Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Jackobot
Posted : Monday, September 3, 2012 5:21:12 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ที่บ้านได้มีโอกาสเอาเครื่องล้างจานมาใช้แล้วเผอิญว่าคู่มือเป็นภาษาอังกฤษ

อยากถามผู้รู้หน่อยน่ะครับ ขอถามแจงเป็นข้อๆนะครับ

1. Rinse Aid ผมเข้าใจว่าเป็นน้ำยาล้างจาน เราสามารถใส่น้ำยาล้างจานตามปกติได้เลยหรือเปล่า

2. Detergent คืออะไร ไว้ทำอะไร

3. Salt กับ Special Salt คือเกลือประเภทไหน คืออะไร ใส่ทำไม

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคร้าบบบ

++
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, September 3, 2012 2:41:21 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
2. Detergent คืออะไร ไว้ทำอะไร
--: ผงล้างจาน (แบบผงซักผ้าค่ะ)

3. Salt กับ Special Salt คือเกลือประเภทไหน คืออะไร ใส่ทำไม
--:เกลือโดยเฉพาะสำหรับปรับความเป็นกรดด่างของน้ำ

Ms...plum
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, September 3, 2012 3:09:11 PM(UTC)
Guest

ใส่น้ำยาล้างจานที่ช่อง detergent ค่ะ

ครูช่าง
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, September 3, 2012 4:07:54 PM(UTC)
Guest

1. Rinse Aid เป็นน้ำยาแวววาว ใส่ที่ช่องใส่น้ำยาแวววาว ข้างช่องใส่ผฝล้างจาน เติมเต็มช่องหนึ่งครั้ง จะใช้ในการล้างได้ประมาณ 30ครั้ง

2. Detergent คือผงล้างจาน ใส่ในการล้างต่อครั้ง แนะน้ำให้ใช้แบบผงนะครับ เพราะถ้าใช้แบบก้อน จะเปลืองมากกว่า

3. Salt กับ Special Salt คือเกลือ ใช้ในการปรับสภาพเรซิ่น เรซิ่นเป็นชุดดักพวกสารประเภทหินปูน เกลือจะเข้าไปล้างเรซิ่นครับ

ทั้งสามตัวนี้ หาซื้อได้ในห้างทั่วไป พวก Lotus, Big C, Top น่ะครับ

Jackobot
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, September 3, 2012 4:57:42 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณมากเลยนะครับสำหรับคำตอบ แสดงว่าเครื่องล้างจานใช้กับน้ำยาล้างจานตามปกติไม่ได้ใช่หรือเปล่าครับ

แล้วผงล้างจานที่ว่าครั้งนึงใช้ได้กี่ครั้ง ราคาประมาณเท่าไร ส่วน Rinse Aid จำเป็นต้องใช้หรือเปล่าครับ

ครูช่าง
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, September 3, 2012 10:36:23 PM(UTC)
Guest

น้ำยาล้างจานใช้กับเครื่องล้างจานไม่ได้ครับ ผงล้างจานกล่องหนึ่งใช้ในการล้างได้หลายสิบครั้ง เติมต่อครั้งประมาณ1ซ้อนโต๊ะเท่านั้น Rinse Aid จำเป็นต้องใช้ไหม? ถ้าใช้จะทำให้จานใสสะอาด ไม่มีรอยคราบหยดน้ำแห้งติดที่จานเลย ใช้ดีกว่าไม่ใช้ครับ

Jackobot
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, September 4, 2012 4:03:18 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณ ครูช่าง มากนะครับสำหรับคำตอบ ^ ^

PK-Trendner (PK-Trendner)
ความเห็นที่ 7 Posted : Sunday, September 9, 2012 5:58:30 AM(UTC)
Guest

