Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

eakeekkk
Posted : Saturday, June 9, 2012 3:11:20 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
สอบถามข้อมูลหน่อยครับ เข้าใจว่าบ้านผมน่าจะมีรอยน้ำรั่วแต่ไม่แน่ใจว่ามาจากจุดไหนครับ รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับ จะได้ตามช่างมาทำได้ถูกจุด

ที่บ้านผมเป็นอาคารพาณิชย์สามชั้นครึ่ง เดินน้ำจากท่อประปาหน้าบ้าน เข้าที่ตัวปั๊มน้ำ ปั๊มน้ำส่งน้ำขึ้นแท๊งค์ และมีปั๊มน้ำอีกตัวบนดาดฟ้าปล่อยน้ำลงมาใช้ โดยที่ปั๊มน้ำทั้ง 2 ตัวจะมี เบรคเกอร์ควบคุมการเปิดปิดปั๊มน้ำ ไม่ได้เปิดตลอดเวลา เปิดเฉพาะเวลาที่จำเป็นต้องใช้เท่านั้น

เหตุการที่สงสัยเกิดขึ้นจาก ปั๊มน้ำตัวด้านล่างที่ส่งน้ำขึ้นแทงค์น้ำ หลังจากเติมน้ำในแทงค์จนเต็มแล้วยังมีการทำงานตลอดเวลา โดยเป็นลักษณะติดๆดับๆครับ ในขณะที่ปั๊มน้ำตัวด้านบนที่ส่งน้ำลงมาใช้ด้านล่าง ไม่มีอาการดังกล่าว

และอีกอาการหนึ่งที่สังเกตุคือบริเวณมิเตอร์น้ำหน้าบ้านได้ยินเสียงน้ำไหลตลอดเวลา และมิเตอร์ก็ค่อยๆขยับช้าๆ แม้จะไม่ได้เปิดปั๊มน้ำก็ตามครับ แต่ถ้าวาวน้ำเข้าบ้านที่มิเตอร์เสียงน้ำไหลหายไป และมิเตอร์หยุดนิ่งครับ

รบกวนท่านผู้ชำนาญการเรื่องระบบน้ำช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับ ว่าน้ำน่าจะรั่วจากจุดไหนครับ เพราะตอนนี้เท่าที่เดา น้ำตามจุดใช้งานต่างๆน่าจะไม่มีปัญหา เพราะปั๊มน้ำที่ปล่อยน้ำลงมาใช้ไม่ได้ทำงานตลอดเวลา แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่ท่อน้ำที่เดินจากมิเตอร์เข้าปั๊ม (ซึ่งฝังอยู่ใต้พื้น) หรือ ท่อน้ำที่เดินจากปั๊มขึ้นไปเก็บยังแทงค์น้ำครับ (ฝังอยู่ในเสาแต่มีช่องขนาดประมาณกระดาษ A5 อยู่ตามชั้นต่างๆครับ)

ผมไม่แน่ใจว่าน้ำรั่วจากจุดไหนกันแน่ รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

SuperCrazyBoy
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, June 9, 2012 3:49:13 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ปิดวาล์ว ก่อนเข้าปั๊ม (มีไหม)
หลังมิเตอร์ ก่อนเข้าปั๊ม อาจมีท่อรั่วนะ ลองเช็คดู

ส่วนที่ปั๊มตัวล่าง ปั๊มน้ำตลอด
เดาว่า แท็งก์น้ำข้างบนใช้วาล์วแบบลูกบอล ตัดน้ำ ใช่ไหม (ไม่ใช่ลูกลอยไฟฟ้า)
แบบนี้เอาไม่ค่อยอยู่หรอก น้ำมันจะซึมออกตลอด

แนะนำ ว่า เพิ่มถังล่างอีกถัง เอาใบเล็กๆ หน่อยก็ได้
ประหยัดค่าน้ำได้อีกร้อยละ 20
เพราะบ้านเก่า(ก่อนแก้ไข)เขาต่อไว้แบบดูดตรงๆ มิเตอร์มันหมุนเร็วมาก
ทั้งลม ทั้งน้ำ มันดูดมาหมด

SuperCrazyBoy
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, June 9, 2012 3:50:52 PM(UTC)
Guest

อ้อ แล้วเดิน แบบลูกลอยไฟฟ้า เชื่อ สองถัง บนล่าง ครับ

eakeekkk
ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, June 9, 2012 3:56:02 PM(UTC)
Guest

