Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

RKO1010
Posted : Tuesday, August 28, 2012 11:37:42 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ก่อนหน้านี้ผมได้ซื้อทาวน์เฮ้าส์ โครงการนึงเป็นโครงการที่หน้าอยู่มากๆ
ซอยที่ผมอยู่เงียบสงบสังคมที่ดีๆและลูกบ้านในซอยส่วนมากจะนิสัยดี
แต่......ก็มีบางบ้านที่มีนิสัยไม่ค่อยจะok ซะเท่าไร(แต่อยู่สุดซอย)
ต่างคนก็ต่างอยู่ไป ผมคิดว่าคงจะอยู่ที่บ้านหลังนี้ไปตลอด(บ้านหลังแรก)

แต่.....เวลาผ่านไป5ปีหลังจากนั้นลูกบ้านที่นิสัยดีๆเริ่มขายบ้านและปล่อยเช่า

ทุกๆอย่างก็เปลียนไปแบบรวดเร็วและเลวร้ายแย่ลงไปทุกที
สังคมที่ผมเคยอยู่เงียบสงบและช่วงเย็นๆของทุกวันที่เคยออกมายืนรับลมเย็นๆ
หน้าบ้านและพูดคุยทักทายกับเพื่อนๆบ้านบ้าง(ทุกวันนี้ต้องอยู่แต่ในบ้าน)
เพราะคนที่มาเช่าอยู่ใหม่ กินเหล้าเคาะกะมังร้องเพลงเปิดเครื่องเสียงดังๆ
บางวันก็เลยเที่ยงคืน(แต่ก่อนนี้ทุ่ม2ทุ่มก็เข้านอนกันหมดแล้ว)
และเรื่องจอดรถขวางและเลยหน้าบ้านก็มีมาเรื่อยๆ....จนเบื่อมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
ยิ่งไปกว่านั้นเริ่มมีวัยรุ่นเยอะมากขึ้น(ไม่รู้มาจากไหน)และก็มีเรื่องยา!!!!!!

โอ้!!!!นี่รึ ซอยบ้านเราสังคมที่เคยหน้าอยู่
เราจะต้องทนอยู่กับสังคมแบบนี้อีกนานมั้ย ทำใมมัน.......ขนาดนี้
มีการนินทา,ให้ร้ายคนอื่นที่ไม่ใช้พวกตน,แบ่งพักแบ่งพวก
โวยวายพูดคุยเสี่ยงดัง,ทะเลาและด่ากัน(เกือบทุกวันเกือบทุกบ้าน)ที่เช่าอยู่

ผมกับครอบครัวได้ตัดสินใจไปซื้อบ้านหลังใหม่
เพราะผมขอยอมแพ้และขอเป็นฝ่ายถอยออกมาดีกว่า(ส่วนตัวเป็นคนใจร้อน)
แต่พอผมมีลูกเล็กๆก็ทำให้ผมมีความคิดมากขึ้นและใจเย็นลงมากๆ
ในที่สุดผมและครอบครัวก็ได้บ้านใหม่แล้วและสังคมที่หน้าอยู่มากๆ
เป็นบ้านเดี่ยวของโครงการนึงหลังจากที่เลือกหามาหลายทีหลายโครงการ
บ้านเดี่ยวที่ซื้อหนึ่งซอยมีบ้านแค่สี่หลังมุมใครมุมมัน(บ้านเก่าซอยนึงมี40หลัง)
เจ้าของอยู่เองไม่ถึง10หลังนอกนั้นปล่อยให้เช่าหมด
***และเมื่อกี้ สดๆร้อนๆเพื่อนข้างบ้านทะเลาะกับคนเช่าบ้านถัดไป***
เพื่อนข้างบ้านบอกกับคนเช่าบ้านถัดไปว่า คุณจอดรถเลยมาครึ่งบ้านผม
แล้วคุณจะจอดรถนานมั้ยเพราะตอนตี4กว่าๆผมจะออกไปทำงาน
คนเช่าตอบกลับมาว่า ผมใส่เกรียร์ว่างไว้ก็เข็นหน่อยไม่ได้เลยหรอ!!!!
เพื่อนบ้านก็ตอบว่า ผมไม่ใช้เพื่อนบ้านดีเด่นหรอกนะ ที่จะต้องเข็นรถทุกคัน
ทีมาจอดรถขวางหน้าบ้านตัวเองและก็ตอบโต้กันไปมา(เกือบมีมวย)และก็จบไป

