pages<123>
Post Reply

KittySP
ความเห็นที่ 15 Posted : Wednesday, August 15, 2012 3:44:42 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เราแก้ปัญหาโดยก่อนจะถึงเวลาเสีย เช่นเสียทุกหกเดือน พอใช้ไปห้าเดือน เราก็ถอดปลั๊กตู้เย็นปล่อยให้น้ำแข็งละลาย เซ็นเซอร์จะได้ไม่เสีย

แต่ควรหาดูว่า สาเหตุใด ระยะเวลาเสียจึงต่างกัน สถานที่ตั้งเครื่อง หรือการใช้งาน

ผมก็ว่าไปเรื่อย ตู้เย็นแบบนี้ผมไม่เคยซื้อ ผมเลือกซื้อขนาดเล็กลง แต่เป็นสองใบ อะไรทำนองนี้ วางกระจายแยกไป

ตอนนี้ในบ้านมีสี่ตู้ ราคาแพงสุดราวหมื่นสองเอง น้ำท่วมลอยตุ๊บป่องตั้งเดือนกว่า ยังรับใช้ได้อีกตั้งนาน กว่าจะมีอุปกรณ์เสียเพราะสนิมกินจนขาด เปลี่ยนแล้วก็ใช้ได้ต่อไป

รู้ใจไม่รู้หน้า
ความเห็นที่ 16 Posted : Wednesday, August 15, 2012 5:02:01 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
รุ่นเดียวกับผมแน่ๆเลยครับ

ไม่ได้กลับไปดูรุ่นว่าตรงกันหรือไม่ แต่รูปร่าง หน้าตาเหมือนกับเปี๊ยบ

และอาการก็เป็นเหมือนกันเปี๊ยบ

เริ่มจากตัวเลขดิจิตอลค่อยๆหายไปทีละขีด

ตู้เย็นเริ่มไม่เย็น ช่องแช่แข็งมีน้ำแข็งเกาะเต็ม แต่ผมแก้ไขโดยการดึงปลั๊กออกให้น้ำแข็งละลาย อาการก็หาย แต่หายไปได้ไม่กี่เดือนก็เป็นอีก ทีนี้ผมเลยสังเกตดีๆ พบว่ามีน้ำแข็งอยู่ตรงตำแหน่งพัดลม เลยแงะฝา (แงะง่ายๆครับ แค่ใช้ไขควงสี่แฉกก็เอาฝาออกมาได้แล้ว) ตรงตำแหน่งที่วงสีน้ำเงินนะครับ พบน้ำแข็งเต็มด้านหลังแผ่นปิดพัดลมเลย คิดว่าน่าจะเป็นเพราะน้ำแข็งไปเกาะพัดลมจนหมุนกระจายความเย็นไม่ได้

หลังจากเอาน้ำแข็งรอบพัดลมออก ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ชาวหลังสวน
ความเห็นที่ 17 Posted : Wednesday, August 15, 2012 5:02:10 AM(UTC)
Guest

ยังดีน่ะครับที่ยังซ่อมได้ แม้ต้องจ่ายก็ตาม บ้างยี่ห้อต้องทิ้งน่ะ

รู้ใจไม่รู้หน้า
ความเห็นที่ 18 Posted : Wednesday, August 15, 2012 5:03:31 AM(UTC)
Guest

รูปไม่ขึ้น

monsungja
ความเห็นที่ 19 Posted : Wednesday, August 15, 2012 5:07:24 AM(UTC)
Guest

ของบางอย่าง ช่างข้างถนน จะรู้วิธีแก้ดีกว่าช่างศูนย์ ที่เป็น "ช่างเปลี่ยนไม่ใช่ช่างซ่อม" ซะด้วยซ้ำไป 666

Tamจัง
ความเห็นที่ 20 Posted : Wednesday, August 15, 2012 9:54:34 AM(UTC)
Guest

รุ่นเดียวกันครับ งานประกอบไม่ดี ตอนซื้อมาต้องเปลี่ยนไป1เครื่อง
เพราะถาดใส่ไม่ได้ 1อัน มันเบี้ยว

