Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

itssmallworld
Posted : Monday, August 20, 2012 4:01:00 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เป็นบ้านที่ไม่ค่อยได้ไปอยู่ ไปเจอมาสองสามครั้งละ
คือเพื่อนบ้าน จอดรถล้ำหน้าบ้านมาประมาณล้อรถกว่าๆ

หน้าบ้านทุกคนโล่งมาก จอดตรงหน้าบ้านตนเองได้เลย

แต่บ้านนี้จอดเลยมาหน่อยนึง

ตามรูป

ควรจะทำอย่างไรดี

1. แจ้งเพื่อนบ้านโดยตรง ควรบอกเหตุผลว่าอะไรดี (เราไม่ได้ขับรถ )

2. ติดป้าย กรุณาอย่าจอดรถหน้าบ้าน

3. แจ้งนิติ ให้มาดู แต่นิติจะทำอย่างไรได้

4. เอาราวตากผ้าไปขวางเล่นหน้าบ้าน (แต่ไม่ได้อยู่บ้านทุกวัน จะขวางไว้เป็นอาทิตย์ๆก็กระไร)

ตังชัย
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, August 20, 2012 4:10:53 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ติดป้าย กรุณาอย่าจอดรถหน้าบ้าน

mr.digital
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, August 20, 2012 4:20:55 AM(UTC)
Guest

บอกไปตรงๆๆ อย่าจอดรถเลยมาขวางประตูเปิดไม่ได้ แล้วเอากระถางต้นไม้ไปวางแบ่งเขตซะ(ถ้านิติไม่ว่าอะไรปลูกต้นไม้ในกระถางวางหน้าบ้าน)...บอกแล้วยังทำ นิติทำอะรไม่ได้ เรือใบโรยตรงที่จอดล้ำมา ซะ

bossnus
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, August 20, 2012 4:26:04 AM(UTC)
Guest

เพราะคุณไม่ได้อยู่บ้าน เค้าจึงคิดว่าไม่น่าเสียหายอะไร คุณคงไม่ว่า
แต่ถ้าเค้าเห็นคุณอยู่ เค้าคงจะเกรงใจไม่กล้าจอดแบบนี้อีก(นอกจากเค้าจะไม่มีความเกรงใจ)
ในซอยบ้านผม หน้าบ้านทุกบ้านสามารถจอดรถได้โดยไม่กีดขวางทางรถ เข้าออกได้สบาย
เวลาบ้านไหนไม่อยู่ เจ้าของบ้านอยากจะให้ไปจอดหน้าบ้านเค้าด้วยซ้ำไป เสมือนว่ามีคนอยู่ โจรจะได้ลังเลไม่กล้าขึ้นบ้าน
แต่ถ้า จขกท ไม่สบายใจ ก้อคงต้องคุยกับข้างบ้านเลยครับ ว่าขยับรถหน่อย

rain_gutters
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, August 20, 2012 4:49:49 AM(UTC)
Guest

เอาแผ่นไม้ ตีตะปูตลอดแนว ยาวเท่าหน้าบ้านคุณ วางไว้หน้าบ้านคุณ
สิทธิ์ของคุณ

ต้นโพธิ์ต้นไทร
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, August 20, 2012 4:53:58 AM(UTC)
Guest

ปล่อยๆไป สร้างสัมพันธ์ไว้ก่อนเถอะ

ถ้ามีรถมา หรือมาอยู่บ้านนี้ประจำ ค่อยคุยกัน

ปล่อยๆวางๆซะบ้าง สบายใจดี

บาเยงนอง
ความเห็นที่ 6 Posted : Monday, August 20, 2012 4:59:07 AM(UTC)
Guest

ผมว่าถนนหน้าบ้านนั้นเป็นที่ส่วนรวมนะครับ
ผมไม่มีความเห็นต่อคำถามของเจ้าของกระทู้
แต่ข้อแย้งตรงที่ว่า "สิทธิ์ของคุณ" ต่อความเห็นข้างบนครับ

van tk
ความเห็นที่ 7 Posted : Monday, August 20, 2012 5:03:12 AM(UTC)
Guest

เพื่อนบ้านกัน ถ้าไม่ได้เป็นการรบกวนคุณถึงขนาดเอารถออกไม่ได้ ก็อย่าไปสร้างศัตรูเลยครับ นิด ๆ หน่อย ยอมได้ก็ยอมเถอะครับ มีเพือนดีกว่ามีศัตรู เผื่อวันข้างหน้าอาจได้พึ่งพาอาศัยกัน ขอให้โชคดีครับ

eaglewing
ความเห็นที่ 8 Posted : Monday, August 20, 2012 5:04:54 AM(UTC)
Guest

เหมือนที่บ้านผมเดอะเลย 555

ข้างบ้านแก่รถเยอะ เพื่อนเยอะ ทั้งมที่มีที่จอด บนพื้นที่ตัวเอง 6-7 สบายๆ
บ้าน 2 หลัง
ยังเลยมาบ้านผมเลยครับ