ส่วนผมและครอบครัวกำลังจะหลุดพ้นกับสังคมทาวน์เฮ้าส์แล้ว
บ้านหลังใหม่กำลังตกแต่งต่อเติมครัวอยู่อีกไม่กี่วันก็จะย้ายแล้ว
นั่งนับนอนนับวันเวลา เพราะรู้สึกเบื่อสังคมแย่ๆมากๆมานานหลายปี

ส่วนเพื่อนบ้านหลังใหม่okมากๆครับ อาจเป็นเพราะเป็นบ้านเดี่ยวและราคาบ้าน
ที่สุงซักหน่อยก็เลยเหมือนเลือกเพื่อนบ้านดีและสังคมดีมั้ง
เท่าที่พูดคุยและทักทายกัน พูดจาสุภาพ,มีน้ำใจ เพื่อนบ้านมีทั้งครู,พยาบาล,
เจ้าของกิจการ,นายอำเภอ,ทหารและตำรวจชั้นผู้ใหญ่และวิศวกร
เท่าที่เคยทักทายและพูดคุยเพื่อนบ้านและซอยถัดไป(อยู่กันแบบงียบสงบมาก)
และก็ฝากบ้านดูแลพึ่งพาอาศัยกันแบบที่ไม่เคยเจอมาก่อน(เป็นบุญของเราจริงๆ)

แหม!!!!เล่าซะยาวเลอะ สุดท้ายครับ คนที่รู้สึกและเจอเหมือนผมจะรับรู้ได้ดี
ถ้าคุณพร้อมและมีโอกาส ถอยออกมาดีกว่าครับอยู่ไปก็มีแต่ความทุกข์
ความไม่สบายใจที่อยู่กับตัวเองและครอบครัวตลอดเวลา(มันอยากที่จะทำใจได้)
แต่ผมเลือกที่จะถอยออกมา.....เพราะความอดทนมีขีดจำกัด

ขอให้ทุกท่านโชคดีและขอบคุณมากๆนะครับ
ตกแต่งบ้านเสร็จเมื่อไรจะมาลงรูปให้ชมครับผม.............................

(ส่วนตัวนะครับ) ราคาบ้านเลือกสังคมได้จริงมั้ย????????????????

ตอบ. ด้วยราคา4ล้านนิดๆบ้านที่ซื้อใหม่ของผม จะเลือกสังคมที่ดีกว่าที่เก่าแน่นอน
อย่างน้อยๆก็คงไม่มีเพื่อนบ้านที่กินเหล้าเคาะกะมังร้องเพลงเปิดเครื่องเสียงดังๆ
นินทา,ให้ร้ายคนอื่นที่ไม่ใช้พวกตน,แบ่งพักแบ่งพวก
โวยวายพูดคุยเสี่ยงดัง,ทะเลาและด่ากันรวมไปถึงเด็กแว้นติดยาและค้ายา

ราคาบ้านก็เป็นตัวกรองสังคมที่ดีให้กับคุณเอง ไม่งั้นคงไม่มีบ้านเดี่ยวไว้ขายมั้ง
ถ้าเกิดไปเจอเพื่อนบ้านไม่ดีจริงๆ แต่ก็คงน้อยกว่าที่เก่าที่ผมอยู่แน่นอน
ต่างคนต่างอยู่ก็กันไป หลุดพ้นจากสังคมที่เดิมออกมาได้ผมก็ok.แล้วล่ะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆครับ(ผมรู้ว่ามันยากที่จะรับมันได้)
มันจะต้องมีวันของคุณแน่ๆที่หลุดพ้นจากสังคมแย่ๆที่เจออยู่