หลังจากนั้นใช้มา 3ปีแล้วไม่มีงอแงเลยครับ รักมาก เย็นเจี๊ยบ

เหมง
ความเห็นที่ 21 Posted : Wednesday, August 15, 2012 4:58:02 PM(UTC)
Guest

ทุกครั้งที่ไปห้าง แฟนผมมักสนใจLGกับซัมซุง
แต่ผมก็บอกตลอดว่า ดูได้ ดูตามสบายไปเลย
แต่ห้ามเอาเข้าบ้าน
จบ

letpost
ความเห็นที่ 22 Posted : Wednesday, August 15, 2012 5:22:41 PM(UTC)
Guest

คงเป็นบางรุ่น

ของผม 7 ปี ไม่เคยรู้จักช่าง

คุณนายทองม้วน (คุณนายทองม้วน)
ความเห็นที่ 23 Posted : Wednesday, August 15, 2012 5:45:56 PM(UTC)
Guest

วันนี้ดิฉันลองโทรไปที่ศูนย์ใหญ่LG เพื่อcomplainเรื่องตู้เย็นLGที่ซื้อมาเสียบ่อย ว่า "ทำไมตู้เย็นLGรุ่นนี้มีปัญหาบ่อยมาก?" ซึ่งตัวพนักงาน(คุณลัดดาภร) ตอบกลับมาด้วยเสียงหวนๆว่า "แล้วจะให้ช่วยยังไงคะ?" ดิฉันไม่คิดว่าคำพูดนี้จะออกมาจากตัวพนักงานบริษัทLGได้เลยนะคะ ปัญหานี้ทางLGต้องแก้ไขให้ดิฉันไม่ใช่หรอคะ? แล้วทำไมเขากลับมาถามดิฉันแบบนี้คะ?
และทางพนักงานก็สอบถามเรื่องประกัน (ซึ่งของดิฉันหมดไปแล้วคะ) และหาว่าดิฉันเอาพนักงานนอกศูนย์ไปซ่อมหรือป่าว? ซึ่งถ้าดิฉันเอาพนักงานนอกศูนย์มาซ่อม ทางLGคงจะโทษว่าดิฉันเอาพนักงานไม่มีความรู้มาซ่อม ทำให้ตู้เย็นเสียได้ แต่นี่ดิฉันเอาพนักงานLGมาซ่อมทุกครั้ง แถมตัวพนักงานLG เวลามาซ่อมให้ เขาต้องมาซ่อมไม่ต่ำกว่า 2 ครั้งกว่าจะหายได้ ขนาดพนักงานคุณยังไม่เก่งเลย แต่เห็นเขาบริการดี ดิฉันก็ไม่อยากว่าไรมาก
ตลอดทั้งการสนทนา ดิฉันรับรู้ได้ว่าตัวพนักงานไม่พอใจที่ดิฉันโทรไปติเตียนเรื่องตู้เย็นคะ เขาไม่มีความเห็นใจใดๆกับลูกค้าที่ประสบปัญหากับการซื้อตู้เย็นมา1ปี แล้วซ่อมไปแล้ว 4-5 ครั้ง และบอกตอนท้ายสนทนาว่า "จะรับเรื่องเอาไว้ละกันคะ"
ตอนนี้รู้สึกติดลบกับบริการของLGมากๆ ทั้งที่ก่อนหน้านี้ยังรู้สึกดี แต่พอวันนี้ได้คุยกับตัวพนักงานแล้ว... พอกันทีคะ! ดิฉันตั้งใจว่า จะไม่สนับสนุนสินค้าใดๆของLGอีกคะ และดิฉันก็คงได้แต่ตั้งหน้ารอคอยว่า ทางบริษัท LG จะออกมารับผิดชอบกับตู้เย็นรุ่นนี้หรือไม่คะ
และดิฉันจะมาupdateเรื่องราวใหม่นะคะ หากทางLGติดต่อมาคะ

[STYX] บัตรผ่านยังโดนแบน
ความเห็นที่ 24 Posted : Wednesday, August 15, 2012 9:17:54 PM(UTC)
Guest

มีอย่างที่ไหน ระบายความร้อนไม่ดี ทำให้น้ำแข็งเกาะ เซ็นเซอร์เลยเสีย ถ้าช่างพูดอย่างนี้จริงๆ น่าจับไปให้เรียนใหม่ หรือไล่ออกซะ

มีอย่างที่ไหน ระบบทำความเย็น ด้านคอยส์ร้อนระบายไม่ออกแล้วด้านคอยส์เย็นเป็นน้ำแข็ง

ตกต้นตาล
ความเห็นที่ 25 Posted : Wednesday, August 15, 2012 10:57:48 PM(UTC)
Guest

