Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

เด็กปากกอง
Posted : Monday, June 18, 2012 10:24:14 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
กำลังสร้างบ้านอยู่ค่ะ เดือนหน้าจะต้องปูกระเบื้องแล้ว
คุยกับช่าง เค้าบอกมีเครื่องตัดกระเบื้องด้วยมือ แต่เป็นเครื่องเล็กตัดได้ไม่เกิน 40 ซม.
ทีนี้บ้านเราต้องปูแกรนิตโต้ 60x60 ประมาณ 140-150 ตรม.
ช่างบอกว่าเครื่องตัดที่มีเล็กเกินกว่าที่จะตัดแกรนิตโต้ แต่เค้าใช้ลูกหมูตัดได้

คือส่วนตัวสมาชิกในบ้านอยากให้ใช้เครื่องตัดมือ เพราะเคยเห็นผลงานมาแล้วว่าเนี้ยบกว่าเยอะ
ก็เลยจะปรึกษาผู้รู้ค่ะ ว่าถ้าจะซื้อเครื่องตัดมาเองจะคุ้มมั้ย ราคาเครื่องตัดขนาดที่ตัดแกรนิตโต้ได้ประมาณเท่าไหร่
(ไม่ต้องเอายี่ห้อดีมากก็ได้ค่ะ แค่พอใช้ได้สำหรับคราวนี้ก็โอเค)
และขอคำแนะนำว่าจะไปหาซื้อแถวไหนได้บ้างคะ (บ้านปลูกที่เชียงใหม่ แต่ตัวอยู่กรุงเทพค่ะ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นค่ะ

nuinonthaburi
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, June 18, 2012 10:45:24 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เห็นช่างที่บ้านผมเค้าก็ใช้ลูกหมูตัดครับ เนี๊ยบหรือไม่ อยู่ที่ฝีมือช่างครับ เครื่องมือเป็นเพียงส่วนประกอบ ที่ทำให้ช่างทำงานสะดวกขึ้นแค่นั้น
dansivilai
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, June 19, 2012 3:18:23 AM(UTC)
Guest

ลูกหมูตัดไม่เนี๊ยบเท่าเครื่องตัดหรอกครับ
ขอบมันมันจะบิ่นเล็กน้อย ดูไม่สวยงาม
แต่ถ้าตัดเฉพาะแผ่นริม ก็พอรับได้ครับ
แต่ก็อยู่ที่จขกท.จะยอมรับได้แค่ไหนด้วย

padawan
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, June 19, 2012 4:22:52 AM(UTC)
Guest

ผมมีตัวขนาด 80cm
แพงอยู่นะ ซื้อมาก็เกือบสามพัน

ทองปลิว
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, June 19, 2012 4:29:37 AM(UTC)
Guest

ใช้ลูกหมูตัดเก่งแค่ไหนก็รับไม่ได้หรอก ถ้าตัดส่วนโค้ง หรือบากเข้ามุม รับได้ แต่ตัดตรงรับไม่ได้แน่นอน สู้เครื่องตัดไม่ได้หรอก ผมเพิ่งจ้างช่างปูแกรนิตโต้เสร็จหมาดๆ

เลือนลางร่ำไร
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, June 19, 2012 5:45:55 AM(UTC)
Guest

ปูถึง 150 ตรม แล้วได้งานตัดด้วยลูกหมู โอ้วว อย่าเลยครับ

และผมคิดว่า ควรให้ช่างเขาซื้อครับ เป็นเครื่องมือหากินต่อไปอีก

หรือว่า ที่ผ่านมาช่างไม่เคยปูแกรนิโต้ ??

.... หรือช่างอยากให้คุณซื้ออยู่แล้ว ตอนปิดงาน ก็ถามซื้อต่อจากคุณแบบลดราคาได้อีก อืมม ฉลาดล้ำ :)

cherychery99
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, June 19, 2012 5:51:40 AM(UTC)
Guest

ลงทุนซื้อเครื่องดีกว่ามั้งคะ เท่าที่เคยดูเร็วกว่าลูกหมูด้วยค่ะ

โจคนเก้าเลี้ยว (โจเก้าเลี้ยว)
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, June 19, 2012 6:24:09 AM(UTC)
Guest

งานตัดกระเบื้อง..หินแกร์นิต...มันค่อนข้างจะต้อง
ให้ช่างมืออาชีพ..ทำงาน..หรือคนที่เคยใช้เครื่องมือ
ชนิดนี้นะครับ..."ลูกหมู"..ทำเอาช่างสมัครเล่น..อย่างผม
ได้แผลมาหลายครั้ง....ยังไม่รวมโชคดีที่ใบตัดหัก..บิ่นปลิว

เฉียดหน้าไปนิดเดียว....อย่าคิดว่า "หมู" เหมือนชื่อมัน..
ถ้านิ้วขาด..ก็ไม่คุ้ม...แต่ถ้าไม่เริ่มฝึกหัดใช้...ไหนเลยจะ
มีความชำนาญ...ต้องระมัดระวังให้มาก...ถูกต้องแล้ว
ที่บางคนบอกว่า.."ตัดยาวๆ"..ไม่ควรใช้ลูกหมู...เพราะ

