Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

เก้าอี้น้อย
Posted : Wednesday, July 25, 2012 4:21:24 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
สวัสดีค่ะ จขกท มา Update จากที่ ผรม คนเก่าทิ้งงานชุ่ย ๆ ไว้ให้ จขกท ปวดหัว และนอนผวามาหลายคืน (ตามที่ได้รีวิวไปเมื่อสัปดาห์ก่อน)

ตอนนี้ จขกท ได้ช่างที่ทำบ้านพี่คนที่รู้จักกันในหมู่บ้านมาช่วยเก็บงานให้ค่ะ จขกท ไปดูหน้างานที่บ้านพี่เค้ามาแล้วงานเรียบร้อยมาก ๆ

ช่างตีราคาคิดค่าแรงอย่างเดียว 80,000 บาท โดยขอเวลาเก็บงานทั้งหมด 45 วัน โดย จขกท ต้องซื้อ อิฐ หิน ปูน ทราย เหล็ก ท่อ และวัสดุอื่น ๆ เองทั้งสิ้น

รายละเอียดที่ ผรม คนเก่าทำทิ้งไว้และต้องมาตามเก็บมีดังรายการต่อไปนี้ค่ะ

ช่างเหมาค่าแรงเก็บงานชั้นสองทั้งสิ้น 33,000 บาท โดยการเก็บงานชั้นสองทั้งหมดช่างขอเวลาทำงาน 15 วันค่ะ โดยมีรายละเอียดดังนี้ค่ะ

1. งานฝ้าเพดานชั้นสอง

- โป๊วฝ้าปิดรอยตะปูชั้นสองทั้งชั้น ผรม เก่าทำโครงและยิงแผ่นยิปซั่มไว้แล้ว พ.ท ประมาณ 50 ต.ร.ม (ไม่รวมทาสี)

2. งานผนังและพื้นห้อง

- ฉาบผนัง 2 แผงในห้องนอนเล็กที่เบี้ยวเป็นคลื่น พร้อมทั้งจับเซี้ยมใหม่ ทำเซาะร่องรอยต่อระหว่างผนังทั้ง 2 ผืน

- ปรับพื้นส่วนที่ต่อเติมให้พื้นมีขนาดเท่ากันกับพื้นเดิมขนาด 1*1.5 m

3. เก็บงานพื้นระเบียงด้านหน้าและด้านหลัง

- ปรับพื้นที่ระเบียงเหล็กหน้าบ้านชั้นสองก่อนปูกระเบื้อง ก่อธรณีกันน้ำ

- ปูกระเบื้องที่ระเบียงหน้าบ้านและหลังบ้าน พ.ท รวม 8 ต.ร.ม

- ทำฝ้าเพดานที่ระเบียงด้านหน้าและด้านหลัง พ.ท 8 ต.ร.ม (ขึ้นโครงและยิงแผ่นใหม่หมดเลย)

- เก็บงานและแก้ไขหลังคาส่วนระเบียงทั้งด้านหน้าและด้านหลังให้เรียบร้อย (เนื่องจาก ผรม เก่ายิงแผ่นทิ้งไว้อย่างกับโครงเหล็กอย่างเดียว ไม่ปิดไม่ทำใด ๆ ทั้งสิ้น)

- ทำท่อน้ำทิ้งจากระเบียงทั้งฝั่ง

4. ห้องน้ำชั้นสอง (ผรม เก่าเลาะกระเบื้องออกแล้ว) ช่างบอกใช้เวลา 7 วันในการปูและติดตั้ง

- ปูกระเบื้องห้องน้ำด้านบนชั้นสองห้องขนาด 1.8*1.8 ค่ะ

- เดินท่อน้ำดีน้ำทิ้งเดินใหม่หมดค่ะ โดยจะเดินเป็นระบบน้ำร้อนแบบฝังค่ะ

- ติดตั้งระบบสุขภัณฑ์

- ทำฝ้าเพดานห้องน้ำ

จบงานชั้น 2 ที่ช่างรับเหมามาเก็บงานค่ะ

(ยังไม่รวมทาสี และหาช่างอลูมาติดประตู หน้าต่างรวมทั้ง ปูลามิเนตพื้นชั้นสอง พ.ท ประมาณ 50 ต.ร.ม)