งานเข้า

ผมซื้อรุ่นนี้ มา 2 ตัว แบบกดน้ำกะน้ำแข็งได้
ตอนติดตั้งเครื่องที่บ้านแม่แฟนมีปัญหาไม่เรียบร้อยแต่ก็มาแก้งานให้
ที่บ้านผม OK ตอนนี้ใช้มา 9 เดือนแล้วยังไม่ผิดปกติอะไร เย็นดีอยู่

ชอบที่มัน ทำน้ำแข็งได้สะดวกมาก พอสำหรับ ครอบครัว เล็กๆ 3-4คน
รุ่นนี้สามารถตั้งติดผนังได้เลย เพราะระบายความร้อนได้ใต้
แต่ผมลืมคิดไปว่าที่เกาหลีอากาศน่าจะหนาวกว่าบ้านเราเยอะ T T

เสียแล้วคงจิตตก หน้าดู

ขอเป็นกำลังใจให้ ยังไงก็ตกที่นั่งเดียวกันหลวมตัวซื้อมาแล้ว LG เหมือนกัน ของผม ตู้ละ 55xxx เครียดเลย โดน 2 ตู้

LG Smart Service
ความเห็นที่ 26 Posted : Wednesday, August 15, 2012 11:18:00 PM(UTC)
Guest

สวัสดีค่ะคุณ คุณนายทองม้วน ก่อนอื่นทางเราต้องขออภัยกับเรื่องที่เกิดขึ้นด้วยค่ะ ขณะนี้ทางเราได้ประสานงานส่งเรื่องนี้ไปยังผู้ดูแลเพื่อหาทางแก้ไขที่ดีที่สุดให้ลูกค้าแล้ว ทั้งนี้หากมีความคืบหน้าอย่างไรจะมีเจ้่าหน้าที่ติดต่อกลับไปยังลูกค้าโดยเร็วที่สุดค่ะ

คุณนายทองม้วน
ความเห็นที่ 27 Posted : Thursday, August 16, 2012 12:55:08 AM(UTC)
Guest

ก่อนอื่นดิฉันต้องขอขอบคุณที่ทางLGสนใจกระทู้เล็กๆของดิฉันนะคะ ดิฉันก็หวังว่าทางLGจะช่วยแก้ปัญหานี้ให้ดิฉันเช่นกันคะ

คุณนายทองม้วน
ความเห็นที่ 28 Posted : Thursday, August 16, 2012 1:15:12 AM(UTC)
Guest

ขออัพเดตเรื่องราวให้เพื่อนๆให้ฟังนิดนะคะ
เมื่อวานช่างซ่อมของLGได้มาซ่อมตู้เย็นให้ โดยเปลี่ยนตัวเซ็นเซอร์ให้คะ
แต่อาการตู้เย็นก็ยังไม่ดีขึ้นเลยคะ ไม่มีความเย็นเลย
จนตอนเช้าของวันนี้ น้ำที่แช่ไว้ในช่องแช่แข็งยังไม่เป็นน้ำแข็งเลยคะ
ดิฉันจึงโทรติดต่อช่างซ่อมโดยตรง และโทรไปcomplainกับทางศูนย์LG
ตอนบ่ายช่างซ่อมมาดูแลให้คะ ตัวช่างซ่อมบริการดี พูดดีคะ
ดิฉันซ่อมตู้เย็นLGกับช่างซ่อมของLGมา 4-5 รอบแล้ว ตัวช่างซ่อมทุกคนพูดจาดี
บริการดีคะ อันนี้ขอชื่นชมในตัวพนักงานฝ่ายช่างจริงๆคะ
ผิดกับพนักงานcall centerของศูนย์ใหญ่คะ ที่พูดจาได้กวนประสาทมากๆ
ฟังแล้วอยากจะตัดขาดกับLGไปเลยคะ

seven-elephant
ความเห็นที่ 29 Posted : Thursday, August 16, 2012 5:20:43 AM(UTC)
Guest

gc b217wlqผมซื้อ รุ่นก่อนหน้าคุณ ปีนึง หน้าตาด้านนอกเกือบเหมือนกันเลย ข้างในเหมือนกันจ ใช้มาสองปียังไม่มีปัญหาอะไรนะ ผมว่ามันน่าจะเป็น เฉพาะรุ่น หรือเฉพาะล็อต แต่อ่านแบบนี้ก็ใจไม่ดีเหมือนกันเพาะรุ่นมันใกล้กันมาก

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
3 Pages<123>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.