Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

สมเป็นเรือจ้าง
Posted : Friday, June 8, 2012 4:22:45 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ใช้จานแดงของทรูค่ะ เปิดทีวีทีไรก็เจอแต่ ค้นหาสัญญาณตลอดเลย ทั้งๆ ที่ฝนก็ไม่ได้ตก ถอดปลั๊ก ปิดเครื่องก็แล้ว ไม่รู้จะทำยังไงดี

มันเกี่ยวกับการที่จานแดงเรามันมีกิ่งไม้ใบไม้มาบังอยู่เต็มเลยหรือเปล่าคะ มันก็บังค่อนข้างชิดจานนะคะ แล้วก็เยอะพอสมควร ใจเราคิดว่ามันไม่เกี่ยว แต่ก็ไม่รู้ทำไมใช้ไม่ได้ ตอนก่อนน้ำท่วมยังใช้ได้อยู่ อุปกรณ์ไม่โดนน้ำค่ะ แต่เราเพิ่งเอากลับมาต่อใหม่หลังจากถอดไปห้าเดือน

ถ้าเกี่ยวจะได้หาคนมาตัดกิ่งไม้

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

SuperCrazyBoy
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 8, 2012 5:01:59 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ใช่เลย
ไปตัดพุ่งนี้ น่าจะไดูได้ทันที

...
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 8, 2012 9:49:57 AM(UTC)
Guest

หน้าจานเคลื่อนก็เป็นได้

P4BRISBANE
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 8, 2012 12:40:17 PM(UTC)
Guest

ทรู มีเมฆมากก็ดูไม่ได้แล้วครับ
ต้องเป็นทรูที่เป็นเคเบิ้ล

Ti_ser
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 8, 2012 3:01:51 PM(UTC)
Guest

เช็คคุณภาพสัญญาณได้เท่าไหร่ครับ หน้าจานอาจจะเคลื่อน ใบไม้บังมีผลมาก แต่เมฆบังหรือฝนตกไม่หนักไม่เคยมีปัญหาเลยครับ จะมีปัญหาแค่ฝนตกหนักมากๆ ซึ่งจานทึบทุกยี่ห้อเป็นเหมือนกันหมด ลองตัดใบไม้ทิ้งและปรับองศาจานใหม่ครับค่อยๆขยับ และให้อีกคนเช็คที่ทีวีด้วยว่าความแรงสัญญาณกับคุณภาพขึ้นเท่าไหร่ปรับหาให้ได้ 80% ขึ้นไปแจ่มแน่นอน

FramRak (FramRak)
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, June 8, 2012 3:48:30 PM(UTC)
Guest

ผมละเจอเต็มๆ ตอนแรกสงสัยมากว่ามันเป็นอะไร โทรแจ้งทาง True แล้วด้วยจะส่งช่างมา
ตรวจเช็ค ผมเอะใจไปมองจานทรูของที่บ้านปรากฎว่า ต้นปาล์มข้างบ้านบังจานมิดเลย เลย
ปีนขึ้นไปตัด ตัดเสร็จสัญญาณมาทันที ดูได้อย่างชัดแจ๋วเลยต้องโทรไปแจ้งช่างว่าไม่ต้อง
มาแล้ว แต่กว่าจะตัดกิ่งได้ เสี่ยงตายสุดๆ เพราะมันสูงมากกกก

สมเป็นเรือจ้าง
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, June 8, 2012 4:28:52 PM(UTC)
Guest

เช็คคุณภาพสัญญาณจากเมนูอะไรเหรอคะ เดี๋ยวกลับไปเช็คดูก่อน

ตัดต้นไม้อาจใช้เวลาหน่อย เพราะต้องหาคนมาตัดค่ะ ตัดเองไม่ไหว สูงเกิน

ขอบคุณค่ะ

hing-hoy
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, June 8, 2012 5:10:56 PM(UTC)
Guest