แต่บ้านผมก็มี ที่จอด 2 คันก็ไม่อยากคิดมากเลย ขับรถเบี้ยงๆหน้าบ้านตัวเองจอดเฉียงๆเข้าบ้านเอา

สำหรับผมตอนซื้อบ้นใหม่ไม่ค่อยจาได้เข้ามาบ้าน เข้ามา ศุกร์เสารอทิตย์มีรถจอดบังหน้บาบ้านแบบเอารถเข้าไม่ได้มา 2-3 ครั้ง

ผมเขียนกระดาษแนบกับที่ปัดน้ำฝน ว่า กรุณาอย่าจอดขว้างหน้าบ้านครับ

เค้าเขียนตอบกลับมาอย่างสุภาพพร้อมอธิบายเหตุผล โดยใช้คำทีสุภาพมาก กราบขอโทษด้ววยครับ......เพื่อนเอารถมาจอด...โดยไม่รู้......

ทุกวันนี้ผ่านมา3-4 เดือน ผมก็มีหงุดหงิดใจบ้างที่เห็นแบบนี้ เข้าบ้านลำบากเจอแบบนี้อาทิตย์ ละ 2-3 ครั้ง แต่ก็ทนๆเอา ถ้าผมเข้าบ้านไม่ได้คงกดออดเรียก

ผมเสนอแนะให้ลองทำแบบผมดูนะครับ ต้องสื่อสารกันก่อนอย่าเก้บไว้คนเดียว เพื่อนบ้านกันยิ่งมาอยู่ใหม่ๆๆ ทั้งคู่น่าจะอยากเป็นมิตรมากก่าศัตรูถ้าไม่จำเป็นครับ

eaglewing
ความเห็นที่ 9 Posted : Monday, August 20, 2012 5:11:31 AM(UTC)
Guest

เพิ่มเติถ้าไม่ได้ผล เพื่อนบ้านยังเอาเปรียบกันอยู่

ผมคิดเอาเองว่า จขกท หาตันไม้แขวนที่มียางหรือมีพวก... ที่มันล้วงใส่รถแล้วล้างยาง
สีหมองมาาไว้หน้าบ้านบริเวณนั้น .. ถ้ายังไม่หนีไปจอดบ้านตัวเองก็ต้องใช้ป้ายติดหน้าบ้านแล้วครับ

ROSEWOOD
ความเห็นที่ 10 Posted : Monday, August 20, 2012 5:27:33 AM(UTC)
Guest

ที่บ้านก็โดนค่ะ บ้านหน้ากว้าง 4ม. บ้านเราไม่มีรถ ข้างบ้านเมื่อก่อนขับเก๋ง เวลาจอดก็ล้ำๆ มานิดหน่อย มาเมื่อต้นเดือนเค้าเปลี่ยนเป็นกระบะ4 ประตู เวลาจอดล้อหน้าเกยมาบังหน้าบ้านเราทั้งล้อ ...

ส่วนบ้านฝั่งตรงข้าม จอดหน้าบ้านเหมือนกัน แต่ชีจอดชิดหน้าบ้านไม่ได้ ชีจอดซะเกือบกลางซอย (พอดีบ้านอยู่สุดซอย)

ยังดีที่ทั้งสองหลัง ยังอุตส่าห์มีน้ำใจ เหลือที่ให้มอไซค์บ้านเราวิ่งเข้า-ออกจากบ้านได้

ก็ปล่อยๆ ไป ไม่อยากจะไปว่าไรมาก เพราะตอนนี้เราก็ยังไม่มีรถมาจอดประจำ ไว้ถ้ามีเมื่อไหร่คงต้องคุยกันหน่อย ทั้งข้างบ้าน ทั้งบ้านฝั่งตรงข้าม

อากู๋ผ่านมา
ความเห็นที่ 11 Posted : Monday, August 20, 2012 5:57:11 AM(UTC)
Guest

