Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

พาพ่อเที่ยว
Posted : Thursday, June 14, 2012 5:49:29 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ขอสอบถามหน่อยนะคะ
จะต่อเติมระเบียงหน้าบ้าน พร้อมทำกำแพงกั้นเป็นห้องเพิ่มอีก 1 ห้องค่ะ
1.ยื่นขอต่อเติมทำระเบียง ที่เขต ใช้เวลานานไหมค่ะ กว่าจะได้ใบอนุญาต
2.งบประมาณ ทั้งลงเสาเข็มทั้งกั้นห้อง หนึ่งแสนจะพอไหมคะ
3.เป็นบ้านมือสองเราจะไปเอาแปลนบ้านเดิมยื่นให้เขตได้อย่างไรค่ะ
4.และทราบว่าต้องขอบัตรประชาชนข้างบ้าน ทะเบียนบ้าน มายื่นที่เขตด้วย เค้าจะให้เราเหรอค่ะ พอมีวิธีแนะนำไหมคะ

ขออธิบายเพิ่มหน่อยนะคะเป็นทาวเฮ้าส์มีที่มีโรงจอดรถโล่งๆ จึงจะทำระเบียงยื่นออกไปและกั้นเป็นห้องค่ะ

Avantasia
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, June 14, 2012 8:38:58 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ถ้าจะไปขอเขตก็รอคำตอบว่า "ไม่ได้" ไว้เลย ตามกฎแล้วบ้านต้องมีพื้นที่โล่ง 30% เอาจริงๆ แค่ทำหลังคาจอดรถยังผิดเลย สังเกตได้เลยว่าทาวเฮ้าส์โครงการใหญ่ๆ ไม่เคยทำหลังคาที่จอดรถให้

ข้างบนคือตามกฎ ชีวิตจริงก็ต้องคิดเองล่ะครับว่าจะเอาไง

ปล.คิดเองแต่อย่าเออเองนะ ถามข้างบ้านก่อนก็ดี

oatcpe
ความเห็นที่ 2 Posted : Thursday, June 14, 2012 9:30:59 PM(UTC)
Guest

1. บ้านเกือบทุกโครงการ(99.99%) ตัวโครงสร้างเค้าจะสร้างเต็มพื้นที่เท่ากี่กฏหมายอนุญาตมาอยู่แล้ว ฉะนั้นไม่ว่าจะต่ออะไรให้มันเป็นโครงสร้างถาวรยื่นมาจากโครงสร้างบ้านเดิม ขออนุญาตยังไงก็ไม่ผ่านหรอก(เว้นแต่ใช้วิธีพิเศษ นั่นก็อีกเรื่อง) เพราะมันผิดกฏหมายแน่ๆ

2. ขึ้นอยู่กับขนาดห้อง และต้องดูด้วยว่าลงเข็มอะไร แบบไหน ลึกแค่ไหน กี่ต้น ตอบไม่ได้

3. แปลนบ้านปกติที่เขตจะมี แปลนตอนยื่นขอก่อนสร้าง ไปขอคัดสำเนามาได้

4. เอกสารข้างบ้าน ใช้เพื่อให้ความยินยอม เพราะในกรณีจุดที่เราสร้างมันใกล้แนวเขตที่ดิน ต้องให้ข้างบ้านยินยอมด้วย ถ้าไม่ยินยอมสร้างไม่ได้

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.