Rinse Aid น้ำยาเคลือบเงา เติม 1 ครั้งจะใช้ได้ประมาณ 6 รอบการล้างครับเพื่อให้ภาชนะที่ล้างไม่มีคราบขาวติดภาชนะ และจะมีเลขให้ปรับปริมาณของน้ำยาเคลือบเงาลงไปเคลือบมากหรือน้อยก่อได้ครับมีตั้งแต่เคลือบน้อย ระดับ 1-มาก ระดับ 6 สังเกตุจากภาชนะที่ล้างแล้วถ้ามีคราบขาวติดก็ปรับตัวเลขมากขึ้น ถ้าภาชนะเหนียวหนืดก็ปรับตัวเลขลงครับ โรงงานจะตั้งค่ากลางที่ระดับ 3 มาให้ ส่วนที่ปรับเลขจะอยู่ที่ช่องเติมน้ำยาครับ พอหมุนฝาออกจะเห็นลูกศรชี้ที่เลข 3 ให้ใช้เหรียญบาทหรือไขควงปากแบนก็ได้ครับหมุน Detergent ผงล้างจานสำหรับเครื่องล้างจาน จะมีสารที่กำจัดคราบไขมันจากอาหารมากกว่าน้ำยาล้างจาน ใช้ประมาณ 10 กรัม(ภาชนะจำนวนน้อย) ถึงประมาณ 25 กรัมหรือ 1 ช้อนโต๊ะ สำหรับการล้างภาชนะจำนวนมาก เติม 1 ครั้ง/การล้าง 1 ครั้งถ้าแบบเป็นก้อน 2/1 หรือ 3/1 (1ผงล้าง+2น้ำยาเคลือบเงา+3เกลือ)จะใช้กับเครื่องล้างจานตัวเล็ก 4 ชุดอาหาร ขนาดก็น่าจะเท่ากับไมโครเวฟอ่ะครับ เพราะเครื่องเติมน้ำยาแบบตัวตั้งพื้นไม่ได้ Special salt เป็นเกลือที่ใช้ล้างเรซินที่ปรับน้ำที่ใช้กับเครื่องล้างจานให้เป็นน้ำอ่อนและเป็นเกลือที่มีความเข้มข้นสูงกว่าเกลือทั่วไปครับ ในครั้งแรกของการใช้งาน หลังการติดตั้งก่อนเติมเกลือลงในช่องเติมเกลือ ต้องเติมน้ำลงไปก่อนประมาณ 1 แก้ว แล้วเติมเกลือโดยใช้กรวยกรอกเกลือที่เครื่องให้มา เติมลงไปประมาณ 1.5 ก.ก จะใช้ได้ประมาณ 20 รอบการล้าง ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับพื้นที่ที่ติดตั้งเครื่องล้างจานนะครับ ถ้าน้ำมีความกระด้างเยอะ เช่นแถวที่ติดกับทะเล ก็ต้องปรับปริมาณเกลือเพื่อที่จะนำไปล้างเรซินมากขึ้นเกลือก็จะหมดเร็ว สังเกตุจากไฟโชว์เกลือหมดที่ตัวเครื่องครับ ส่วนวิธีปรับปริมาณเกลือที่จะใช้ล้างเรซินในแต่ละครั้งต้องดูยี่ห้อก่อนครับ แต่ละเครื่องปรับไม่เหมือนกัน ครั้งต่อไปเวลาเติมเกลือก็เติมลงได้เลยครับ เพราะในช่องเติมเกลือมีน้ำที่จะละลายเกลืออยู่แล้ว ราคาของผงล้างยี่ห้อ Finish 1 ก.ก ประมาณ 506 บาท,น้ำยาเคลือบเงา 1 ขวด ประมาณ 308 บาท ไม่แน่ใจปริมาณครับ,เกลือ 2 ก.ก 240 บาท ราคาอาจถูกแพงนิดหน่อยแล้วแต่ห้างครับ (ราคาในห้างดอกบัวครับ)

Guest
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, November 21, 2012 10:39:41 AM(UTC)
Guest

สอบถามหน่อยค่ะว่า ถ้าน้ำปะปาที่บ้านเค็มใช้เครื่องล้างจานล้างภาชนะทุกชนิด ได้ใหมและมีวิธีแก้อย่างไร

Edited by user Wednesday, November 21, 2012 10:42:11 AM(UTC)  | Reason: Not specified

Guest
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, January 14, 2020 9:39:24 AM(UTC)
Guest

นำ้ยาเคลือบเงาเป็นอันตรายต่อสุขภาพไหมคะเวลาใช้ใส่อาหารรับประทาน
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.