Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

รักเธอเสมอ_ที่รัก
Posted : Friday, July 6, 2012 1:08:47 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
สวิทช์ฝังที่บ้าน เป็นแบบเปิดปิดไฟ 2 ทาง หน้าบ้านอัน หลังบ้านอัน ปิดเปิดได้ทั้งสองที่ อยากจะเพิ่มปลั๊กเขาไปอีกตัวในสวิทช์ 2 ตัวหน้าบ้าน แกะออกดูตัวสวิทช์ 2 ทางมันมีไฟแค่ 3 เส้น

สายที่ต่อกับหมายเลข 0 คือไฟ 220V
ส่วนหมายเลข 1 กับ 3 น่าจะเป็นต่อร่วมกัน แบบ 2 ทาง

พอต่อปลั๊กเขาไป
0 ของสวิทช์ต่อ กับ line ของปลั๊ก(220v)
ส่วน N ของปลั๊กก็ลองต่อขา กับ 1 3 สวิทช์ 2 ทางแล้ว เช็คไฟที่ปลั๊กมันไฟขึ้นทั้งคู่ ทั้ง L N เวลาลองปิดเปิดสวิทช์ ดูสองทางดู

สรุปมันไม่มีสายกราวด์ ที่ทำให้ครบวงจรใช่ใหมครับ จะทำยังไงดี

mzbuddy
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, July 6, 2012 1:13:27 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ไม่มีกราวด์ ก็ติดนี่ครับ

หา L กะ N ไห้เจอ

จิตปล่อยวาง (จิตปล่อยวาง)
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, July 6, 2012 1:50:12 AM(UTC)
Guest

คุณทำผิดแล้วครับสวิทซ์ 2 ทางนั้นไม่ใช้ N ครับ 0 สวิทซ์ตัวแรกนั้นเป็นไฟเข้าครับ 0 สวิทซ์อีกตัวจะเป็นไฟออกครับ
ส่วน 1 และ 3 ของสวิทซ์ทั้ง 2 ตัวนั้นไม่ใช่ N ครับเป็นตัวเชื่อมวงจรไฟฟ้าให้เปิด ปิด ได้ทั้ง 2 ที่ครับ
ส่วนที่คุณต่อนั้นผิดแน่นอนครับถ้าคุณจะต้องการเพิ่มต้องหา N มาครับจากที่คุณบอกนั้นเห็นมีสายทั้งหมดในกล่อง 3 เส้นหมายความว่าไม่มี N แน่นอนครับ

==NokWeed==
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, July 6, 2012 3:56:56 AM(UTC)
Guest

ไม่มีรูป งง...ครับ ไม่กล้าชี้แนะ กลัวว่าถ้า จขกท อธิบายผิด แต่แรก แล้วอธิบายต่อ เดี๋ยวจะไปกันใหญ่ครับ...

เอาไปเป็นแนวทางแล้วกันครับ..

ถ้าจะเพิ่มปลั๊ก ง่ายๆ ก็หาเส้นไฟเมน ที่จ่ายให้ระบบให้เจอ แล้วแท็ปเอาจากเส้นนั้นครับ..

ไม่ใช่แท็ปเอาจาก สวิตซ์...

งงมั๊ยครับ...?

ถ้าที่สวิตซ์ เดินแต่สายเพื่อเป็นวงจรเปิด ปิด ของระบบเฉยๆ ก็แท็ป มาเป็นปลั๊กไม่ได้ ต้องเดินสายไฟเพิ่มขึ้นมาแทน...

แต่ถ้า มีสายเมน เดินมา แล้วค่อย ต่อ เข้าสวิตซ์ ออกไปยัง อุปกรณ์ เราก็แท็ปเอาจากสายเมนเข้าเต้ารับ..ได้ แต่ต้องระวังเรื่องขนาดของสายเมนด้วย..

ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, July 6, 2012 5:34:49 AM(UTC)
Guest

ครับ ปลัี๊กที่ผมดูนี้ไม่มีสาย N ครับ คิดว่าสายเมน คือ L กับ N น่าจะอยู่บนฝ้าหรือสวิทช์สองทางอีกตัวหลังบ้าน หรือว่า N จะต่อจากหลอดไฟไปเชื่อมตรงไหนก็ไม่รู้ ครบวงจรก็ไม่ทราบครับ เพราะผู้รับเหมาทำ ตัวปลั๊กตรงที่ผมต่อน่าจะเป็นตัวลูกที่ต่อมาจากสวิทช์สองทางตัวหลังบ้านที่น่าจะเป็นตัวหลัก แต่ผมต้องการจะต่อปลั๊กใช้งานที่ตัวนี้ มันไม่มีสาย N ก็คงลำบากครับ คือ เป็นกล่องสวิทช์แบบฝัง สายไฟก็ร้อยท่อฝังปูนมา ฝาก็เป็นแบบปิดสนิท ไม่มีช่้อง
พอจะร้อยสายไฟมาได้เลยครับ

ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, July 6, 2012 5:40:47 AM(UTC)
Guest

ตัวอย่างดังรูปครับ สวิทช์ 2 ทางตัวที่ผมต้องการจะต่อปลั๊กพ่วงด้วยในบล็อกเดียวกันคือ SW2
จะเห็นว่าไม่มีสาย N เลยใช่ใหมครับ ยังงี้ก็คงลำบาก

nuinonthaburi
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, July 6, 2012 6:41:48 AM(UTC)
Guest

แค่คิดจะเอาสวิทช์กับปลั๊กไปใส่ด้วยกันก็ผิดแล้วครับ มันทำไม่ได้

เอาเป็นว่า ไปศึกษาเรื่องสวิทช์ไฟทางเดียวให้กระจ่างก่อนครับ คุณจะเข้าใจไฟฟ้ามากขึ้น

==NokWeed==
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, July 6, 2012 8:02:43 AM(UTC)
Guest

ไม่ใช่ลำบากครับ...ต่อไม่ได้ครับผม ....

วงจรสวิตซ์ ก็คือสวิตซ์ครับ ไม่ใช่ แหล่งจ่ายไฟ ต้องแยกออกจากกันครับ...

ถ้าจะต่อ ต้องไปแทป จาก สายเมน ครับผม....

ohm (ohm dargon)
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, July 6, 2012 2:15:02 PM(UTC)
Guest

บล๊อก สวิตซ์ ส่วนมากจะไม่มีสาย นิวทรอน(n)ครับ นอกจากจะดึง นิวทรอน(n) แต่ค่อนข้างยุ่งยากครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.