ผมขอแนะนำเล็กๆน้อยๆนะครับ เผื่อเอาไว้ตัดสินใจดูครับ
มีเพื่อนบ้านผมที่ดีหลังนึง การเงินของเขาไม่ค่อยดีซะเท่าไร
บ้านก็ยังผ่อนอยู่ เขาทนรับกับสังคมแย่ๆมานานมากๆ(จนรับไม่ไหว)
ทั้งๆที่ยังไม่พร้อมที่จะไปซื้อบ้านใหม่ เขาตัดสินใจประกาศขายบ้าน
ซึ่งก็รู้กันอยู่ว่าบ้านขายออกยากช่วงที่ประกาศขายเขาก็ปล่อยให้เช่า
และเพื่อนบ้านเขาก็ตัดสินใจไปหาเช่าที่อื่นอยู่ก่อน
เพื่อรอเวลาขายบ้านได้แล้วก็จะไปซื้อบ้านหลังใหม่
ทุกวันนี้เพื่อนบ้านยังขายบ้านยังไม่ได้ แต่.......ดูเขามีความสูขมากๆ
เวลาแวะมาทักทายกับผม เขาบอกว่าขอบคุณผมมากๆที่แนะนำเขา
ตอนนี้เขาและครอบครัวมีความสูขมากๆในระดับนึง

ทุกๆท่านจะต้องเข้มเข็งให้มากๆนะครับ ถ้าไม่พร้อมก็มีทางออกได้

ส่วนใครที่อยู่(ทาว์เฮ้าว์)แล้วไม่เจอปัญหาแบบผมก็จะคิดว่า(ไม่มั้ง อยู่สบายดี)
ส่วนใครที่เจอปัญหาแบบผมก็จะรับรู้ความรู้สึกได้ชัดๆแบบระบบ(HD).

แอบกินข้าวเย็น (มดดำไฟ)
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, August 28, 2012 12:27:05 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เข้าใจความรู้สึกดี เพราะเคยโดนเหมือนกัน ผมก็ถอยเหมือนกัน สองรอบแล้วด้วย เพื่่ออนาคตของลูก เพราะไม่อยากให้เด็กๆอยู่ในสังคมที่แย่ๆ

พัช (patchatt)
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, August 28, 2012 2:13:39 PM(UTC)
Guest

ราคาบ้านเลือกสังคมได้จริง....เห้นด้วยครับ เพราะถ้าบ้านแพงมากคนก็จะ
ทำงานมากกว่าอยุ่บ้านแน่นอนครับ เวลาที่เขาหยุดพักผ่อนก็จะอยู่เงียบๆเพราะเหนื่อย

BuaKwan
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, August 28, 2012 2:53:55 PM(UTC)
Guest

หน้าอยู่ ---->> น่าอยู่

ติเพื่อก่อนะคะ พอดีอ่านแล้วรู้สึกขัดตา
และขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ^^

กระจอกจัง
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, August 28, 2012 2:55:11 PM(UTC)
Guest

ผมเองอยู่บ้านเดี่ยวมาเข้าปีที่สามแล้วครับ เพราะเบื่อสังคมคอนโดที่มีเรื่องที่จอดรถไม่เพียงพอ เพื่อนบ้านวันดีคืนดีเพื่อนบ้านชั้นบนกลับมาตอนเที่ยงคืนตำส้มตำเสียสนั่นพื้นจะถล่มทลาย ตรงข้ามห้องมันเดินกันทั้งคืน ข้างห้องดีครับเงียบสงบเขาจะกลับมานอนดึกมาก เราก็พักผ่อนไปแล้ว แต่อย่างไรเสียสังคมมันก็ไม่น่าอยู่อยู่ดี ผมจึงตัดสินใจหาบ้านอย่างจขกท. แหล่ะครับ

