Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

baiboon
Posted : Tuesday, June 5, 2012 6:57:21 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ตามหัวข้อเลยครับ ...

1. คือตอนนี้ผมติด จานดำ 5 ฟุต ของ PSI แล้วทีนี้ ผมสามารถซื้อหัวรับ สัญญาณ KU มาติดเพิ่มอีก โดยใช้จานเดียวกัน ใช่มั้ยครับ ...

2. แล้วผมก้อไปซื้อกล่อง IPM 801 มา ก้อสามารถชมรายการของ IPM ได้เลยใช้มั้ยครับ ...

3. ถ้าได้ ตามข้อ 1 และ 2 ขาเหล็กที่ผมซื้อมาติดหัว KU (รับSS6) ผมสามารถติดตั้ง ลงในจานเดิม โดยขาเหล็กที่ติดตั้งใหม่ จะหันองศา ไปทาง SS6 อยู่แล้ว เพราะจานเราตั้งองศา ใน C แบนด์ ตรงอยู่แล้ว พอติดขาเหล็กเข้าไปก้อจะตรงทาง KU ด้วยโดยไม่ต้องปรับหน้าจานอีก ใช่หรือไม่ (ไม่รู้ผมเข้าใจถูกมั้ย)

4. ถ้าไม่ได้ตามข้างต้น หรือว่า ง่ายกว่ามั้ย ดีกว่ามั้ย ไปซื้อจานส้มมาติดเพิ่มอีก ชุดไปเลย (แค่ 1500 บาทเอง) น่าจะดีกว่า มั้ยครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ... มือใหม่หัดเล่นครับ ... อิอิอิ

amadillo
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, June 5, 2012 7:10:04 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ได้สิครับ ( ดีกว่าไปติดจานส้มเพิ่ม เพราะอันนั้นฝนตกมันไม่มีสัญญาณ)

Zionism
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, June 5, 2012 7:17:41 PM(UTC)
Guest

คือเป็นการทำ Duo จากหน้าจานดำ
หัว LNB KU แบบ Universal
เวลาติดตั้งให้แกว่งๆ LNB ที่หน้าจานหันมุมไปมาหลายๆมุม ให้เจอสัญญาณที่แรงที่สุด
แล้วค่อยใช้เหล็กมายึดหัว

แต่ผมแนะนำว่าซื้อจานใหม่ดีกว่าสัญญาณดีกว่าเห็นๆ

baiboon
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, June 5, 2012 7:25:41 PM(UTC)
Guest

ขอถามต่ออีกนิดครับ ...

แบบนี้ ผมต้องซื้อกล่องรีซีเว่อร์ ได้เฉพาะ IPM 801 หรือ PVR Plus เท่านั้นรึเปล่า (เห็นในรูปชุดจานดูโอ) ผมสามารถซื้อกล่อง รุ่น เคลียร์ (ดีไซน์สวยดี ... ชอบ) ที่อยู่ในชุดจานทึบ มาใช้กับจานตะแกรงได้หรือไม่ครับ ...

คือ เอากล่องเครื่องรับสัญญาณ ในรุ่นจานทึบ มาใช้ในรุ่นจานตะแกรง ได้หรือไม่ ... ครับ

61/404
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, June 5, 2012 7:40:30 PM(UTC)
Guest

เครื่องรับรุ่นไหนก็ได้ของ ไอพีเอ็ม
มันไม่เกี่ยงว่าจะมาจากจานอะไร ขอให้มาจาก LNB KU รับสัญญาณจากดาว NSS6แค่นั้นครับ

แต่ถ้าให้ดี แยกจานทึบอีกใบดีกว่าถ้าไม่ติดขัดงบประมาณ เดี๋ยวนี้จานทึบถูกลงมาก
จานมือสองประมาณสามร้อย จานใหม่ประมาณห้าร้อย

baiboon
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, June 5, 2012 8:28:37 PM(UTC)
Guest

พี่ 61/404 ... ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ...

คือไม่อยากติดจานทึบอ่ะ กลัวเปียกกกกก เฮ้ย กลัวดูไม่ได้ ... อิอิอิ

ถ้าเพิ่มจานอีกใบ คงติดตะแกรง 5 ฟุตหรือ 6 ฟุตไปเลยดีกว่า (ที่ผมมีเยอะ) ... อิอิอิ

ที่สงสัยเพราะตอนไปซื้อชุดแรก ร้านเค้าบอกว่า จานส้ม หันทิศคนละทางกับจานสีอื่น ผมเลย งง ครับ ...

