Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

jojojeff
Posted : Saturday, August 25, 2012 4:43:06 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ลมมันออกมาไม่เท่ากันครับ ฝั่งขวามือจะมีลมออกมาแรงกว่ามาก ฝั่งซ้ายมือแทบจะไม่มีลมออกมาเลยครับ ทั้งๆที่ล้างแอร์ใหม่หมดเเล้ว
กรณีนี้เกิดจากอะไรหรอครับ
ขนาดผมลองกดโหมด Hi-power เเล้วลมก็ยังไม่ค่อยออกเลยครับ
ผมใช้ Mitsubishi Heavy Duty 12000 btu ครับ

marnyee
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, August 25, 2012 5:08:12 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ของผมก็เป็น ผมก็ถอดออกมาล้างเอง ในส่วนของผมเป็นที่ใบพัดโบลเวอร์มีฝุ่นมาเกาะที่ใบหนามาก ทำให้ใบพัดกินลมไม่ดีเท่าที่ควร ลมจึงออกมาน้อย ผมล้างแบบแห้งนะครับเพราะไม่มีเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง แค่ใช้แปรงทาสีปัดทำความสะอาดที่คอยล์เย็นและใบพัดโบลเวอร์ ตามด้วยเครื่องเป่าลมราคาประมาณ400บาท ตอนนี้เย็นสบายลมแรงดีเลยครับ (ควรทำความสะอาดที่คอยล์ร้อนด้านนอกอาคารด้วย)

ลองถอดมาล้างเองดูครับ ทำไม่ยาก ใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมงก็เสร็จ หากเรียกช่างมาล้าง จะต้องมีน้ำยาขาดแน่นอน ต้องเสียเงินเติมน้ำยาเพิ่มอีก รวมแล้วก็ร่วมพันบาท ซึ่งจริงๆแล้วระบบน้ำยาเป็นระบบปิด โอกาสที่น้ำยาจะพร่องมีน้อยมาก หรือแถบไม่มีเลย จริงอยู่ช่างล้างจะสะอาดกว่าเพราะมีเครื่องมือที่ดีกว่า ส่วนตัวผมทำเองประจำครับ ก็ใช้งานได้ดี น้ำยาก็ไม่เคยเติมเพิ่ม นี่ก็หลายปีแล้วไม่มีปัญหาใดๆ

ดวงอีเกิ้ง
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, August 25, 2012 5:39:34 PM(UTC)
Guest

บางทีล้างไม่สะอาดมีคราบติดตามช่อง Fin ทำให้ดูดลมไม่เสมอกัน ส่วนใหญ่จะมีเสียงลมดัง วืด ๆ เป้นระยะ

นายสันทัด
ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, August 25, 2012 11:39:44 PM(UTC)
Guest

พัดลม Blower มีฝุ่นเกาะมาก ลมจะออกไม่สม่ำเสมอ บางทีมีเสียงคลื่นเหมือนอยู่ริมทะเล

ต้องล้าง Blower ครับ

ดวงอีเกิ้ง
ความเห็นที่ 4 Posted : Sunday, August 26, 2012 1:44:37 AM(UTC)
Guest

เอ่อ......ลืมถาม จขกท แอร์ที่ว่าเพิ่งล้างไปเนี่ย ผ่านมากี่เดือนแล้วครับ บางทีอาจจะเป็นที่ blower ตามที่คุณนายสันทัดบอกก็ได้นะครับ

jojojeff (jojojeff)
ความเห็นที่ 5 Posted : Sunday, August 26, 2012 4:19:35 AM(UTC)
Guest

นานอยู่ครับ แต่ล้างเเล้วผมส่องไฟดู ก็ไม่มีฝุ่นเกาะเเล้วนะครับ
ช่างเค้าล้างทั้งคอย์ร้อน คอย์เย็นหมดเลย
ฝุ่นดำๆก็ไหลออกมาเต็มเลยครับ
ดูเเล้วก็สะอาดมากครับไร้ฝุ่นเกาะเลย
เกี่ยวกับเมือบเหนียวๆ หลัง โรเตอร์รึป่าวครับ เพราะว่าโทรไปหาช่างแอร์อีกร้านเค้าบอกว่า ยังล้างไม่สะอาด รุ่นนี้ต้องแกะออกมาล้างให้หมดเเล้วใช้น้ำยาเข้าไปกัดเมือบเหนียวๆออกมาถึงจะแรงทั่วถึง

ดวงอีเกิ้ง
ความเห็นที่ 6 Posted : Sunday, August 26, 2012 4:22:06 AM(UTC)
Guest

ถ้าโบว์เวอร์สะอาด ก็เหลืออย่างเดียวคือ fin coil คราบเมือกจะติดอยู่ตามร่อง ทำให้ลมเดินไม่สะดวก

Guest
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, June 22, 2022 12:18:55 AM(UTC)
Guest

ติดใบพัดกลับด้านครับ ลมเลยออกด้านข้าง
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.