คราวนี้มาถึงสังคมในบ้านเดี่ยวบ้าง หมู่บ้านผมมี 500 ครอบครัว หมู่บ้านอยู่ในระดับกลาง ๆ แต่พื้นที่เขาจะยาวแยยวงรีมาก ๆ จึบทำให้มีพื้นที่ออกกำลังกายมาก ถ้าวิ่งรอบหมู่บ้านก็น่าจะเข้า สองโลครึ่งต่อรอบเชียว มีถนนให้เราปั่นจักรยานเล่น มีสนาม มีสวน มีสโมสร สระน้ำ ให้เราได้ออกกำลังกายที่ดีมากครับ

แต่สังคมของหมุ่บ้านใหญ่จะมีข้อเสียอย่างหนึ่งคือการมีส่วนร่วมรักษาทรัพย์สมบัติส่วนกลางครับ หมู่บ้านใหญ่จะมีเรื่องสุนัข และแมวค่อนข้างมาก หมู่บ้านผมก็เช่นกันครับ มีสุนัขมากมายหลายเผ่าพันธุ์ แต่ด้วยแต่ละครอบครับที่มีมีเงินมาก ทำให้เขาขาดความรักความเอาใจส่ต่อส่วนรวมน้อยครับ ดังนั้น สวนดันเป็นทรัพย์สมบัติส่วนกลางจึงอุดมไหด้วยอึของสุนัขและแมว ผมแปลกแต่จริงครับ ผมเองสังเกตตอนช้าเรามารอใส่บาตร เราจะได้เห็นหลายสิบบ้านต่างจูงหมา บางคนจูงแมวเปอร์เซียครับ(ไม่น่าเชื่อใช่ไหมครับ แต่มีในหมู่บ้านผมครับ เอาเชือกล่ามคอแมวมาวิ่งในสวน) บางคนจูงสามตัวก็มี แต่ส่วนใหญ่จะจะไม่มีเชือกจูงแต่พามา วิ่งไปฉี่เอง ถ่ายมูลเอย พอหมาจัดการธุรตนเองเรียบร้อยก็พาเข้าบ้าน นี่คือสังคมบ้านเดี่ยวครับ เราต้องคอยสอดส่องเพื่อบ้านที่ไร้ความรับผิดชอบพวกนี้ครับ แต่เขาลืมไปครับว่าในส่วนของสนามเด็กเล่น ไม่คุณจะเก็บมูลสุนัขไปแล้วก็ตาม แต่ฉี่ของมันยังอยู่ เวลาเย็น ๆ เขาพาลุกเด็กเลก็กแดงออกมาวิ่งเล่นในสวนสนุกท่านก็ไม่ต้องวาดภาพแหล่ะครับว่า เขาวิ่งล้มลุกคลุกคลานอยู่กับแสนัขของพวกเขานั่นแหล่ะครับ ผมเห็นแล้วก็อนาถใจครับ

ผมเองก้ได้แจ้งแก่กรรมการนิติบุคคลที่เขาดูแลแย่ จนปัจจุบันนี้ความรับผิดชอบเริ่มดีขึ้นมากแล้วครับ แต่ก็ยังมีส่วน้อยครับที่อยู่บ้านหลังโต แต่ความรับผิดชอบต่อส่วนรวมน้อยครับ ซึ่งก็จะพยายามรณรงค์กันต่อไป ดังนั้น หากเราจะเลี้ยงสัตย์ซักอย่างหนึ่ง ต้องคิดให้รอบคอบครับว่าเราจะรับผิดชอบต่อสังคม ต่อส่วนรวม และต่อเพื่อบ้านอย่างไร ต้องคิดให้มากครับว่า ถ้าเราจะเลี้ยงสุนัขซักตัว ถ้าเราไม่อยู่บ้านมันจะเป็นอย่างไร มันจะหอนให้รบกวนเพื่อบ้านไหม หากมันหลุดไปมันจะไปกัดคนอื่นเขาไหม เมื่อมันหลุดไปมันจะไปอึ ไปฉี่หน้าคนอื่นเขาไหม เป็นต้นครับ เราต้องคิดครับมห้มาก ๆ ครับ