เก้าอี้น้อย
ความเห็นที่ 1 Posted : Wednesday, July 25, 2012 4:48:45 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
งานชั้น 1 ช่างเหมาค่าแรงอย่างเดียว 50,000 บาท มีรายละเอียดงานดังนี้ค่ะ

1. ทำระบบเดินท่อเดินน้ำดี น้ำเสียใหม่หมดค่ะ เนื่องจาก ผรม คนเก่าชุ่ยมาก ๆ ปิดท่อระบายน้ำทิ้งในบ้าน และ ฝาบ่อเกรอะ (ที่สำหรับดูดส้วม) โดยเทปูนปิดมิดค่ะ ช่างใหม่ต้องรื้อและเดินระบบให้ใหม่หมดค่ะ

2. รื้อระบบท่อน้ำดี น้ำทิ้งที่เคาเตอร์ครัว พร้อมทั้งปูกระเบื้อง ติดตั้งซิงค์ + เตา (ตามแบบ)

3. ทำห้องน้ำชั้น 1 ใหม่ ปูกระเบื้อง ติดตั้งสุขภัณฑ์ (ตามแบบ)

4. ทำฝ้าชั้น 1 (ผรม เก่ายิงโครงไว้แล้ว เหลือยิงแผ่นและโป๊ว ไม่รวมทาสี)

5. ปรับระดับพื้นหน้าบ้านให้สูงขึ้น 10 cm พ.ท ประมาณ 10 ต.ร.ม + ปูกระเบื้อง

6. ปูกระเบื้องแกรนิตโต้ภายในบ้าน 50 ต.ร.ม

7. ทำระแนงไม้เทียมหน้าบ้านทั้ง 2 ฝั่ง (ตามแบบ)

ไม่รวมงานทาสี

เก้าอี้น้อย
ความเห็นที่ 2 Posted : Wednesday, July 25, 2012 4:50:22 AM(UTC)
Guest

รบกวนสอบถามเพื่อน ๆ หน่อยค่ะ
ว่าเหมาค่าแรงช่างอย่างเดียวประมาณนี้
ราคาพอรับได้หรือเปล่าค่ะ

เก้าอี้น้อย
ความเห็นที่ 3 Posted : Wednesday, July 25, 2012 4:53:57 AM(UTC)
Guest

จขกท ยังไม่ได้เซนต์สัญญานะค่ะ แค่พูดคุยตกลงราคากันกับช่าง

เก้าอี้น้อย
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, July 25, 2012 4:56:53 AM(UTC)
Guest

สัญญาที่จะเซนต์ครั้งนี้จะแบ่งเป็น 8 งวดค่ะ

งวดละ 10,000 บาท คือทำงานเสร็จก่อนแล้วค่อยจ่ายค่ะ

ช่างให้ จขกท ซื้อวัสดุทุกอย่างเองค่ะ หรือ จะให้ช่างซื้อแล้วเอาบิลมาเบิกก็ได้ค่ะ

Bazophil
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, July 25, 2012 5:02:36 AM(UTC)
Guest

ตามอ่านมาเรื่อยๆ เป็นกำลังใจให้นะครับ

ผมก็กำลังยื่นเรื่องกู้เพื่อซื้อบ้านมือสองแล้วก็ต้องมาตกแต่งใหม่เช่นกัน
คงต้องระวังให้มากๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณ จขกท. ที่ลงเรื่องไว้เป็นอุทธาหรณ์นะครับ

องค์ประกอบศิลป์
ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, July 25, 2012 6:08:55 AM(UTC)
Guest

ถ้างานออกมาสวย ไม่แพง (คหสต) ครับ

ผมเคยโดนค่าแรงซ่อมห้องน้ำใหม่ทั้งหมด 1 ห้อง ช่างคิดไป หลายหมื่น แต่จำไม่ได้ แต่ก็ได้ห้องน้ำสวยถูกใจ

ถ้างานดีมาก ราคาก็ต้องสูงตาม สุดท้ายขอให้สุขภาพจิตดีก็โอเค ไม่ต้องมาเครียดกับคุณภาพงาน

ขออวยพรให้ทุกอย่างออกมาดังหวังนะครับ

Mondoval
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, July 25, 2012 6:09:03 AM(UTC)
Guest

