Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Nattanon Yaiso
Posted : Tuesday, June 5, 2012 7:28:30 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
สวัสดีครับ

ผมมีเรื่องอยากรบกวนหลายๆ ท่านที่เคยมีประสบการณ์หรือเป็นพนักงานสินเชื่อแบงค์ ช่วยชี้แนะทีครับ
เพราะว่าพอดีตัวเองมีความกังวลใจอย่างมากเพราะ กลัวไม่ผ่านซึ่งทุกคนคงเคยกังวลไม่แพ้กันตอนซื้อบ้านหลังแรกใช่มั้ยครับ T T ผมตามอ่านหลายกระทู้เกี่ยวกับการกู้สินเชื่อบ้านมาหลายกระทู้แต่ยังไม่เจอเคสคล้ายตัวเองสักทีหนะครับ ต้องขอโทษด้วยหากเป็นการตั้งกระทู้รบกวนครับ พอดีถูกปฏิเสธมาหนึ่งแบงค์แล้วเลยใจหายครับ อยากได้ประสบการณ์ของหลายๆ ท่านช่วยชี้แนะครับ

เกริ่นมามากพอแล้วขออนุญาตเข้าเนื้อเลยแล้วกันนะครับผม

ผมมีเงินเดือนอยู่ 19,500 บาทครับ ทำงานเอกชนครับ ไม่มีสวัสดิการแบงค์ อายุ 25 ปี ครับ
ผ่อนรถเดือนละ 9,000 บาทโดยประมาณ (ทั้งนี้ไม่ได้เป็นผู้ผ่่อนชำระครับ แต่เป็นชื่อผม)
รถพึ่งผ่อนได้ 4 เดือนครับ
มีผ่อนยิบย่อยเดือนละ 2,000 บาท
รายได้พิเศษจากโบนัส หารต่อเดือน ตกเดือนละ 900 บาทครับ
รายได้พิเศษแต่เป็นเงินสดครับไม่มีหลักฐาน เพราะให้แม่เก็บไว้ในบัญชีชื่อของแม่ครับ

ผู้กู้ร่วมคือแม่ครับ รายได้ต่อเดือน 20,000 บาท อายุ 50 ปี ครับ
ประกอบกิจการส่วนตัวครับ มีบุ๊คแบงค์รายได้ กับเงินพิเศษของผมรวมอยู่ครับ
มีหน้าร้านครับ รูปภาพประกอบมีแนบไปครับ
แต่แม่มีติดบูโร 5,000 บาท ซึ่งผมจ่ายปิดไปแล้วเมื่อเดือนที่แล้วครับ
มีหลักฐานแนบไปครบทุกอย่างครับ

ลุยกู้ซื้อบ้านในราคา 1,500,000 ครับ ทั้งนี่สามารถลดวงเงินได้ครับเหลือ 1,400,000 ก็ยังพอซื้อได้ครับ

อันตัวผมเองลองคำนวนในเว็บแล้วถ้า 2 คนรายได้รวมอาจจะสามารถกู้ได้ครับ

หากแต่ว่าแบงค์แรกโทรมาว่าไม่กล้าส่งกู้ครับเพราะ ตัวแม่อาจจะกู้ร่วมได้ลำบากเพราะไม่มีหลักฐาน
เลยเหลือผมแค่คนเดียวซึ่งรายได้ไม่พอเลยพลาดโอกาสไปเลยกลับแบงค์แรก

เลยรู้สึกกังวลใจมากกลัวว่าแบงค์อื่นๆ จะมาในเคสเดียวกัน

อยากรบกวนผู้ที่เคยมีประสบการณ์ หรือ ผู้ทำงานด้านฝ่ายสินเชื่อกู้ที่อยู่อาศัยรบกวนชี้แนะเพิ่มเติมทีครับ ว่าผมควรไปในทิศทางใดต่อดี เพราะว่ากังวลใจ และ รู้สึกอึดอัดมากกับการรอแบงค์ว่าได้หรือไม่ได้ T T ซึ่งถ้าไม่ได้หรือไม่เหมาะกู้ในราคานี้ ผมจะได้ทำใจไว้ก่อนเลยครับ

แล้วลองหาที่ใหม่ที่ถูกกว่านี้หนะครับ ><

ขอขอบคุณทุกท่านนะครับ

(อีกสักพักคงต้องไปนอนแล้วครับแต่ผมจะติดตามต่อพรุ่งนี้เลยครับ)

kanban
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, June 5, 2012 8:03:52 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ลองยื่นไปหลายๆที่ครับ
ส่วนของคุณแม่ ลองไปเช็คบูโรก่อนว่า สถานะเป็นอะไร เงินแค่ 5000 เอง อย่ากังวลครับ