ในช่วงเวลาวนเสาร์-วันอาทิตย์ ผมกับภรรยาเราก็จะขี่รถจักรยาน ปั่นไปตามซอยต่างๆ ของหมุ่บ้านครับ ถ้าหมู่บ้าใดเราสามารถจะปั่นจักรยานเข้าไปได้ในทุกซอยอย่างปลอดภัยนี่ถือว่าเป็นหมู่บ้านของเราครับ เราต้องยอมรับว่าหลากหลายครอบครัวก็จะมีพฤติกรรมต่างกันไปครับ ถ้าหมู่บ้านใดบ้านที่ถูกซื้อไปแล้วอยู่ด้วยผู้ซื้อเอง หมู่บ้านนั้นจะน่าอยู่มากครับ อันนี้ผมยืนยัน (ด้วยหมู่บ้านหมติดกับหมู่บ้าฮาบิเทีย พลามเพลท และพฤกษา จึงได้มีโอกาสเข้าไปดูหมู่บ้านเขาบ้าง) แล้วเอามาเปรียบเทียบกันครับ ถ้าหมู่บ้านใดมีคนเช่าเยอะ หมู่บ้านนั้นจะเละเทะครับ เพราะคนเช่าส่วนใหญ่จะไม่ค่อยรับผิดชอบต่อสังคมครับ อันนี้ผมยืนยันได้ครับ หมู่บ้านพฤกษาจะดูแย่มากกว่าหมู่บ้านอื่นครับ สระน้ำก็ต้องไปอาศัยหมุ่บ้านอื่นเล่นครับ

นี่คือข้อมูลเล้ก ๆ น้อย ๆ ครับ

ดอกไม้ทะเล
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, August 28, 2012 4:08:21 PM(UTC)
Guest

ยังไงก็เผื่อใจไว้หน่อยนะครับ บ้านเดี่ยวก็ใช่ว่าจะไม่มีปัญหา

Honey249
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, August 28, 2012 4:17:45 PM(UTC)
Guest

สงสัยอยู่อย่างนึงค่ะ ทำไมพวกคนเช่าบ้านถึงมักจะไปรวมตัวกันอยู่ท้ายซอย หรือท้ายหมู่บ้าน?
เข่งปลาทู
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, August 28, 2012 4:53:08 PM(UTC)
Guest

เห็นใจ ผมเองก็ยอมซื้อบ้านราคาแพงหน่อยเพื่อซื้อสังคม

ซิกัมซ้า ซิกัมซ้า
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, August 28, 2012 5:36:44 PM(UTC)
Guest

เห็นด้วยกับ คห4 ที่เจ้าของหมาควรเก็บขี้หมาของตัวเองไปทิ้งให้เป็นที่ ไม่ใช่ปล่อยให้ขี้บนที่สาธารณะหรือหน้าบ้านคนอื่น

pay (roj_sungnern)
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, August 28, 2012 7:30:35 PM(UTC)
Guest

ของผมทาวเฮ้าส์ห้องริม กว้าง 36 ตร.วา ปลูกต้นไม้ข้างบ้านร่มรื่นมาก โชคดีดีเื่พื่อนบ้านติดกันไม่ค่อยมีตัง เลยใช้แต่มอเตอร์ไซด์ทำงานไปเช้าเย็นกลับ ส่วนบ้านอื่นก็อยู่เป็นครอบครัวพ่อแม่ลูก1 และหน้าบ้านถนนกว้าง 12 เมตร อยู่สุดซอย ซอยละ 6 ห้อง ก็อยู่ได้แบบฉิวๆ ครับ

