Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Kamojang
Posted : Friday, June 8, 2012 6:22:57 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ตัดสินใจไม่ถูกกับสองตัวเลือก

Plasma TV ขนาด 50 นิ้ว เน้นดูฟรีทีวี หนังนิดหน่อย กีฬามีบ้าง

LG PM4700 HDready 3d internet เรเซอร์เฟรมบางและสวยมาก (ไม่แถมแว่น)
Pana XT50 HDready 3d internet ทรงโบราณ ๆ นิด ๆ แต่ดูแข็งแรง (แถมแว่นสองอัน)

ราคาก้อใกล้เคียงกันที่สองหมื่นกลาง ๆ (ราคานอกห้าง)

ตอนนี้ใช้ plasmaพานา 42 พอใจกับยี่ห้อนี้มาก แต่ไปเห็นดีไซน์ของ LG แล้วบาดใจกว่ากันเยอะ ใครเคยใช้ทั้งสองตัวที่กล่าวมามีข้อดีข้อเสียยังงัยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

Ti_ser
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 8, 2012 10:59:39 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
Pana FullHD ไปเลยครับสามมิติไม่ต้องก็ได้ อินเตอร์เน็ตไม่ต้องก็ได้ ( แต่หลังๆชอบใส่มาด้วย )

Kamojang
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, June 9, 2012 12:09:54 AM(UTC)
Guest

#1 พานาFullHD ราคาก้อโหดขึ้นไปอีกเพราะเป็น NeoPlasma แล้วก้อยัดสามดี กับอินเตอร์เน็ตพ่วงไปด้วยอยู่ดี เลยมองแค่รุ่นรองเพราะจริง ๆ จะดูแค่ฟรีทีวีกับฟุตบอลนิดหน่อยแค่นั้นเองครับ

ปล.ถ้าถอยไปเป็น LG ตัว PA4500 เลยจะเหมาะสมไหม ไม่มีสามดี ไม่มีเน็ต 50 นิ้วประมาณ 18500 เน้นดูทีวีไปเลยแต่เป็นตัวของปีที่แล้ว(เซลล์บอกมา) ภาพจะแตกต่างกับเจ้าตัวข้างบนเยอะไหมครับ

ถามต่ออีกข้อโหมด 2D ไป 3D เนี้ยดูแล้วมันมีมิติเหมือน 3D แท้ ๆ มากน้อยแค่ไหนครับ

จอห์น สก๊อตต์
ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, June 9, 2012 5:17:08 PM(UTC)
Guest

XT50 ดีกว่าทั้ง 2D 3D ครับ ดีกว่าทุกประตูก็พูดได้ยิ่งถ้าดูจากเงื่อนไข&ราคา ที่คุณ Kamojang ไปดูมา

ลำพังแว่น(Active)ก็อันละสองพันกว่าแล้วมั้งครับ
นี่ยังไม่นับประกันที่พานาฯมีมากกว่า

ลองไปทดสอบโดยใช้ไฟล์เดียวกัน(ที่มีทั้ง 2Dและ 3D)ด้วยตัวเองเถอะครับ แล้วพิสูจน์ว่าที่ผมบอกนั้น จริงหรือไม่

จุดประสงค์การใช้งานของคุณ Kamojang นั้นเหมาะกับ จอ HD Ready อย่างยิ่ง
เรียกว่าเลือกถูกตั้งแต่ต้นเลย

ในอนาคตหากเอาไปดูอะไรที่เป็น HD เช่น ช่อง HD , ไฟล์ 1080p , บลูเรย์
แม้จอจะไม่ Full HD แต่สามารถแก้ได้ง่ายๆถ้าสถานที่ห้องดูทีวีเอื้ออำนวย มีเนื้อที่พอสมควร

โดยการถอยออกมาดูห่างเกิน 3.5 เมตร สำหรับจอขนาด 50" ... ยิ่งเกินยิ่งไม่เห็นความแตกต่างนะครับ

เวลาไปห้าง ลองดูจอ Full HD กับไม่ใช่ ที่เปิดไฟล์เดียวกันสิครับ

ส่วนที่เอาไปเทียบกับ PA4500 นั้น XT50 คุ้มค่ากว่าด้วยประการทั้งปวง

เรื่องโหมดการปรับ 2D ไป 3D ยังไงก็สู้ Source หรือ Content ที่เป็น 3D แท้ ไม่ได้แน่ๆครับ เอาว่าดูกันแบบเพลินๆ ขำๆ ดีกว่า