จากนั้นเอาเอกสารการปิดบัญชีแนบให้ธนาคารด้วยนะครับ

case ผม ติดบูโรรวมแล้ว 2-3หมื่นกว่า แถมสถานะโดนหมายศาลแล้ด้วย ยังผ่านเลย

Raining Man
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, June 5, 2012 3:28:52 PM(UTC)
Guest

ผมกังวลว่าธนาคารจะมองเรื่องรถเป็นภาระของคุณครับ
เพราะลำพังเบี้ยผ่อนบ้าน ประมาณ 1 หมื่น
ยังค่อนข้างลำบาก หากยื่นชื่อคุณคนเดียว
แนะนำว่าลองยื่นกู้กับธออมสิน หรือธนาคารที่ปล่อย
สินเชื่อกับธุรกิจค้าขาย โดยมีคุณเป็นผู้กู้ร่วมดู
หากไม่ผ่านก็ลองธนาคารเล็ก โดยดอกเบี้ยอาจจะสูงหน่อย
หากรถคุณไม่ได้ผ่อนคุณก็ต้องแสดงหลักฐานให้แบงค์พิจารณา
หากไม่ผ่านคุณคงต้องพิจารณาว่าเลือกรถหรือบ้าน

หม่ำ บ่อนไก่ (suanplu)
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, June 5, 2012 4:28:30 PM(UTC)
Guest

ตอบในฐานะเจ้าหน้าที่สินเชื่อ โอกาสผ่านยากครับ ส่วนคนที่บอกว่าติดบุโรแล้วผ่าน มันต้องดูหลายๆปัจจัยประกอบกันครับ มิเช่นนั้น หลายคนที่เคยมีประวัติชำระล่าช้า ก็ไปวางเงินจอง ก็จะโดนริบเงินมัดจำสำหรับโครงการที่ไม่คืนเงิน

หม่ำ บ่อนไก่ (suanplu)
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, June 5, 2012 4:30:56 PM(UTC)
Guest

ในฐานะเจ้าหน้าที่สินเชื่อกรณีพิจารณาจากรายได้ของคุณคนเดียว จะกู้ได้ไม่เกิน 8 แสนครับ

Nattanon Yaiso
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, June 5, 2012 7:20:52 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกท่านครับ

กรณีของผมยังไงก็คงต้องกู้ร่วมสถานเดียวครับ เพราะรู้ดีว่าตัวเองคนเดียวคงไม่สามารถกู้ได้แน่ๆ

ติดตรงที่ไม่ทราบว่ามีแบงค์ไหนบ้างที่พอจะเอาแม่กู้ร่วมได้บ้างหนะครับ ผมเองก็จนปัญญาจริงๆ

หรือถ้าเป็นแม่กู้ผมกู้ร่วม มีโอกาสผ่านมากกว่ารึเปล่าครับ

อยากได้มากๆ แต่หมดหนทางและจนปัญญามากเลย จ่ายเงินจองไปแล้ว ทางหมู่บ้านคงให้คืน

แต่ผมไม่อยากได้คืนเลย อยากให้บ้านที่เราชอบผ่านมากกว่าครับ กังวลมากจริงๆ

Bigbank
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, June 8, 2012 8:01:19 PM(UTC)
Guest

ขออนุญาตฝากคำถามครับเพื่อแชร์ความรู้ครับ
คล้ายๆ ผมเลยครับ ผมผ่อนรถเดือนล่ะ 6,xxx แต่ผมไม่ได้ผ่อนน่ะรถพี่สาวใช้ชื่อผม (แต่ ธนาคารคงไม่เชื่อหรอกน่ะว่าเป็นรถคนอื่น)
มีภาระ บัตรเครดิต 2 ใบประมา 8x,xxx
เงินเก็บเหลือน้อยนิด เอาไปลงทุนร้านซักรีดให้แฟน 1xx,xxx (แต่ ธนาคารคงไม่เชื่ออีกเหมือนกันว่าเรามีร้านซักรีด) ผมมีครอบครัวแล้วแต่ไม่ได้จดทะเบียนเท่ากับว่าผมตัวคนเดียวใช้เงินคนเดียว (อันนี้ไม่แน่ใจ) มีเงินเดือน 35,xxx จะกูเงินซื้อคอนโด 1,280,000 (สมุติว่ากู้เท่านี้น่ะครับ หักส่วนลดต่าง เหลือ ล้านเศษ) จะกูผ่านใหม่ครับ อายุอานาม 29 ขวบ บริบูรณ์ ครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.