Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

HANABATA
Posted : Friday, June 8, 2012 6:48:41 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
คือว่าคุณลุงจะต่อเติมบ้านทำเรือนกระจก เราควรใช้ขนาดกระจกหนาเท่าไหร่คะ แล้วกระจกขนาดมาตรฐาน กว้าง x ยาว นี้มีขนาดเท่าไหร่คะ

คือจะทำประมาณในรูปน่ะค่ะแต่ทำเป็นกระจกทั้งหมดทั้งผนังและหลังคา

(ป.ล. พอดีเราหาข้อมูลมาเห็นว่า หนา 8 มิลลิเมตรเป็นอย่างน้อย ซึ่งอย่างน้อยนี่เหมาะกับการทำเรือนกระจกมั้ยคะ)

ป.ล. อีกครั้ง ^^ คือเรายังเรียนอยู่น่ะค่ะ ความรู้เลยยังไม่แน่นพอ รบกวนขอรายละเอียดด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

credit picture : http://www.renoval-veran...and-Architecturale-.html

umibozu
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 8, 2012 7:13:12 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ลองไปนั่งคุยกับที่นี่ดู
http://www.hevta.co.th/?...ts&type=conservatory
แต่ที่นี่แพงพอควร ศึกษาหาข้อมูลก่อนค่อยคิดทำต่อ

จะใช้กระจกความหนาเท่าไร โครงสร้างที่จะรับกระจกจะเป็นตัวกำหนดด้วย เช่น
กระจกหน้าร้านค้าถ้าที่เฟรมอลูมิเนียมอาจจะใช้แค่ 6 มม.
แต่ถ้าเป็นแบบบานเปลือยอาจจะต้องมี 10-12 มม.ขึ้นไป อยู่ที่ขนาดที่จะได้อีก
ถามลอยๆโดยไม่มีแบบบอกอะไรไม่ได้มากหรอกครับ มันกว้างไป

กลางท้องทะเลและสายลม (กลางท้องทะเลและสายลม)
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 8, 2012 7:39:52 AM(UTC)
Guest

เรือนกระจกสวย นะครับ แต่ดูแลรักษายากนะครับ ส่วนใหญ่น่าจะสัก 9 มม. ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการแบ่งเฟมด้วย :-)

ว่ายทวนน้ำ
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 8, 2012 6:15:08 PM(UTC)
Guest

คืองี้
ตอนนี้โลกเราก็ตกอยู่ในสภาวะเรือนกระจกอยู่แล้ว
ไหงจึงดำริจะสร้างเรือนกระจกซ้อนขึ้นมาอีกชั้นละเน๊อะ
ไม่ร้อนแย่รึเทอ

sunchai.ph
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 8, 2012 6:54:40 PM(UTC)
Guest

ร้อน อบ อ้าว

ม่วยถ่าว
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, June 8, 2012 10:29:04 PM(UTC)
Guest

#2 คะ กระจก 9 มม. ไม่มีใครผลิตออกมาขายกันหรอกค่ะ (อย่างน้อยก็ไม่มีในวงการก่อสร้างประเทศเรา)

Lpg_Horse
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, June 8, 2012 11:39:53 PM(UTC)
Guest

ผมว่าหาคนออกแบบก่อนดีกว่าครับ ถ้าคำถามสั้น ๆ คือใช้กระจกกี่มิลดี ผมว่า 8 มม.พอแล้วครับ โดยกำหนดแต่ละช่องโดยเฉพาะหลังคา อย่าใหญ่เกินไปก็ไม่มีปัญหาอะไรแล้วแหละครับ ถ้าช่างทำโครงแข็งแรง คนติดตั้งฉีดกาวเรียบร้อยดี ก็ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ

แต่พอเป็นกระจก 8 มม. ควรเป็นกระจก Temper แต่ถ้าเอาเทมเปอร์ทำหลังคาแล้ว อาจจะกลัวว่า ถ้าเกิดแตกแล้ว จะร่วงลงมา ก็คงต้องมองไปที่กระจกลามิเนต มันก็จะวนไปว่ามันจะแข็งแรงพอมั้ย ก็ให้ดีก็คงต้องทำเป็นกระจกลามิเนต จากกระจกเทมเปอร์ 4 มม. 2 แผ่น (หรือ 4 มม.เทมเปอร์แผ่นเดียวด้านนอกบ้าน ด้านในใช้เป็น 4 มม.ธรรมดาก็ได้ จะได้ลดต้นทุนสักหน่อย)

ซึ่งพูดไปพูดมา ก็จะต้องคำนึงถึงความแข็งแรงเป็นประเด็นสำคัญที่สุด ผมก็เลยขอยกตัวอย่างประกอบ คือกระจกหน้ารถยนต์ทั่วไป วิ่งกันความเร็ว 100+ กม.ต่อชม. ยังสามารถรับแรงลมได้สบาย ดังนั้น กระจกที่เราใช้ทำห้องกระจกนั้น มีคุณสมบัติคือ

กระจกแผ่นไม่ใหญ่เกินไป และติดตั้งได้ดีถูกต้องตามหลักการ

รับรองไม่มีปัญหาอะไรแน่นอนครับ สบายใจได้ เพราะกระจกหน้ารถยนต์ เป็นกระจกหนา 4 มม. เมื่อก่อนเป็นกระจกเทมเปอร์ เดี๋ยวนี้เป็นกระจกลามิเนต

ช่วยๆกันไป
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, June 9, 2012 4:26:03 AM(UTC)
Guest

ถ้าเป็นตามแบบที่ให้ไว้ก็เอาแค่ 5-6มิลพอคะไม่ใช่พวกบานเปลือยที่จะต้องใช้ความหนาขนาดนั้น เปลืองงบคะ เพราะที่ทำบ้านลูกค้าอย่างมากก็แค่6มิล เว้นแต่บานเปลือยที่ไม่มีขอบ กับบานที่กันในห้องน้ำต้องเป็นกระจกเทมเปอร์(กระจกนิรภัย)

HANABATA
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, June 9, 2012 5:08:05 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ

คือเรือนกระจกที่ว่านี่จะสร้างที่บ้านลุงที่ฝรั่งเศสค่ะ ส่วนคนออกแบบ เราเป็นคนออกแบบเองค่ะ (เราเรียนสถาปัตย์น่ะค่ะ แต่เรายังเป็นแค่นักศึกษาอยู่เลยไม่มั่นใจในความสามารถ) เพราะมันมีปัจจัยต่างกับบ้านเราหลายเรื่อง ทั้งเรื่องอากาศ หิมะ เป็นต้น

โดยส่วนตัวเราว่าจะใช้กระจกเป็นลามิเนตค่ะ เห็นว่าน่าจะปลอดภัยกว่า Temper

เราก็แนะนำลุงว่าให้ติดต่อบริษัทที่ทำทางนี้โดยตรง ซึ่งทางคุณลุงเค้าก็ไปสอบถามบริษัทพวกนี้มาแล้ว แต่ลุงเราเค้าอยากให้เราลองทำเป็นอีกทางเลือกน่ะค่ะ

ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งนะคะ

เพชรชมพู
ความเห็นที่ 9 Posted : Monday, June 11, 2012 11:20:11 PM(UTC)
Guest

ถ้า จขกท ให้ข้อมูลรายละเอียดครบตั้งแต่แรก สร้างที่ไหน ยังไง

จะได้คำตอบที่ชัดเจนกว่านี้ค่ะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.