เช็คเบื้องต้นให้ปิดวาวล์ก่อนเข้าปั๊ม แล้วลองเช็คว่าน้ำจากมิเตอร์ยังไหลอยู่รึป่าวใช่ไหมครับ แต่ตอนนี้เท่าที่เช็คดูเบื้องต้น ปั๊มตัวล่างไม่ได้เปิด น้ำที่มิเตอร์ก็ยังไหลอยู่นะครับ แต่เดี๋ยวจะลองเช็คตามที่ว่าอีกทีครับ

แทงค์น้ำเป็นลูกบอลตัดน้ำครับ แต่เท่าที่เช็คดูแทงค์บนดาดฟ้าก็ไม่ได้เติมน้ำจนเต็มล้นถังขึ้นมานะครับ แต่ถ้าเกิดจากลูกบอลตัดน้ำแล้วจะแก้ไขต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ถ้าเพิ่มถังด้านล่างเป็นถังเล็กต้องขนาดประมาณไหนครับ เพราะที่บ้านเป็นอาคารพาณิชย์ไม่มีเนื้อที่รั้ววางถัง กลัวว่าถ้าถังใหญ่มากจะวางไม่ได้อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

eakeekkk
ความเห็นที่ 4 Posted : Saturday, June 9, 2012 4:13:30 PM(UTC)
Guest

ลองเช็คแล้วนะครับ ปิดวาวล์ก่อนเข้าปั๊ม มิเตอร์น้ำยังไหลอยู่ครับ

ต้นโพธิ์ต้นไทร
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, June 9, 2012 4:49:14 PM(UTC)
Guest

แล้วมีวาวล์ทางออกปั๊มไหม ลองปิดดู
หากไม่มี ลองยกลูกลอยที่ถังดาดฟ้าขึ้นสุด อย่าให้น้ำเข้าถัง

ถ้าปั๊มยังทำงาน

บางทีที่ท่อขาเข้า อาจรั่ว มาบรรจบกับวาวล์ในปั๊มปิดไม่สนิท ก็ทำให้น้ำย้อนออกทางขาเข้า ปั๊มก็ทำงานได้

eakeekkk
ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, June 9, 2012 5:51:12 PM(UTC)
Guest

ปิดวาวล์ทางออกปั๊มแล้วลองเปิดปั๊มน้ำดูหรือครับ

ท่อขาเข้านี่คือท่อตรงไหนครับ

ขอบคุณครับ

ต้นโพธิ์ต้นไทร
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:12:26 PM(UTC)
Guest

บางทีที่ท่อขาเข้าระหว่างมิเตอร์กับปั๊ม อาจรั่ว มาบรรจบกับวาวล์ในปั๊มปิดไม่สนิท ก็
ทำให้น้ำย้อนออกทางขาเข้า ปั๊มก็ทำงานได้

รูป วาวล์ในปั๊ม
ปกติปั๊มเหลี่ยมหรือปั๊มทรงกระบอก จะมีวาวล์ตัวนี้อยู่ที่ท่อขาเข้าในปั๊ม (แต่ปั๊มหอยโข่งไม่มี)

วาวล์นี้หากปิดไม่สนิท น้ำก็ย้อนออกทางท่อเข้าปั๊ม ทำให้ปั๊มทำงานเองได้

การดูดน้ำจากถังบนดินหรือจากมิเตอร์ ต้องใส่สปริงด้วย
ถ้าดูดน้ำจากถังใต้ดิน ที่ระดับน้ำต่ำกว่าปั๊ม ๓ม.ขึ้นไป(ตามทฤษฎี) ต้องถอดสปริงออก

eakeekkk
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, June 9, 2012 10:41:26 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวกลับบ้านไปลองแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ

ขอนเก่า
ความเห็นที่ 9 Posted : Sunday, June 10, 2012 12:01:17 PM(UTC)
Guest

ปั๊มตัวที่ 1 สูบน้ำจากท่อประปา > ขึ้นไปบนถังชั้นบน เต็ม ปั๊มตัด

ปั๊มตัวที่ 2 สูบจากถังลงมาใช้ น้ำในถังลด

ปั๊มตัวที่ 1 สูบน้ำขึ้นไปเติม ก็น่าจะเป็นปกติ นี่ครับ

ที่หน้าบ้าน ใกล้ๆ มิเตอร์ มี หรือ ติดตั้ง เช็ควาล์วไว้หรือไม่ครับ?

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.