เรื่องต้นไม้บังสัญญาณจาน ทรู วิชั่นส์ นี้ผมคิดว่า เป็นปัญหาที่เจอค่อนข้างบ่อย .... ฉะนั้น ก่อนที่ท่านจะติดตั้งจาน อยากให้ถาม ช่าง เขาว่า ติดตรงจุดไหนดีสุด หมายถึงว่า องศาการรับสัญญาณดีสุด ไม่เกิดการบังของต้นไม้ กิ่งไม้ มิเช่นนั้น ท่านก็อาจจะมีปัญหาเรื่องการรับสัญญาณแบบในกระทู้ ซึ่งองศาในการรับสัญญาณ ผมได้รับทราบมาว่า มันไม่ได้วัดจากจุดกึ่งกลางของจาน แต่มันมีระยะห่างจากจุดกึ่งกลางของจานพอประมาณ (แต่ไม่รู้ว่า เท่าไหร่ 555) จึงจะเป็นจุดเริ่มการบดบังสัญญาณ ดังนั้นเมื่อมีกิ่งไม้ยื่นมาบังรัศมีการรับสัญญาณ (ไม่ได้บังจานตรง ๆ เมื่อวัดจากจุดกึ่งกลางของจาน) สัญญาณก็เริ่ม Drop แล้ว

หากต้นไม้เป็นของท่านก็ตัดเอง ... แต่หากเป็นต้นไม้ของข้างบ้าน ท่านจะเที่ยวไปขอเขาตัดบ่อย ๆ มันก็ไม่เหมาะสม .. เพราะหากคิดแบบนั้น ก็จะคิดต่อไปได้ว่า หากบ้านของข้างบ้านท่านบังสัญญาณของจาน ท่านคงมิต้องไปของให้เขาทุบบ้านหรอกรึ????

จึงขอเน้นย้ำว่า การกำหนดจุดติดตั้งนั้นสำคัญยิ่ง มิเช่นนั้น ท่านต้องให้ช่างมาย้ายจุดติดตั้ง ค่าย้าย 500 บาท

nat1234
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, June 8, 2012 5:33:12 PM(UTC)
Guest

ใบไม้มีผลแน่นอนครับ
แต่เวลาเล็งว่ามีอะไรบังสัญญาณรึป่าว ให้เล็งจากแนวก้านฟรีดที่จับหัว LNB นะครับ อย่าเล็งจากมุมหน้าจาน
เพราะมุมสะท้อนของจานแบบ offset จะเป็นตามภาพ

intelligence
ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, June 8, 2012 6:13:14 PM(UTC)
Guest

ผมต้องขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

และขอรับเรื่องตรวจสอบให้ครับ รบกวนคุณสมเป็นเรือจ้าง

แจ้งหมายเลขสมาชิก ชื่อ-เบอร์ติดต่อกลับที่สะดวก
พร้อมแนบลิ้งค์กระทู้นี้ส่งให้ผมหลังไมค์ได้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ

nat1234
ความเห็นที่ 10 Posted : Friday, June 8, 2012 6:42:02 PM(UTC)
Guest

^
^
จึ๋ย คุณปัญญาโผล่มาห้องชายคาได้ยังไงล่ะเนี่ย
สงสัยแอบมาสืบเรื่องกล่องฝันในห้องนี้รึป่าว

ไอ้แมงมุม2005
ความเห็นที่ 11 Posted : Friday, June 8, 2012 8:52:18 PM(UTC)
Guest

จานทรู นกบินผ่านสัญญาณก็มีสดุดแล้ว

hing-hoy
ความเห็นที่ 12 Posted : Sunday, June 10, 2012 5:34:47 AM(UTC)
Guest

^^^เมื่อก่อนอาจใช่

แต่เมื่อเปลี่ยน กล่องเป็น Sumsung HD แล้ว แม้แต่ฝน หนัก ตอนนี้ ก็บ่ยั่นแล้วครับ ... ที่บ้านใช้อยู่จ้า

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.