Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

nomask
Posted : Sunday, June 10, 2012 2:04:49 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เคยเช่าห้องไว้ที่นึงคับ ใช้บริการเน็ต 3bb ได้ครึ่งปี
ตั้งแต่ช่วงน้ำท่วม ผมไม่ได้ใช้เน็ตของ 3bb อีกเลย เพราะไม่ได้กลับไปอยู่คับ
ตามสัญญาบอกไว้ว่าถ้าจะยกเลิก ต้องให้ครบปี ไม่งั้นจะต้องเสียค่าปรับ5พัน
ถ้าจะย้ายไปติดที่อื่น ก็เสียอีก2พัน6(ประมาณนี้คับ จำเลขไม่ได้ชัดๆ)

ผมก็โอเค ยอมจ่ายไป ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้เลย ปรึกษา พนง แล้วก็ไม่มีทางอื่น
เดือนนี้จะเป็นเดือนสุดท้าย เลยไปสอบถามให้ชัดว่าจะขอยกเลิกยังไง

ไปถึงก็ขอสอบถามยอด พนง บอกว่าบิลจะครบรอบวันที่ 17 จะชำระเลยมั้ย
ผมก็ยังไม่ขอจ่ายคับ แล้วสอบถามข้อมูลเรื่องขอยกเลิกไป
พนง ตอบกลับมาว่าสามารถยกเลิกได้ในวันที่ 18
ผมเอะใจเลยสอบถามไปว่าแล้วขอยกเลิกล่วงหน้าได้มั้ย เพราะมันเกินไป 1 วัน
แต่สรุปก็ไม่สามารถทำได้คับ
พนง บอกว่าจะมีค่าบริการของวัที่เกินไป ประมาณวันละ 20 บาทเอง
ถ้ามายกเลิกในวันที่ 17 จะมีค่าปรับ 5 พัน(กว่าบาท)

ผมมองว่ามันไม่ใช่จำนวนที่เยอะเลยคับ ใครๆก็ยอมจ่ายได้(ใช้คำว่า"ยอม")
เพียงแต่ผมสงสัยว่ามันสมควรที่จะต้องจ่ายแล้วหรอ
ทั้งๆที่เราไม่ได้ต้องการที่จะซื้อบริการอินเตอร์เน็ตเพิ่ม
แต่ยังถูกบังคับให้จ่ายอีก ไม่มีทางอื่นแล้วด้วย

ปล.ไม่อยากให้เป็นประเด็น 20 บาทนะคับ อยากให้มองเรืองการบังคับซือมากกว่า

คุณหนูจอมเจ้าชู้
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, June 10, 2012 2:33:10 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
หยิบสัญญามาอ่านดูครับ
หากท่านมั่นใจว่าไม่ผิดสัญญา
แนะนำให้ฟ้อง สคบ เลยครับ

อิทธิพงษ์
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, June 10, 2012 2:59:52 AM(UTC)
Guest

สัญญาครบ 1 ปี วันที่ 17 ดังนั้นวันที่ 17 ครบ 1 ปีพอดี
แต่ถ้านับตามวันจริงๆแล้ว ต้องครบตั้งแต่ วันที่ 16
เพราะถ้าคิดง่าย ถ้าเริ่ม 1 ม.ค. ก็ต้องครบ 31 ธ.ค. สิไม่งั้นก็ข้ามปี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องเลย วันครบ มา 1 วัน ถึงจะยกเลิกได้ ก็ถือว่าไม่ผิด
แต่ วันคิดเงินอีก 1 วัน ผมมองว่า ระบบถูกกำหนดมาแบบนั้น
แต่ ผมเชื่อว่า พนง. (ที่มีสิทธิ) สามารถยกเว้นให้ได้ แต่อาจจะวุ่นวายเขา

pabholdhanai
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, June 11, 2012 2:03:30 AM(UTC)
Guest

ในการทำนิติกรรมสัญญาใดๆก็ตาม ทำสัญญาวันนี้ แต่จะเริ่มนับในวันรุ่งขึ้น ฉะนั้นแล้วหากทำสัญญาวันที่ 17 จะเริ่มนับวันที่ 18 และจะครบ 1 ปีในวันเดียวกับวันทำสัญญาของปีถัดไป คือวันที่ 17

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.