ถ้ามันจบ และออกมาโอเค ก็น่าจะรับได้นะครับ

เราอยากให้ทำตรงไหนก่อนเพื่อดูงาน ก็ให้ทำไปส่วนหนึ่งเลยครับ เผื่อออกมาไม่ดีจะได้ไม่ต้องเจ็บหนักอีกรอบ

baleine
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, July 25, 2012 6:11:20 AM(UTC)
Guest

เราชอบที่คิดค่าแรงช่างอย่างเดียว เพราะได้เลือกวัสดุเอง กันช่างเอาของถูกคุณภาพต่ำมาให้

แต่หลังจากนี้ต้องเตรียมเหนื่อยวิ่งหาซื้อวัสดุให้ช่างเลยนะคะ

พอเสร็จแล้วจะภูมิใจมากเลย ยังไงก็เอาใจช่วยค่ะ

เก้าอี้น้อย
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, July 25, 2012 6:24:05 AM(UTC)
Guest

อ้อ ราคาค่าแรงนี้ยังไม่รวมค่าทำระแนงเหล็กหน้าบ้านที่ระเบียงค่ะ

ถ้าทำระแนงเหล็กที่ระเบียงหน้าบ้านแบบนี้ ค่าแรงประมาณเท่าไหร่ค่ะ ??

Zac2010
ความเห็นที่ 10 Posted : Wednesday, July 25, 2012 6:47:28 AM(UTC)
Guest

รับค่าแรงอย่างเดียว ปัญหาหนักคงจะตกหนักมาถึงเจ้าของบ้านครับ ว่าสามารถควบคุมปริมาณการใช้งานของวัสดุได้แค่ไหน มีเวลาหรือมีประสบการณ์มากพอในการ กำหนดวัสดุใช้ช่างหน้างานได้ขนาดไหน มั่นใจได้แค่ไหน ว่าของที่ซื้อมาจะนำมาใช้กับบ้านเราพอดี ช่างจะรักษาของให้เราดีแค่ไหน ยกตัวอย่าง ง่าย จากปัญหาที่เคยเจอ ช่างไม่สนว่าของที่ใช้จะเสียหาย เหลือเศษนำไปใช้ที่อื่นได้ ก็จะใช้แบบไม่ประหยัด เพราะของไม่ใช่ของเรา หมดก็เบิกเจ้าของบ้านใหม่ หากไม่มีคนคุมการเบิกจ่ายของแล้ว อาจจะเอาของๆเราไปรับจ๊อบเล็กๆน้อยๆบ้านอื่นก็ไม่รู้ได้ ส่วนเรื่องค่าแรงคิดว่าแพงไปมั๊ย ในที่นี้ตอบยากครับขึ้นอยู่กับสภาพหน้างานเป็นหลัก ว่ามีความยากง่าย เพียงใด แต่จากปริมาณงานที่เขียนมาให้ดู เฉพาะค่าแรง 2 ชั้น 130,000 บาท ค่าของอีกไม่ต่ำกว่า 50,000 ครับคิดคร่าวๆ แค่นี้ก็ 180,000 + กับค่าแรงที่จ่ายช่างเจ้าแรกไปอีก 170,000 ถัาจำไม่ผิด ก็รวมเป็น 350,000 บาท ยังไม่รวมระแนงเหล็กหน้าบ้านอีก เบ็ดเสร็จคิดค่านู่นค่านี้ การรีโนเวทหลังนี้ก็ตกที่ 500,000 บาท ถ้า เจ้าของกระทู้รับได้ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่สำหรับผมคิดว่าจะให้ดี ลองไตร่ตรองเรื่อง การจ้างดูครับ ว่ามีเวลามานั่งคุมของรึเปล่าหากจ้างค่าแรงช่างอย่างเดียว หากมีความสามารถคุมของผู้รับเหมาได้ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่หากไม่มีปัญญาคุมของผู้รับเหมาแนะนำจ้างทั้งค่าของค่าแรงดีกว่าครับ เวลาส่งมอบงาน ก็หาผู้รู้ไปช่วยตรวจรับงานจะดีกว่า เพราะจะได้ไม่เจ็บหนักหากมีการแก้ไขค่าของ+ค่าแรงก็ต้องไปอยู่ในความรับผิดชอบของผู้รับเหมา หากจ้างค่าแรงอย่างเดียวงานไม่ผ่านมีการแก้ไข จะเสียค่าของไปฟรีๆนะครับเพราะผู้รับเหมาจะรับผิดชอบให้เราแค่ค่าแรง งบของวัสดุอาจจะบานปลายได้

