Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

dido
Posted : Friday, August 31, 2012 4:20:57 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ที่บ้านใชเครื่องซักผ้าฝาบน HITACHI รุ่น SF70Gj อายุประมาณ 6ปี

มีปัญหาคือ ตอนที่จะปั่นหมาดเครื่องจะไม่มีแรงหมุน คือรอยหมุนช้ามากๆหรือแทบจะไม่หมุน มีแต่เสียงมอร์เตอร์ดัง

อยากทราบว่าอาการดังกล่าวนี้ เกิดจากอะไรครับ สายพานหรือเปล่าครับ

หากจะซ่อมเองยากไหม หาซื้ออะไหล่ได้จากไหนครับ และราคาแพงมากคุ้มไหมที่จะซ่อม ขอบคุณครับ

หลานคุณยายจ๋า
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, August 31, 2012 4:58:18 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
น่าจะสายพานหย่อนครับ
ของผมก็ซื้อมาเปลี่ยนเองเส้นละ80บาท ส่วนเครื่องมือก็ประแจตัวเดียว

ลองเปิดฝาหลังเครื่องแล้วจับสายพานดูก็ได้ครับ ถ้าหย่อนก็ตามนั้นล่ะ..

ปล.ของผมเป็นhitachi ฝาบน8โล ใช้สายพานเบอร์ M 21 ครับ

ปล2.รอคุณขอนเก่ามาคอนเฟิร์มก่อนก็ได้ครับ^_^

tintila
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, August 31, 2012 5:10:13 PM(UTC)
Guest

คุณ : dido คะ ขออนุญาตแนะนำให้แจ้งศูนย์ดีกว่าค่ะ
ของที่บ้านโตชิบาอาการของมอเตอร์ค่ะ ตอนแรกคิดว่าสายพาน
พอเปลี่ยนมอเตอร์ เจอยางหุ้มแกนหมุนเสียอีก
ให้ช่างโดยตรงซ่อมจะดีกว่าค่ะ
ไม่ทราบว่าฮิตาชิจะเหมือนกันหรือเปล่า แต่ถังปั่นแห้งถอดยากมาก
ที่ดิฉันซ่อมกับศูนย์ มอร์เตออร์ปั่นแห้ง 1,249. ยางหุ้มแกนหมุน 250.
ค่าแรง 550 . ซ่อมจนเสร็จ ตั้งแต่แจ้งจนเสร็จใช้เวลา 1 เดือนค่ะ

หลานคุณยายจ๋า
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, August 31, 2012 5:47:50 PM(UTC)
Guest

ถ้าเปลี่ยนสายพานไม่ต้องถอดถังครับ แค่คลายน็อตตั้งสายพานก็ออกแล้ว^^"
ลองเปลี่ยนสายพานดูก่อนก็ได้ ไม่เสียหายอะไร เพราะอย่างมากก็แค่ค่าสายพานไม่เกินร้อย ถ้าไม่หายค่อยส่งศูนย์...

แต่จากอาการที่เล่ามาเช่นปั่นผ้าไม่สะอาด ปั่นแห้งไม่มีแรง จากประสบการณ์ที่ใช้hitachiตัวนี้มาหลายปี เคยเป็นอาการแบบนี้มา2ครั้ง ครั้งแรกส่งศูนย์ เอาเครื่องเราไปดองไว้เดือนกว่าๆ แถมเจอค่าแรงและค่าอะไหล่(สายพาน)หกร้อยกว่าบาท....T_T

พอครั้งที่สองที่เป็นอาการเดิมเป๊ะ...ไม่ส่งมันแล้วศูนย์ ไปซื้อสายพานมาเปลี่ยนเองเลย ง่ายเหมือนใส่โซ่จักรยาน 5นาทีเสร็จ ใช้มาจนป่านนี้ยังไม่เป็นไรอีกเลย...

dido
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, August 31, 2012 8:06:18 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกท่านครับ

ขอนเก่า
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, September 1, 2012 2:59:46 AM(UTC)
Guest

ถ้าเป็น ฮิตาชิ รุ่นเก่าๆ อาจจะเป็นที่ ตัวโซลินอยส์ปลดเบรค ไม่ทำงาน หรือค้าง

อีกจุดก็ สปริงในชุดเฟืองปั่น หักครับ

ในรูปเป็นโซลินอยส์ ตัวที่ว่าครับ

nasum
ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, September 1, 2012 3:14:08 PM(UTC)
Guest

--- ก่อนถึงมือช่างส่วนใหญ่ผมแกะก่อนครับ ทำได้ทำ ทำไม่ได้ก็ส่งซ่อม คงไม่ใช่ศูนย์ เพราะอยู่ ตจว.ร้านข้างถนนนี่แหล่ะสองวันเสร็จไม่ต้องรอเป็นเดือน

--- ผมไม่มีความรู้ด้านอิเล็กโทรนิค แต่ถ้ามอเตอร์หมุนแต่ถังปั่นไม่หมุนผฒก็คาดว่าสายพานหย่อน ก็ซื้อสายพานมาเปลี่ยนก็หายเป็นปลิดทิ้ง แต่ถ้ามอเตอร์ไม่หมุน ก็เช็คไฟเข้ามอเตอร์มั้ยถ้าเข้าแต่ไม่หมุนก็มอเตอร์เสีย ส่งซ่อมแหล่ะครับเพราะภายในผมไม่รู้ระบบอันนี้ต้องพึ่งช่างต่อไป

korpu
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, September 1, 2012 3:53:36 PM(UTC)
Guest

อย่าลืมดู cap start ด้วย ส่วนมากจะเสีย

ตกต้นตาล
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, September 1, 2012 8:22:08 PM(UTC)
Guest

ค่าเดินทางค่าช่าง 600 ครับ พึ่งเรียกมา. พอดีถังในเวบาน้ำเข้าไปมันตกพิกล + ไม่มีแรงปั่น

มารอบแรก จ่าย 600 แล้วตรวจเช็ค ถอดออกมาทำความสะอาด ขันข้างในให้แน่น สรุปต้องเปลี่ยนแผง คอนโทรล. 1850 รอสั่งอะไหล่ อีก สองอาทิตกลับมา ระหว่างรอ เครื่องซักได้แต่ทีละน้อย

เมื่อ สองวันก่อนเข้ามาติดตั้ง เสร็จ ค่าแรงจ่ายแค่รอบเดียว. สอนใช้งานด้วย

ผมมีเบอรช่างด้วย เอาไหมครับ hitashi นะ

Guest
ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, August 5, 2016 9:09:48 AM(UTC)
Guest

Hitachi,เครื่อวปั่นแห้งหมุนช้ามากแกยังไงครับ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.