Raining Man
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, June 5, 2012 8:39:35 PM(UTC)
Guest

"ร้านเค้าบอกว่า จานส้ม หันทิศคนละทางกับจานสีอื่น"
ถูกต้องแล้วครับ NSS6 คือดาวเทียมอีกด้วย หันคนละทิศกับดาวเทียมไทยคม
ต้องทำการ Duo กับจานดำครับ

http://www.youtube.com/w...edded&v=s2gUyZRdq4Y#!

Initial BJT
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, June 5, 2012 8:46:42 PM(UTC)
Guest

คุณดูโอ้ดาว NSS6 ถึงใช้จานแบบตระแกรงเวลาฝนตกก็ดูไม่ได้ครับ มันเป็นระบบส่งของมันครับ

ส่วนจะติดจานทึบเพิ่มหรือจะดูโอ้กับจานดำเดิมได้ทั้งสองแบบครับ แต่ดูโอ้กับจานดำมันหาสัญญาณที่แรงสุดยากกว่าติดจานทึบเพิ่มอีกจานครับ

บ้านผมติดแยกจานกันครับสะดวกหาสัญญญาณง่ายดีและสัญญาณแรงดีครับ

baiboon
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, June 5, 2012 9:05:56 PM(UTC)
Guest

พี่ Raining Man ... ขอบคุณสำหรับ VTR การ DUO มากครับ ...

พี่ Initial BJT ... หมายความว่า ถ้าฝนตกเราก้อจะดูไม่ได้ ทั้ง 2 ระบบเลยรึเปล่าครับ
คือทั้ง C Band เเละ KU Band จะดูไม่ได้ทั้ง 2 อย่างเลยเหรอครับ

bbth00
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, June 5, 2012 9:41:20 PM(UTC)
Guest

ถ้าฝนตก สัญญาณที่ไปก่อนคือ Ku Band ส่วน C Band ก็ดูได้ครับ
แต่ไม่ใช่ว่า ฝนตกปุ๊ป ดูไม่ได้เลยนะครับ มันค่อยๆ ดูไม่ได้ และส่วนใหญ่ ดูไม่ได้เนี่ย เฉพาะตอน ฝนตกแบบ ไม่ลืมหู ลืมตา ฝนตกแบบ เปาะแปะ ก็พอดูได้ครับ

nat1234
ความเห็นที่ 10 Posted : Tuesday, June 5, 2012 9:48:43 PM(UTC)
Guest

1. คือตอนนี้ผมติด จานดำ 5 ฟุต ของ PSI แล้วทีนี้ ผมสามารถซื้อหัวรับ สัญญาณ KU มาติดเพิ่มอีก โดยใช้จานเดียวกัน ใช่มั้ยครับ ...
^
ได้ครับ ใช้หัว universal แต่จานดำ 5 ฟุต ดูโอ NSS6 อาจจะหาสัญญาณยากซักหน่อยหน่ะครับ เพราะหน้าจานเล็ก

2. แล้วผมก้อไปซื้อกล่อง IPM 801 มา ก้อสามารถชมรายการของ IPM ได้เลยใช้มั้ยครับ ...
^
ได้ครับ

3. ถ้าได้ ตามข้อ 1 และ 2 ขาเหล็กที่ผมซื้อมาติดหัว KU (รับSS6) ผมสามารถติดตั้ง ลงในจานเดิม โดยขาเหล็กที่ติดตั้งใหม่ จะหันองศา ไปทาง SS6 อยู่แล้ว เพราะจานเราตั้งองศา ใน C แบนด์ ตรงอยู่แล้ว พอติดขาเหล็กเข้าไปก้อจะตรงทาง KU ด้วยโดยไม่ต้องปรับหน้าจานอีก ใช่หรือไม่ (ไม่รู้ผมเข้าใจถูกมั้ย)
^
ไม่ต้องปรับหน้าจานใหม่ครับ ปรับแต่ขาดูโอ ให้ถูกตำแหน่ง ลองเสริชวิธีทำดูโอจาก google ดู