พูดเรื่องนี้ ผมนึกขึ้มาได้ว่า เวลาไปลองดูภาพเปรียบเทียบที่ห้างเนี่ย
การทดสอบถ้าใช้ไฟล์เดียวกัน จึงจะบอกได้ครับว่าอะไรเป็นอะไร

ทำไมผมถึงบอกยังงั้น

เดี๋ยวลองยกตัวอย่างที่นอกเหนือไปจากเนื้อหา คำถาม ในกระทู้นี้ นิดนึงนะครับ
ผมเคยไปลอง 3D Passive ที่ Panasonic ออก LED ตัวใหม่ รุ่น ET5 นัยว่าออกมาชนกับ LG ซีรี่ส์ LW LM ที่เป็นเจ้าตลาด LED 3D Passive อยู่

ตอนลอง 3D ครั้งแรกผมนึกอยู่ในใจ ET5 ของพานาฯนี่มันไม่เห็นได้เรื่องเลย ไม่ลอย ไม่ลึก ไม่อะไรทั้งนั้น แม้ 2D จะดูดีมาก เรียกว่าถ้าคนที่ชอบแนวภาพเข้มข้นสมจริงสไตล์พานาฯ อาจจะชอบ 2D มากกว่าด้วยซำ

แต่ 3D ไหงมันห่วยยังงี้

เลยบอก PC ในบูธพานาฯ ช่วยไปยืม Demo 3D ของ LG ที่อยู่ข้างๆมาให้หน่อยได้หรือเปล่า
พอได้แผ่น Demo ของ LG ที่มันลึก ลอยสะใจดีจริงๆ...มาลองกับ ET5

ผลปรากฎว่าการแสดงภาพ 3D นั้น ไม่ต่างกันแม้แต่นิดเดียว ที่ต่างก็คงเป็นแนวภาพ บุกลิก ของแต่ละยี่ห้อเท่านั้น

ผมไปค้นหาเหตุผลต่อทำไม LG Demo ทำออกมาดีเหลือเกิน เรื่องของเรื่องก็คือ ใช้ Computer Graphic แต่งภาพ 3D นั่นเอง

เรื่องนี้ผมเข้าใจว่าเป็นค่านิยมประจำชาติเลยมั้งครับ ในขณะที่ญี่ปุ่นจะออกแนวธรรมชาติ สมจริง ถ่ายทอดต้นฉบับแบบตรงไปตรงมา
ค่ายเกาหลี กลับปรุงแต่งเพื่อให้ดึงดูดสายตาแล้วนำไปสู่การตัดสินใจซื้อได้ง่ายขึ้น
ซึ่งผมว่าได้ผลมากนะครับ เมื่อมีการตัดสินใจ ณ จุดขาย ถ้าไม่ได้ทำการบ้านหาข้อมูลไปก่อนมากนัก

ค่านิยมประจำชาตินี้ เห็นได้ง่ายๆครับ เวลาที่ผู้หญิงเกาหลีเรียบจบมหาวิทยาลับ
ของขวัญที่มีค่าที่สุด ที่พ่อแม่จะมอบให้เธอ คือการทำศัลยกรรม

ค่านิยมนี้สะท้อนมาถึง Design ในรูปแบบต่างๆ เช่นการออกแบบผลิตภัณฑ์ ,ลักษณะบุคลิกของภาพในทีวี ที่ดูปรุงแต่งเพื่อดึงดูดสายตา ไม่เว้นแม้แต่ Demo

เรื่องนี้แล้วแต่คนชอบนะครับในการเลือกซื้อทีวี

บางคนชอบปรุงแต่งบ้างมันดูหวือหวาดี บางคนก็ชอบแบบต้นฉบับแท้ๆ
ผมเคยใช้ทีวีของทั้งสองค่ายนี้อยู่นานพอสมควรเลยครับ เลยพอจับแนวทางได้บ้าง

.

Kamojang
ความเห็นที่ 4 Posted : Saturday, June 9, 2012 9:28:03 PM(UTC)
Guest

คงต้อง XT50 แล้วหล่ะครับ แต่พอจะโทรไปสั่งบอกของหมด (ขายดี) ซะงั้นต้องรอวันจันทร์โทรไปเช็คอีกที หุหุ กะจะเอาไปดูยูโรจอหญ่าย ๆ ซักหน่อย

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.