9line
ความเห็นที่ 11 Posted : Wednesday, July 25, 2012 12:26:45 PM(UTC)
Guest

ส่วนตัวชอบแบบเหมาค่าแรง (เพราะ เราอยู่หน้างานได้ตลอด+พอจะรู้ลักษณะการทำงาน+สเปคของเองมาตลอด)

คุณ จขกท ก็ต้องเตรียมตัววิ่งซื้อของให้ช่างค่ะ
ของจะใช้อะไรเท่าไหร่ คุยกับช่าง และต้องคำนวณคร่าวๆเอง
ก็ต้องศึกษาหนักหน่อยค่ะถ้าไม่มีพื้นฐานในงาน สแปเท่าไหร่จึงจะไม่มากเกินไปแต่ต้องไม่ขาด
ต้องมีเวลาดูหน้าเป็นประจำ เข้าไปดูวันละครั้งแว่บๆ คงไม่พอค่ะ หนักหน่อย แต่ถ้างานจบก็หายเหนื่อยค่ะ

ราคาเหมาค่าแรงที่แจ้งข้างบน เราว่ารับได้ค่ะ เพราะมีงานเปียกอยู่หลายส่วน
ที่ต้องคุมคือ ของที่เราซื้อ นี่แหล่ะค่ะ คอยดูช่างด้วยอย่างที่คุณ Zac2010 บอกก็มีบางส่วนค่ะ

ช่างช้าง (nskitja)
ความเห็นที่ 12 Posted : Wednesday, July 25, 2012 2:22:44 PM(UTC)
Guest

ดูแล้ว...ถามว่างานจุกจิกไม๊...ตอบว่างานจุกจิก โน่นนิดนี่หน่อย...
ราคาค่าแรง ถ้าจะแพง ก็คงเป็นที่การจัดการของผรม....ครับ
--ถ้าจัดการการใช้ของวัสดุ และวิ่งซื้อของให้ ก็โอเค นะครับ...
-- ราคาขนาดนี้ถือว่าให้ความสะดวกแก่ ผรม...
--แต่ต้องตกลงในสัญญาไว้เลย ว่าราคานี้ให้ช่างซื้อวัสดุแล้วใช้บิลเบิก... และใช้วัสดุด้วยความระมัดระวัง
ซึ่งงานรับช่วงแบบนี้ต้องให้ให้รัดกุมนะครับ...

webkit
ความเห็นที่ 13 Posted : Wednesday, July 25, 2012 3:43:03 PM(UTC)
Guest

ผมคิดว่าเป็นราคาเผื่อต่อรองนะครับ

ชั้นบน 33,000 เวลา 15 วัน ค่าแรงอย่างเดียว
ดูปริมาณงานแล้ว ผมว่า แพงไปนิดนะครับ

งาน 1,2,3 แค่ โป๊วฝ้าปิดรอยตะปู 50 ตรม ช่างเก่งๆ ทำไม่กี่ชั่วโมงเสร็จแล้ว
ปูกระเบื้อง 8 ตรม ... รวมๆ ผมว่า ไม่น่าจะเกิน 2 วัน

ส่วนยาก ที่เป็นเนื้อ เป็นหนังหน่อย คงเป็นห้องน้ำครับ
เพราะต้องเดินท่อใหม่ ติดตั้ง สุขภันฑ์ ปูกระเบื้องใหม่

ดูจากงาน
ถ้าทำคนเดียว อาจจะใช้เวลา 15 วัน แต่ถ้า 2-3 คน น่าจะไม่ถึง 10 วัน
แต่ก็ขึ้นกับฝีมือช่างด้วยแหละครับ

ชั้นบน 33,000 เวลา 15 วัน ค่าแรงสำหรับช่าง 1 คน ค่อนข้างสูงไปครับ
น่าจะต่อลองดูก่อนนะครับ หรือ ไม่ก็ลองหาช่างคนอื่นดูด้วย