4. ถ้าไม่ได้ตามข้างต้น หรือว่า ง่ายกว่ามั้ย ดีกว่ามั้ย ไปซื้อจานส้มมาติดเพิ่มอีก ชุดไปเลย (แค่ 1500 บาทเอง) น่าจะดีกว่า มั้ยครับ
^
ติดจานส้มอีกจานง่าย ได้สัญญาณแรงกว่าครับ แต่ลองทำดูโอบนจานดำดูก่อนก้อได้ครับ ไม่ถูกใจค่อยไปซื้อเฉพาะหน้าจานทึบมาเพิ่มไม่กี่ร้อยบาท และไม่จำเป็นต้องจานสีส้ม จานทึบสีอะไรก้อได้ แนะนำ 75cm สัญญาณจะแรงกว่า 60cm

ปล. ที่ว่ามาคือต่อสายแยกกล่อง IPM อีก 1 จุด โดยไม่ยุ่งเกี่ยวกะหัว LNB C-band ของเดิมนะครับ
ถ้าจุดที่ 2 ต้องการดูรายการของจาน psi เดิมด้วย ต้องปรับเปลี่ยนอุปกรณ์อีกหลายอย่าง

baiboon
ความเห็นที่ 11 Posted : Tuesday, June 5, 2012 11:15:57 PM(UTC)
Guest

พี่ bbth00 ... ขอบคุณมากครับ

พี่ nat1234 ... ใช่ครับ คิดว่าจะลากสาจากหัว LNB KU ตัวนี้ไปเข้ากล่อง
แล้วเสียบเข้าทีวี ทาง AV2 ไปเลยครับ ...

oatcpe
ความเห็นที่ 12 Posted : Wednesday, June 6, 2012 12:58:27 AM(UTC)
Guest

เออ จาน 5 ฟุต เกรงว่าจะจูนจนหน้ามึดล่ะสิครับ ผมแนะนำว่าถ้าจะลงมือเอง ยังไงเอาจานทึบแยกอีกสักใบจะสะดวกสะบายกว่าครับ ราคาก็แค่ 450 เองครับ

ที่บ้านเก่าเคยใช้ 5.5 ฟุต ไดน่า ช่างจูนจนหน้ามือ ทำดูโอได้คุณภาพแค่แถวๆ 40 เปิดช่อง IPM ภาพแตกระยับ กระตุกเป็นระยะๆ สุดท้ายไปขุดจานทึบเก่าเก็บในบ้าน(สมัยจานสามารถ) เอามาให้ช่าง ใช้เวลาติดจานใหม่+จูนเสร็จสรรพ เร็วกว่าจูนตัวดูโออีก

คุณภาพทีได้ก็ 40 ปลายๆ ดูอะไรก็ลื่น

(ลองคำนวนดีๆก่อนครับ แค่จาน 60 ซม. คุณภาพก็ได้เหนือดูโอบนจาน 5 ฟุตแล้วครับ ไหนจะต้องซื้อขาดูโออีก ถ้ามีพื้นที่พอติด หิ้วจานทึบอีกใบเหอะครับ แนะนำ)

KU_EE
ความเห็นที่ 13 Posted : Wednesday, June 6, 2012 11:18:57 PM(UTC)
Guest

คิดว่าจะลากสายจากหัว LNB KU ตัวนี้ไปเข้ากล่อง แล้วเสียบเข้าทีวี ทาง AV2 ไปเลยครับ ..
จริง ๆ ใช้ reciever ipm ตัวเดียวก็ได้ ถ้าจะดูกับทีวีเครื่องเดียว ตัด เครื่อง psi ออกไปใช้ DISEQ ตัวละไม่กี่สิบบาท รวมสัญญาณ จาก ไทยคม และ NSS6 ด้วยกัน เข้าสายเดิม ไม่ต้องเดินสายใหม่ แล้วเข้า ipmจูน ไอพีเอ็ม รับช่องบนซีแบนด์ของไทยคมก็ได้ช่อง แบบ psi เข้ามาที่ IPM ทั้งหมดและดู ไอพีเอ็ม ได้ด้วยเปิดรีซีฟเวอร์เดียว ถือรีโมท อันเดียว ดูได้เหมือนกัน
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.