ความเห็นที่ 6

ต้องเข้าใจคำว่าสิทธิใหม่นะครับ ถนนเป็นของส่วนรวมไม่ได้เป็นของเจ้าของกระทู้ก็ถูกต้อง แต่อย่าลืมมันก็ไม่ใช่ของเพื่อนบ้านเหมือนกัน เพราะฉะนั้นคำว่าสิทธิ ไม่ได้หมายความว่าคุณจะจอดตรงไหนก็ได้ การอ้างสิทธิในทางสาธารณะประโยชน์ก็ไม่ควรสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น พวกที่บอกปล่อยวาง ปล่อยวางพอเจอกับตัวเองทำไม่ได้สักคน คนที่ไม่เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้น่าจะเป็นคนที่ชอบจอดรถขวางหน้าบ้านคนอื่นเป็นประจำอยู่แล้ว เลยมองว่าพฤติกรรมแบบนี้เป็นเรื่องปกติวิญญูชน

eaglewing
ความเห็นที่ 12 Posted : Monday, August 20, 2012 6:05:48 AM(UTC)
Guest

ปล ผมถามจขกท นิดนึงว่าระยะประตูของรถกับบานประตูเปิดปิดบ้าน พอดีกันเลยไหมครับ

บางที่เพื่อฝนตก เพื่อนบ้านจอดเลยๆมาเพื่อลงรถแล้วสะดวกต่อการเปิดประตูบ้านไรงี้หรือป่าวครับ

ช่วงนี้หน้าฝน เกี่ยวกันไหม --"

บางทีคนเราก็คิดไรง่ายๆ เอาสะดวกตัวเองไว้ก่อน
ไม่เห็นแก่คนอื่นเลย ...

โจคนเก้าเลี้ยว
ความเห็นที่ 13 Posted : Monday, August 20, 2012 6:20:22 AM(UTC)
Guest

มีหลายวิธีนะครับ..ขึ้นอยู่กับว่าจะทำตอนไหน
ถ้ายังไม่ได้เข้าไปอยู่จริงจัง...หลบออกได้ก็
หลีกเลี่ยงไปก่อน..ตามที่ท่านแรกๆได้แนะนำไปแล้ว
พอมาอยู่จริงๆจะได้มองหน้ากันติด...ได้ยามเฝ้าบ้าน

จ่ายถูกๆแค่ของฝาก....แลกกับการมา"เจ๊าะแจ๊ะๆๆๆ"
555555....เอาน่า..ทนๆไปก่อน
แต่ถ้ามาอยู่จริงๆก็ทำได้ดังนี้ครับ

1. เอากระถางต้นไม้มาวางใกล้ๆรั้ว...แล้วเดินไปบอก
อย่างสุภาพ..และขี้เกรงใจ..ว่าจะรดน้ำต้นไม้กลัวน้ำ
ดิน..ฯลฯ..จะกระเซ็นไปโดนรถเค้า

2. เตรียมอุปกรณ์พ่นสี...(พ่นอะไรก็ได้...นิดๆหน่อยๆ)
แล้วเดินไปบอกอย่างสุภาพ..และขี้เกรงใจ..บอกกลัวสีจะปลิวไป
โดนรถของเค้า..

3. เอาราวตากผ้าไปวาง..ตากผ้า..เดินไปบอกอย่างสุภาพ..
และขี้เกรงใจ(ไม่รู้จะเกรงใจอะไรกันนักหนาฟระ...5555)
ว่า..กลัวว่าราวตากผ้าจะล้มไปโดนรถของเค้า

ฯลฯ..เท่านี้ก่อนละกัน...เอาไว้ไปอยู่จริงๆ..ค่อยว่าอีกที5555

pyspantip
ความเห็นที่ 14 Posted : Monday, August 20, 2012 6:21:32 AM(UTC)
Guest

1.เราเสียอะไร และเดือดร้อนแบบไหน ครับ
2.หน้าบ้านเขามีปัญหาตรงจุดไหนที่ทำให้เลื่อนมาตรงนี้
ถ้าเราเข้าออกทุกวันๆแต่เจอรถขวางก็น่าจะคุยกันก่อนว่าเวลาออกเข้าเวลานี้
ช่วยเลื่อนให้หน่อยครับ
ที่สำคัญท่านบอกเจตนากับเขาด้วยวาจาหรือยังหล่ะครับ บอกไปเลย
ถ้าไม่หนักไม่หนาผมว่า ช่วยๆกันดีกว่า วินๆทั้งคู่

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.