Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

SoFatMan
Posted : Wednesday, June 13, 2012 3:59:57 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เนื่องจากจ้างบริษัทมาปูพื้นคอนกรีตพิมพ์ลาย ซึ่งเดิมปรับเป็นดินเอาไว้

บริษัทรับเหมาทั้งการปรับเป็นปูนก่อนแล้วค่อยปรับให้เป็นคอนกรีตพิมพ์ลาย

ตามที่ต้องการ โดยบริษัทแจ้งว่าต้องมีความหนาของปูนที่10cmขึ้นไปไม่

เช่นนั้นพื้นจะแตก ถึงค่อยปูพิมพ์ลายอีก1cm สรุปคือไปตรวจงานอีกครั้ง

ตอนงานปูนเสร็จความหนาและความชันของพื้นที่ทำให้ตะลึงไปเลยค่ะ

เพราะหนาและเกือบเท่าขอบประตูภายในตัวบ้าน โชคดีที่จำกัดพื้นที่การทำ

โดยเว้นช่องไว้เผื่อปลูกต้นไม้และตกแต่ง3ด้านจึงไม่ชิดกำแพงและขอบ

ประตูด้านใดเลย ลักษณะนี้ที่ทำพื้นไปผิดรูปแบบหรือมีผลเสียในการใช้งาน

ในอนาคตหรือไม่คะและหากต้องการแก้ไขให้ระดับต่ำลง หากจะไม่ทุบ

สามารถใช้วิธีการอื่นได้อีกหรือไม่ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆก็คงต้องยอมรับค่ะ เข้า

มาหาคำตอบเผื่อจะได้รับคำตอบที่สามารถมาปรับใช้และเป็นประโยชน์ได้

ต่อไป ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าเลยนะคะ..

Moonlight Sonata
ความเห็นที่ 1 Posted : Wednesday, June 13, 2012 4:49:45 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ในกระทู้ ไม่ได้แจ้งบอกว่า คุณเห็นถึงสิ่งที่ไม่ดีอย่างไร ของพื้นโรงรถ สูงเท่ากับ ขอบประตูบ้าน ทำให้ ผู้เข้ามาตอบ ไม่ทราบว่า จะช่วยคิดแก้ไขอย่างไรให้ตรงประเด็นตามที่คุณต้องการครับ

เช่น คุณคิดว่า กรณีที่พื้นสูงเท่ากันแล้ว จะทำให้เวลาฝนตกแล้วน้ำจะกระเด็นเข้าบ้าน หรือเปล่า

เป็นต้น

บ้านฉัน
ความเห็นที่ 2 Posted : Wednesday, June 13, 2012 5:01:49 PM(UTC)
Guest

คล้าย ๆ กันที่บ้านผมเจอเลย ผรม. เล่นทำพื้นโรงรถซะสูงปรี๊ด.. ไม่รู้คิดมาได้ยังไง ไอ้เราก็มองแบบไม่ออก พอเห็นของจริงแล้วอยากจะบ้าตาย แต่กรณีบ้านผมยังพอมีระยะห่างสัก 10ซม. ได้มั้ง ก็เลยปล่อยเลยตามเลย

ที่จริงหน้างานตอนนั้น จะสั่งทุบก็ทำได้นะ แต่ว่าโรงรถบ้านผมมีเสาและคานด้วยและทำคานไปเรียบร้อยแล้ว เลยไม่อยากให้ทุบ

กรณีจขกท. ผมมองว่า หากไม่มีเสาและคานมาเกี่ยวข้อง คือเป็นแค่เทปูนอย่างเดียว น่าจะทุบทำใหม่นะ ดีกว่าต้องมานั่งมองมันไปตลอดทั้งชีวิต

Marine Red
ความเห็นที่ 3 Posted : Wednesday, June 13, 2012 5:08:12 PM(UTC)
Guest

แนะ ถ่ายรูปมุมกว้าง ให้เห็นทั้งพื้นโรงรถ ประตูหน้าบ้าน

พร้อมรูปเจาะ ส่วนต่าง ๆ ที่เป็นประเด็นที่คุณกังวล

หลายท่านในนี้มีคำแนะนำดี ๆ เยอะแยะ แต่ มันต้องให้ชัดเจนในปัญหาครับ

จะได้แก้ปัญหา หรือให้คำแนะนำได้ถูกจุด

คำพูดมันดิ้นได้

ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, June 13, 2012 5:11:12 PM(UTC)
Guest

หรือ จขกท. กลัวว่า จะเปิดประตูไม่ได้ ครับ ?