CB Series
ความเห็นที่ 10 Posted : Tuesday, August 28, 2012 8:09:54 PM(UTC)
Guest

ผมก็ทาวน์เฮ้าส์ครับอยู่มา 3 ปีแล้วยังไม่มีปัญหา ... แต่ทาวน์เฮ้าส์ที่อยู่ราคา 2ล้านขึ้นไปนะครับ ... ก็ได้คนอีกระดับส่วนใหญ่จะครอบครัวเล็กๆ ประมาณ 2-3 คน และคนทำงานบริษัท ไปเช้าเย็นกลับเสาร์-อาทิตย์ออก ตรว. ซะส่วนใหญ่ครับ
ทาวน์เฮ้าส์ของผม 30 ตรว. ราคา 2.5 ล้าน

กระต่ายหลังยาว
ความเห็นที่ 11 Posted : Tuesday, August 28, 2012 10:02:07 PM(UTC)
Guest

จั่วหัวแรงไปหน่อย แต่เนื้อหาก็มีข้อเท็จจริงบ้าง ผมอยู่ทาวน์เฮ้าส์ที่ไม่มีปัญหาเพื่อนบ้านเลยครับ บางทีมันอาจจะเป็นปัญหาของทุกสังคมที่มีคนหลากหลายประเภทมาอยู่รวมกัน

หมูน้อยเบอร์7
ความเห็นที่ 12 Posted : Tuesday, August 28, 2012 11:17:21 PM(UTC)
Guest

งั้นเตรียมตัวนับถอยหลังเลยครับ

เพี้ยง
ความเห็นที่ 13 Posted : Tuesday, August 28, 2012 11:24:48 PM(UTC)
Guest

เคยเจอทาวน์เฮ้าส์ที่เขาเลี้ยงหมา
แล้วปล่อยให้เห่าเสียงดัง แถมเห่านานเป็นชั่วโมง
และเขาก็ไม่ห้ามให้มันหยุดส่งเสียงด้วย

พอเราไปบอกให้ดูแลหน่อย ก็บอกว่า
เรามันขวัญอ่อนเหลือเกิน เสียงหมาเห่าแค่นี้เอง

อีกบ้านปล่อยแมวมาเพ่นพ่าน มาฉี่ มาอึ มาปีนกำแพง
พอไปบอกว่ามันมาทำบ้านเราเลอะเทอะ
เขาก็บอกว่า เราไม่มีความเมตตาซะเลย
เขาก็แค่ปล่อยให้แมวมาหายใจหน่อยแค่นั้นเอง

ตอนนี้กลุ้มใจมากกับบ้านทาวน์เฮ้าส์

ชอบออกกำลัง
ความเห็นที่ 14 Posted : Tuesday, August 28, 2012 11:34:15 PM(UTC)
Guest

ทาวเฮ้าส์มันก็ไม่ได้เลวร้ายไปซะหมด บางทีเราเข้ามาอ่านแล้วทะเลาะหรือไม่พอใจกับข้างบ้าน มันก็แค่เรื่องเล็กน้อย อย่างเรื่องการจอดรถ แค่จอดเลยหน้าบ้านเค้ามาหน่อยเดียว ก็ต้องเอามานั่งคิดนั่งแค้น ต้องเข้ามาตั้งกระทู้ด่าข้างบ้านซะมากมาย เราอยู่บ้านเดี่ยว มีปัญหาเรื่องการจอดรถเหมือนกัน แต่เราไม่มีรถ มีแต่คนมาจอดหน้าบ้านเรา ก็ทนๆกันไป ถ้าไม่เดือดร้อนก็ไม่ต้องถึงขนาดต้องทะเลาะอะไรกัน พูดจากันดีกว่า เพื่อนบ้านกัน ใจเขาใจเรา

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.