Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

sarutoey
Posted : Thursday, June 14, 2012 7:11:41 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ดิฉันทำงานอยู่ใน จ.ปราจีนบุรี ตอนนี้เช่าบ้านพักพนักงานอยู่ต้องจ่ายค่าเช่าเดือนละ 4000 บาทต่อเดือนดิฉันเลยคิดจะซื้อบ้านอยู่ ราคา 680000 เป็นบ้านทาวน์เฮาส์ชั้นเดียว ที่ตรงที่ดิฉันจะซื้อนั้นติดถนนใหญ่ชื่อโครงการบ้านพฤษาเดอะมาสเตอร์ ดิฉันเข้าโครงการบ้านหลังแรกไม่ทันเพราะทาวน์เอาส์หลังที่ดิฉันจะซื้อนั้นแล้วเสร็จเดือนมกราคม 2556 อยากจะถามพี่ๆและเพื่อนๆในห้องนี้ว่าหากดิฉันจะซื้อไว้แล้วผ่อนเดือนละ 5200 ต่อเดือนถ้าหากวันนึงดิฉันจะขายที่เพื่อไปซื้อบ้านแถวเชียงใหม่จะขาดทุนหรือไม่ หรือซื้อบ้านที่เชียงใหม่ไว้แล้วเช่าที่นี่อยู่ต่อไปดี

zenario
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, June 14, 2012 7:19:37 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
งงว่าทำงานจ.ปราจีนแล้วเกี่ยวไรกับเชียงใหม่ครับ
ตอบเท่าที่ได้ครับ
-ซื้อแล้วขายโอกาสขาดทุนยากครับ ยกเว้น ซวยจริงๆฟองสบู่แตก หมู่บ้านนั้นอนาคตกลายเป็นสลัมบรรยากาศไม่น่าอยู่ โดนเวนคืน หรือว่ารีบขายเพราะร้อนเงินเลยต้องขายถูกครับ

An ordinary life
ความเห็นที่ 2 Posted : Thursday, June 14, 2012 7:54:31 PM(UTC)
Guest

คุณวางแผนชีวิตไว้คร่าว ๆ ว่าอย่างไรละคะ

ถ้าคิดว่าทำงานที่ จ.ปราจีนบุรี ยาว ๆ แล้วพอเกษียณถึงจะกลับไปอยู่บ้านเกิด เราก็เห็นว่าควรจะตัดสินใจซื้อบ้านไปเลย แต่ก็ต้องดูทำเล ความพร้อมของตนเองด้วย เพราะผ่อนบ้าน ส่วนใหญ่ก็ผ่อนกันนาน

ถ้าดูลู่ทางว่าทำงานที่ปราจีนยาวแน่ เปรียบเทียบค่าผ่อนบ้านกับค่าเช่าบ้าน เป็นเรา เราซื้อนะคะ

ส่วนตัว เราตอนนี้ก็ผ่อนบ้านอยู่เหมือนกันค่ะ เพื่อน ๆ เราที่เข้ามาทำงานพร้อม ๆ กัน เค้าก็ไม่ซื้อนะคะ เค้าบอกว่า ไม่อยากรับภาระผ่อนบ้านนาน ๆ เสียค่าเช่าบ้านดีกว่า ถึงเวลาเกษียณก็กลับไปบ้านเกิดอยู่ดี

เอาเป็นว่า ดูแผนชีวิตของตนเองเป็นหลักดีกว่าค่ะ
จริง ๆ ผ่อนบ้าน ตอนกู้เราก็กำหนดระยะเวลากู้ยาว ๆ ไว้ (เอา 60 ลบด้วยอายุปัจจุบัน จะได้ระยะเวลากู้ที่นานที่สุดค่ะ) เพื่อที่ค่างวดบ้านจะไม่สูงมาก เพื่อรองรับปัญหา หากในช่วงใดช่วงหนึ่งของชีวิต เกิดมีปัญหาการเงิน การงาน ขึ้นมา จะได้รับผิดชอบเรื่องค่างวดบ้านได้ ไม่มีปัญหามากนักในระยะยาว

แต่ถึงเวลาส่งค่างวดจริง เราก็จ่ายเกินจากค่างวด เพื่อที่ภาระหนี้จะได้หมดเร็ว ๆ

อีกข้อหนึ่งที่ตัดสินใจซื้อบ้านที่นี่ ไม่กลับไปซื้อบ้านที่บ้านเกิด ก็เพราะเราต้องทำงานอยู่นี่ในระยะยาวค่ะ สิบปี ยี่สิบปี เราก็อยากมีความสุขกับบ้านหลังเล็ก ๆ ของเราไปทุกวัน ถ้าซื้อแล้วไม่ได้อยู่ ก็ไม่รู้จะซื้อไปทำอะไร เพราะบ้านมันก็จะเก่าลงไปทุกวัน ๆ พร้อมทั้งมีค่าบำรุงรักษาด้วยนะคะ

ส่วนที่ถามว่าถ้าซื้อตอนนี้ แล้วจะขายในอนาคต จะขาดทุนไหม เรามองว่า มันขึ้นอยู่กับทำเล สภาพบ้านนะคะ ส่วนตัวเราคิดว่าซื้อบ้านไม่ขาดทุนแน่ ๆ แถมราคาประเมินที่ดินก็เพิ่มขึ้นทุกปี ๆ ซื้อตอนนี้จะได้ราคาบ้านที่ถูกกว่าซื้อในอนาคตแน่นอนค่ะ

เป็นกำลังใจให้ จขกท. ค่ะ

sarutoey (sarutoey)
ความเห็นที่ 3 Posted : Thursday, June 14, 2012 10:27:20 PM(UTC)
Guest

อยากมีบ้านอยู่ที่เชียงใหม่ในอนาคตค่ะแต่ถ้าซื้อตอนนี้คงไม่ได้ไปอยู่เพราะต้องทำงานที่นี่เลยคิดจะซื้อบ้านไว้ที่ปราจีนบุรีค่ะ ขอบคุณที่ความเห็นนะค่ะจะได้ตัดสินใจซื้อเลยค่ะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.