Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

jaijay
Posted : Monday, June 11, 2012 1:34:43 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
สอบถามเรื่องประตูค่ะที่บ้านกะทำประตูบานเลื่อนค่ะ
แต่คิดไม่ออกว่าจะใช้ประตูอะไรดีระหว่างไวนิลกับอะลูมิเนียมค่ะ
ไม่ทราบว่าอะไรคงทนกว่ากันค่ะ เห็นว่าupvcทำจากพลาสติกใช่ไหมค่ะ
ใช้ไปจะเหลืองกรอบไหมค่ะ แล้วมีสีอะไรบ้างค่ะ หรือแนะนำข้อแตกต่างข้อดีข้อเสียของไวนิลด้วยนะคะ
หรือข้อดีข้อเสียของอะลูมิเนียมด้วยนะคะ
และถ้าใครมีแบบช่วยแนะนำบานอะลูมิเนียมสวยๆแบบเลื่อนให้ด้วยได้ไหมค่ะ
ถ้าได้สีดำ หรือสีอะลูมิเนียมเลยจะดีมากค่ะ(จะได้เอาไปให้คนที่บ้านเลือกกันค่ะ แต่เราไม่มีข้อมูลอะไรเลยค่ะ)
ใจเราอยากได้แบบไวนิลสีขาว แต่กลัวเรื่องความคงทนค่ะ(แต่ไม่มีข้อมูลที่จะเอาไปคุยกับที่บ้านเลยค่ะ)
รบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะคะ เราไม่รู้จริงๆเกี่ยวกับวัสดุพวกนี้ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

jaijay
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, June 11, 2012 1:36:59 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ตัวอย่างที่พอหาได้ค่ะ(สีขาว)แต่ที่บ้านเราอยากให้ใช้สีดำหรือสีอะลูมิเนียมเลยค่ะ
ปล.ผนังบ้านสีขาวค่ะควรใช้อะลูมิเนียมหรือไวนิลสีอะไรดีค่ะถึงจะสวยค่ะ

แบ่งปันกันไป
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, June 11, 2012 2:57:14 AM(UTC)
Guest

เรื่องไวนิลไม่รุ้เลยคะแต่ถ้าอลูมิเนียมพอให้คำแนะนำได้ เพราะที่บ้านทำอยุ่ มีไรก็ปรึกษาได้นะคะ เอาแบบว่าถามเจาะจงมาเลยคะเดี๋ยวตอบให้เป็นข้อๆไปเลย

jaijay
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, June 11, 2012 3:31:06 AM(UTC)
Guest

คห.2 งั้นถามเป็นข้อๆของอะลูมิเนียมก่อนนะคะ
1. อะลูมิเนียมสี่ไหนสวยค่ะ ผนังสีขาว กระจกตัดแสงสีเขียวใส
2. อะลูมิเนียมมีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างค่ะ
3. อะลูมิเนียมทนไหมค่ะ
4. การล็อคประตูบ้านจะแข็งแรงไหมค่ะ
5. อะลูมิเนียมแต่ละสีมีความแข็งความคงทนต่างกันไหมค่ะ
6.มีแบบประตูบานเลื่อนของอะลูมิเนียมสวยๆไหมค่ะ

ขอบคุณมากสำหรับคำตอบนะคะอยากให้กีฟจังแต่ให้ไม่ได้เพราะเป็นบัตรผ่านค่ะ

ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, June 11, 2012 4:43:51 AM(UTC)
Guest

1 สีไหนสวยนี่แล้วแต่ความชอบคะ อย่างวันนี้เสนอสีอบขาว(สีขาวมุก)ตามในแบบให้ลูกค้าลดราคาให้เต็มที่ ลูกค้าไม่เอาเค้าชอบสีชา(สีที่ออกทองๆอ่ะคะ)ช่างจะเรียกสีชา
2 ข้อดีก็คือสวยคะ ข้อเสียนี่ก็เรื่องราคาเพราะราคาจะสูงแต่ก็แล้วแต่คุณภาพคะบางทีถูกกว่าพวกบานไม้ก็มีเยอะ(ก็แล้วแต่ความชอบของเจ้าของอีกคะ)ที่ทำให้ลูกค้าส่วนมากบางช่องสมควรใส่เป็นบานไม้แต่ลูกค้ากลับเลือกบานอลูมิเนียม เช่นประตูห้องน้ำ อาจมีปัญหาน้ำซึมได้คะ
3 ทนคะ ขึ้นอยู่กับความหนาของอลูมิเนียม โดยทั่วไปแล้วมีความหนาตั้งแต่ 1 มิล- 1.5 มิลคะ ตามบ้านทั่วไปที่ไม่ได้ตั้งสเปกไว้มากก็ จะใช้ 1.2 มิล แต่พวกงานราชการ เช่น โรงพยาบาล(ตอนนี้ทำอยุ่) ใช้1.5มิลคะ
4 การล็อคแข็งแรงคะ แต่ไม่ว่าจะแข็งแรงแค่ไหนถ้าคิดว่าจะกันขโมยคงไม่ดีไปทั้งหมด เพราะส่วนตัวแล้วคิดว่าทุบกระจกง่ายสุดไม่เสียเวลางัด หรือถ้าเป็นบานอย่างอื่นที่ไม่ใช่อลูมิเนียมถ้าลองว่าคิดจะขโมยแล้วอะไรก็ยอมคะ งัดแหลก

ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, June 11, 2012 4:51:01 AM(UTC)
Guest

5 แต่ละสีเหมือนกันคะ ขึ้นอยุ่กับความหนา
6 เรื่องแบบนี่ ไม่มีคะที่แปลกๆซิกแซก มีก็แต่ทั่วๆไปตามที่เจ้าของกระทู้เห็นในเวปต่างๆคะ
>>>ไม่เป็นไรคะ อยากทำไรที่มันเป็นประโยชน์บ้าง เราพอจะรุ้เรื่องนี้ก็เลยคิดว่าน่าจะพอช่วยได้บ้างอ่ะคะ<<<
มีอะไรให้ช่วยเรื่องกระจก อลูมิเนียม ฝ้าเพดาน บอกได้คะ ช่วยอะไรได้ก็ช่วยๆกันไป

ความเห็นที่ 6 Posted : Monday, June 11, 2012 4:54:31 AM(UTC)
Guest

ข้อ แรก ตอบไม่ครบ เพิ่มเติมคะ ส่วนมากใช้กระจกเขียวก็จะเข้ากับอลูมิเนียมสีอบขาว แต่ก็มีอีกที่แหวกแนว กระจกเขียวตัดแสงอลูมิเนียมสีดำก็สวยดีคะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest (2)
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.