แต่ไม่ว่ากรณีใดก็ตาม ถ้าเป็นบ้านที่อยู่ในพื้นที่ กทม.
แค่ไม่กี่เดือน พื้นโรงรถ ก็จะ ลดระดับต่ำกว่าขอบประตูบ้านไปเองครับ เพราะว่าพื้นในบริเวณ กทม. จะทรุดตัวปีละ 3 ซ.ม. โดยประมาณครับ

Please (SoFatMan)
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, June 13, 2012 5:26:52 PM(UTC)
Guest

ขอบพระคุณนะคะ..ที่กรุณาแนะนำและให้คำตอบ+ความรู้นะคะ

อย่างแรกสำหรับประเด็นที่ไม่ชัดเจนคงต้องขออภัยไว้ด้วยค่ะ

ภาพประกอบในมุมต่างๆจะขอส่งมาให้อีกครั้งนะคะ จะได้ไม่

เป็นการรบกวนมากในการคิดภาพตาม(ซึ่งตนเองกังวลใจและเกรงใจค่ะ)

แต่ค่อนข้างรีบเผื่อจะทุบทำใหม่ถ้ามีผู้แย้งถึงปัญหาการใช้งาน

สำหรับพื้นที่ที่สอบถามเนื่องจากว่ามองปัญหาในเรื่องน้ำ ซึ่งก็มีทั้ง

ช่วงฝนตก และช่วงที่ต้องล้างพื้นโรงรถค่ะ ตลอดจนความสวยงาม

เนื่องจากประตูหน้าบ้านเปิดมาก็เป็นส่วนจอดรถ เว้นช่องนิดหน่อย

ก้าวหนึ่งก้าวถึงขอบประตูภายในตัวบ้านพอดี ปัญหาที่เกิดต่อจากนี้หรือ

มากกว่านี้ยังไม่ทราบจริงๆค่ะว่าจะมีอะไรบ้าง ดังนั้น เพื่อนๆพี่ๆ ในห้องที่เคย

ประสบปัญหาหรือพอจะมีข้อมูล อาจจะช่วยกันเสนอหรือแสดงความคิดเห็น

มาให้ใช้ประกอบการตัดสินใจต่อไปค่ะ

ตัวอย่างที่คุณบ้านฉันเสนอมาก็อาจจะเป็นหนึ่งในตัวเลือกในการตัดสินใจนะคะ

แต่ถ้าความคิดเห็นหลากหลายแล้วประมวลออกมาว่าพอรับได้หรือแก้ไขในทางอื่น

ได้ก็จะได้ใช้แนวทางนั้นๆ โดยไม่ต้องทุบทิ้ง.. ขอบคุณในความกรุณาค่ะ

ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, June 13, 2012 5:36:49 PM(UTC)
Guest

เรื่องสั่งทุบแล้วทำใหม่นั้น ผมอยากให้เป็นหนทางสุดท้ายในการตัดสินใจครับ

แรกๆ ผมคิดว่า คุณอาจจะคิดประเด็นเรื่องนอกเหนือคาดคิดเช่น เรื่อง ฮวงจุ้ย เป็นต้นครับ

แต่ถ้าห่วงประเด็นเรื่อง น้ำ ก็สามารถแก้ไขได้ง่ายๆ เช่นเรื่อง น้ำกระเด็น ก็แค่หาอะไรมาปิดบังการกระเด็นที่ขอบประตูล่าง ส่วนถ้ากลัวเรื่อง น้ำนองท่วมไหลเข้าบ้าน ก็จะมีวิธีแก้ไขง่ายๆ เช่น เซาะร่องน้ำ ตรงขอบประตูหรือขอบกำแพง ให้น้ำไหลไปลงท่อระบายน้ำ ครับ เป็นต้น

ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, June 13, 2012 6:13:22 PM(UTC)
Guest

ขอบพระคุณ คุณMoonlight Sonata มากๆนะคะ ถ้าเช่นนั้นแล้ว

ดิฉันอาจจะใช้ข้อมูลที่คุณแนะนำมาปรับเป็นกรณีๆไปเพื่อให้สอดรับ

และแก้ปัญหาเป็นส่วนๆในการใช้งานจริงเบื้องต้นไปก่อนเพื่อทดสอบว่า

มีจุดบกพร่องใดเพิ่มเติมอีกบ้าง เข้ามาห้องนี้แล้วทำให้ความเข้าใจ

กระจ่างขึ้นและช่วยให้การตัดสินใจที่หากคิดลำพังคนเดียวอาจผิดพลาด

ดิฉันก็อุ่นใจขึ้นเยอะเลยค่ะ ขอโทษทุกท่านที่รบกวนนะคะ แต่ก็ประทับใจ

ทุกครั้งที่มีปัญหาและมีเพื่อนๆพี่ๆในห้องเข้ามาช่วยเหลือ..ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

ก้นกบ
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, June 13, 2012 10:29:43 PM(UTC)
Guest

ถ้า ยังเปิดประตูได้ ไม่น่ามีปัญหา

เดี๋ยว พื้นบริเวณนั้น ก็จะทรุดตัวลง ตามด้านบนแนะนำ

ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, June 13, 2012 11:06:54 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณคุณก้นกบด้วยนะคะ

ภาพระหว่างจัดทำค่ะ..(ไม่ทราบว่าขึ้นหรือเปล่า?)

nasum
ความเห็นที่ 10 Posted : Thursday, June 14, 2012 2:35:58 AM(UTC)
Guest

--- ทำธรณีที่ประตู กันน้ำไหลเข้าบ้าน

oatcpe
ความเห็นที่ 11 Posted : Thursday, June 14, 2012 9:12:22 PM(UTC)
Guest

1. ถ้าพื้นโรงรถไม่ได้ลงเข็ม ก็ไม่ต้องทำอะไรมัน อยู่ไป 2-3 ปี มันจะทรุดลงไปเอง
2. กลัวน้ำไหลเข้าบานให้ทำธรณี หรือไม่ก็เสริมขอบปูนของพื้นโรงรถซะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.