มันทำงานหนัก..ร้อน..ยี่ห้อไม่ดีจริง..มันจะไหม้...
ผมเคยใช้ตัดแผ่น..วีว่าบอร์ด...ยาวๆ...แค่แผ่นเดียว
ก็ต้องพักเครื่อง...พักอิริยาบท..ไปด้วย..หายเมื่อย..เหนื่อย
เครื่องเย็นก็ทำงานต่อ...แต่ขาดคนป้อนน้ำ.ป้อนข้าวนี่สิ

แย่หน่อย..มื้อเช้ากลายเป็นมื้อเที่ยง..ซะงั้น..55555

pinhead2000
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, June 19, 2012 7:29:50 AM(UTC)
Guest

เเนะนำเเท่นตัดกระเบื้อง รูบิ ( RUBI )

http://www.rubithailand.com/index.html

เเท่นตัดกระเบื้องยี่ห้อนี้ดีที่สุด เเต่ราคาเเพงที่สุด ( เอาง่ายๆขนาดบริษัท ตรีทัช ก็ใช้เเท่นตัดกระเบื้องยี่ห้อนี้ครับ )

ผมว่าเป็นไปได้คุณจ้างทีมช่างปูกระเบื้องที่มีฝีมือมาดีกว่าครับ ( อย่าลืมดูผลงานล่าสุดใน 2-3 เดือนหลังก่อนนะครับ )

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/v/HWPwu5-0YAA[/YOUTUBE]
pinhead2000
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, June 19, 2012 7:36:16 AM(UTC)
Guest

อีกอย่างสิ่งที่คุณควรรู้ การซื้อกระเบื้องแกรนิตโต้ คุณจะต้องทำการบ้านในการเลือกซื้อกระเบื้องแกรนิตโต้มาอย่างดีนะครับ ผมมักเจอปัญหาประจำๆที่เจอคือ เเผ่นกระเบื้องแกรนิตโต้ที่ซื้อมามันเรียบได้ระดับเเค่ 3 มุม อีกมุมหนึ่งไม่ได้ระดับเดียวกันทำให้ช่างที่ปูไม่สามารถปูให้ดี-ให้เรียบได้เพราะมาจากเเผ่นกระเบื้องเเกรนิคโต้ที่คุณซื้อมาเอง

หากเป้นไปได้เวลาจะซื้อกระเบื้องแกรนิตโต้ ควรลากเอาช่างที่ปูไปด้วย ให้ช่วยคัด,ให้ช่วยตรวจเช็คเเบบสุ่มตรวจสินค้าก่อนเซ็นรับสินค้า

เด็กปากกอง
ความเห็นที่ 10 Posted : Wednesday, June 20, 2012 3:35:06 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ

ช่างคนนี้มีประสบการณ์ปูแกรนิตโต้ค่ะ เคยเห็นผลงานเค้ามาหลายครั้ง
ปกติเค้าอยู่ทีมกับผู้รับเหมาที่กรุงเทพ ซึ่งมีอุปกรณ์ครบ
แต่พอดีบ้านที่สร้างอยู่เชียงใหม่ ซึ่งเค้าก็จะไปช่วยปูให้
ผู้รับเหมาก็ทราบค่ะเพราะเป็นคนให้ยืมตัวช่างไปเอง แต่ให้ยืมอุปกรณ์ไม่ได้ เพราะยังต้องใช้อยู่
อีกอย่างของเค้าแพง เราก็ไม่กล้ายืม (รู้สึกจะเป็นยี่ห้อเดียวกับที่คุณ pinhead2000 แนะนำน่ะค่ะ) ก็เลยคิดว่าจะซื้อเองดีมั้ย

เด็กปากกอง
ความเห็นที่ 11 Posted : Wednesday, June 20, 2012 3:46:02 AM(UTC)
Guest

<<คุณpadawan
ใช้ของยี่ห้ออะไร ซื้อที่ไหนคะ

<<คุณเลือนลางร่ำไร
ต่อให้ขอซื้อก็ไม่ขายค่า กะว่าจะไปขายต่อให้เพื่อน
เค้าจะสร้างบ้านต้นปีหน้า อิอิอิ

<<คุณโจคนเก้าเลี้ยว
แหม ถ้าเป็นเมื่อ 10 กว่าปีก่อนก็อาจจะเสนอตัวไปป้อนข้าวป้อนน้ำให้
ถ้าเป็นตอนนี้ เกรงว่าคุณจะทานข้าวไม่ลงซะก่อนนะสิค้า
55555 อ๊ะย้อเย่น

<<คุณpinhead2000
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ เกือบลืมนึกถึงเรื่องนี้ไปเลย

Guest
ความเห็นที่ 12 Posted : Friday, August 3, 2012 6:22:43 PM(UTC)
Guest

ซื้อแท่นตัด RUBI 72 cm หมื่นกว่าบาท ใหม่เอียม พบว่า ไม่สามารถตัดกระเบื้องเซรามิค60cmได้ตรง แต่ตัดแกรนิโต้ได้ดี นำกระเบื้องเซรามิคไปให้คนขายตัดให้ก็ไม่ตรง เสียดายกระเบื้องมากแผ่นเป็นร้อย

มีใครทราบวิธีแก้ไขบ้าง
Guest
ความเห็นที่ 13 Posted : Sunday, July 10, 2016 2:00:25 PM(UTC)
Guest

รับตัดกระเบื้อง หินอ่อน หินแกรนิตด้วย waterjet cnc
ติดต่อ0814061855
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest (6)
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.