Moonlight Sonata
ความเห็นที่ 14 Posted : Wednesday, July 25, 2012 4:19:32 PM(UTC)
Guest

มาถามถึงค่าแรงรับเหมากับคนที่ไม่ได้เห็นเนื้องานและประสิทธิผลของผู้รับเหมานั้น คงไม่มีใครบอกได้หรอกครับ

ถ้าผู้รับเหมาทำงานให้คุณได้อย่างมีประสิทธิภาพ เนื้องานออกมาเรียบร้อยสมบูรณ์ โดยใช้เวลาทำงานสมเหตุสมผล และคุณพอใจในผลงาน ยอมจ่ายเงินจำนวนนั้นด้วยความเต็มใจ อย่างนั้นจึงเรียกว่าไม่แพงครับ ซึ่งนั่นเป็นนิยามของนามธรรมครับ

แต่ถ้าคุณต้องการทราบว่า เงินที่คุณจ่ายไปนั้น แพงหรือไม่ ให้ออกมาเป็นรูปธรรม ก็พอทำได้ครับ แต่ต้องหลังจากที่คุณจ่ายเงินไปแล้ว คุณจึงจะทราบครับ โดยให้คิดดังนี้ครับ

- ค่าแรงของผู้รับเหมาที่เข้ามาควบคุมงาน หรือเข้ามาทำงาน วันละ 1000 บาท/8 ช.ม./วัน
- ค่าแรงช่าง วันละ 600 บาท/8 ช.ม./วัน
- ค่าแรงกรรมกร วันละ 300 บาท/8 ช.ม./วัน

นี่หมายถึง คนที่ทำงานจริงจัง ไม่อู้งาน ไม่คุยเล่นกันในขณะทำงาน หรือถ้าคุยเล่นกันมือก็ยังทำงาน โดยถ้าวันไหนทำงานเกินเวลาให้ค่าแรง X2 ต่อค่าแรงเฉลี่ยรายชั่วโมงทำงาน

หน้าที่ของผู้รับเหมานั้น มีหน้าที่ หาเพิ่ม/ลดจำนวนแรงงานมาให้พอเพียงทำงานอย่างได้ประสิทธิภาพตามตารางงานของแต่ละวัน, มีหน้าที่ควบคุมสั่งและแบ่งงานให้แก่แรงงานให้ทำงานได้ประสิทธิภาพตามหน้าที่ของแรงงานแต่ละคน และมีหน้าที่ทำงานสวมแทนแรงงานเมื่อขาดแรงงานครับ

หน้าที่ของช่างนั้น มีหน้าที่ทำงานที่ตนเองเชี่ยวชาญงานเฉพาะด้านนั้นๆ ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพในเวลารวดเร็วครับ (รวดเร็วหมายถึงระยะเวลาเฉลี่ยของงานที่ช่างทุกๆคนสามารถทำได้ในงานนั้นๆ)

หน้าที่ของกรรมกรนั้น มีหน้าที่ผู้ช่วยช่าง ให้ช่างใช้งานจุกจิก ซึ่งเป็นงานที่ต้องใช้แรงไปทำครับ

ต่างๆเหล่านี้ ถ้าคุณได้มีการจดบันทึกไว้ทุกวัน (จำนวนคนทำงาน แบ่งสรรตามหน้าที่) หลังจากที่งานลุล่วงไปแล้ว ประมวลผลออกมาเปรียบเทียบกับเงินที่เราจ่ายไป

ถ้าตัวเลขออกมาน้อยกว่าเงินที่เราจ่าย แต่คุณพอใจในผลงาน เรียกว่าได้ประสิทธิภาพ ซึ่งแสดงว่า ผู้รับเหมาจัดจำนวนคนได้เหมาะสมกับงาน และ put The Right Man into The Right Job เงินส่วนเกินนั้น ก็ต้องถือเป็นรางวัลที่ผู้รับเหมาสมควรได้รับ เท่ากับไม่ถูกและไม่แพงจนเกินไปครับ

ในขณะเดียวกัน ถ้าคุณรู้สึกเฉยๆกับผลงาน ก็ต้องถือว่า ราคาเหมาค่าแรงที่ตกลงกันนั้น แพงเกินไปครับ

ในทางกลับกันนั้น ก็คือ ราคาถูก ซึ่งคงไม่ต้องขยายความนะครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.